ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

วิธีเอาชนะความกลัว

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 18 February 2006 - 11:52 AM

ผมอยากทราบว่า เวลาพวกพี่ๆทั้งหลายเกิดความกลัวขึ้นมา แต่ละคนๆจะมีวิทีเอาชนะมันอย่างไร ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยนะเพื่อจะได้มีคนนำไปใช้

#2 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 18 February 2006 - 11:55 AM

ต้องส ู้ต้องสู้ถึงจะชนะ

DMC The only one

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี้แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

คติธรรม พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)

#3 extra

extra
  • 409 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 February 2006 - 11:57 AM

1. ยอมรับว่าเรามีความกลัวเกิดขึ้น
2. หาเหตุของความกลัวนั้น
3. หาแนวทางดับเหตุของความกลัวนั้น
4. ทำการดับเหตุนั้นด้วยความอดทนและต่อเนื่อง happy.gif

#4 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 18 February 2006 - 12:05 PM

พระพุทธเจ้าท่านว่า เมื่อกลัวสุดๆ ก็ต้องพูดกับตนเองว่า เป็นไงเป็นกัน ตายเป็นตาย
จะกลัวอะไร อย่างมากก็แค่ตาย

#5 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 February 2006 - 12:28 PM

ผมเอาใจวางไว้ที่ศูนย์กลางกายครับ เอาฐานที่ 7 เป็นที่พึ่งน่ะครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#6 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 February 2006 - 03:10 PM

ส่วนตัวใช้วิธีนี้ค่ะ
แล้วพอใช้บ่อยๆก็จะเลิกกลัวไปเอง คือ
ตั้งสติก่อน เมื่อรู้ว่าเราเป็นที่พึ่งแห่งตนไม่ได้
ก็เริ่มอาราธนาบุญบารมีกำลังฤทธิ์ของปูชนียาจารย์ของเราค่ะ คือ
หลวงปู่วัดปากน้ำ หลวงพ่อ และคุณยายอาจารย์ รวมทั้งบารมีธรรมของหมู่คณะทุกท่าน
ขอให้มารวมกำบุญของเราที่สั่งสมมาดีแล้ว ขอให้มาช่วยเราด้วยเถิด
คิดซ้ำๆ คิดให้มั่นคงและคิดอย่างมั่นใจค่ะ ต้องมั่นใจเต็มที่ด้วยค่ะ
แล้วกำลังใจจะมา และหายกลัวไปเอง
ลองดูค่ะ
อย่าให้ใจห่างจากศูนย์กลางกายเพราะที่นั่นเป็นที่ปลอดภัยที่สุดค่ะ

#7 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 February 2006 - 06:03 PM

ก่อนอื่นเลยกลัวในที่นี้ที่หมายถึงนั่นคือกลัวอะไรกันค่ะ
ถ้าอยู่ตัวคนเดียวเกิดกลัวก็คิดว่ากลัวไปก็ช่วยเราไม่ได้อ่ะค่ะ เอาไงเอากันลุยอย่างเดียว ระหว่างลุยใจก็ไปอยู่ ณ ศูนย์กลางกายฐานที่เจ็ดค่ะ เพื่อตั้งสติของเราไว้ตลอดดเวลา อีกอย่างคือ ด้านได้อายอดอ่ะค่ะ สำหรับความกลัวที่ต้องเผชิญคนเดียว
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#8 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 February 2006 - 07:30 PM

คิดถึงบุณ พระนิพาน หลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย แล้วก็บุญที่ตัวเองทำมาคะ แล้วพยายามบอกตัวเองว่า ไม่ต้องกลัว พระนิพานดูแลอยู่ ความกลัวอาจจะไม่หายจนหมดสิ้นแต่ก็ลดลงเยอะคะ ทำให้มีสติขึ้นมาก มีแรงสู้
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#9 รัศมีกำลังฤทธิ์

รัศมีกำลังฤทธิ์
  • Validating
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 February 2006 - 08:32 PM

ต้องถามว่ากลัวเรื่องอะไรล่ะครับ สมมตินะครับถ้ากลัวตายเพราะเราเป็นเจ้าหน้าที่ที่ทำอย่างสุจริตยุติธรรม และได้ไปขัดผลประโยชน์กับผู้มีอิทธิพลอย่างนี้ เราต้องคิดว่าเป็นการสร้างบารมีครับ อย่างนี้ก็เป็นการบำเพ็ญปรมัตถบารมีขั้นเอาชีวิตเป็นเดิมพันครับ

สรุปว่าความสกลัวเป็นสิ่งที่เราสร้างขึ้นมาเองจริงๆครับ เราต้องนึกถึงบุญบารมีเป็นที่ตั้ง ดูอย่างพระสัมมาสัมพุทธเจ้าสิครับ ท่านไม่กลัวอะไรเลยซักอย่างเดียว เพื่อปรารถนาพุทธภูมิอย่างเดียว

#10 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 19 February 2006 - 08:20 PM

วิธีเอาชนะกลัวคือ ความรู้ครับ เหมือนเราเดินไปในที่สลัวๆ มองเห็นทางข้างหน้าไม่ชัดเจน เราไม่รู้ว่า ว่าทางข้างหน้ามีอะไรบ้าง เราย่อมกลัว แต่เมื่อใดก็ตามที่เราเปิดไฟให้สว่างขึ้น
มองเห็นทางข้างหน้าชัดเจน รู้ว่ามีอะไรอยู่บ้าง ความกลัวจะหายไปทันที

เช่นเดียวกัน เมื่อมนุษย์ไม่รู้ความจริงของชีวิต มนุษย์ย่อมกลัว ความล้มเหลว แก่ เจ็บ ตาย แต่เมื่อมนุษย์รู้ความจริงของชีวิตเมื่อไหร่ ว่าทำอย่างไรจะไม่ล้มเหล้วสำเร็จทุกอย่างตลอดไป

เมื่อนั้นมนุษย์จะไร้ความกลัว นั่นคือ ศึกษาคำสอนในพระพุทธศาสนานั่นเอง โดยเฉพาะการสร้างบุญ เพราะบุญคือทุกความสำเร็จ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#11 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 February 2006 - 10:23 PM

จะชนะได้ก็ต่เมื่อเราเองตัดความกลัวและความกังวลได้
ไม่ยากเลยเพราะสิ่งที่เรากลัวมันมาจากความคิดเราเอง
เราก็ไม่ต้องคิดอะไร ทำใจใสๆ แบบนี้ก็ไม่มีความกลัวแล้ว

#12 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 20 February 2006 - 08:00 PM

ความกลังคือสิ่งที่เราจินตนาการขึ้นมาเอง
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#13 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 12:21 AM

วิธีของพี่หัดฝันนี่ ถ้ากลัวผีจะทำยังไงครับ?

ผมไม่กล้าเปิดไฟ เดินไปดูผีกันให้เห็นกับตาจะๆ ซะด้วยสิ tongue.gif
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#14 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 03:58 PM

สิ่งที่น่ากลัวที่สุดคือ ร่างกายเราครับ ผีดิบเดินได้น่ากลัวทุกวินาทีเลย
ลองนึกดูสิครับเห็นสมองในกะโหลกตัวเอง เห็นตับ ปอด ม้าม ไต เลือดในกายไหลโชก

ผีที่ว่าน่ากัวที่แท้เราน่ากลัวกว่าผีอีกครับ 5555
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#15 *น่ารัก*

*น่ารัก*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 08 June 2011 - 02:07 PM

biggrin.gif เดินเข้าไปหาความกลัว............ unsure.gif ..............ดูชิว่าความกลัวจะทำอะไรเราได้ wacko.gif

#16 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 28 October 2011 - 12:32 PM

ความกลัวเมื่อหลายแบบ แต่สวนตัวผม ผมไม่กลัวผี ...แต่สิ่งที่กลัวคือ กลัวที่จะต้องสู้ กลัวที่จะต้องเผชิญหน้ากับคู่ต่อสู้ และ สิ่งที่ผมคิด..

อยู่ ทุกวินาทีเวลาต่อสู้คือ เราต้องชนะ เราแข็งแกร่งกล่ามัน เราสามารถล้มมัน ได้... ผมอยากจะบอกกลับทุกคน ที่กำลังอ่านค้อมเม้นผมว่า
ผมเป็น นัก กีฬา คน หนึ่ง และกีฬา ที่ผมเล่นคือ มวยสากล คุณเชื่อผมไมละ ว่าผมกลัวอะไร... ผมอยากจะบอกว่าผมกลัวที่จะต่อสู้ กลัวที่จะชกกัน
555+ ตลกไมคับ คนเรานี้ก็แปลกแนะ ขนาดตัวเองกลัว ก็ยังจะไปต่อยมวยอีก... ถามว่าทำไม เพราะ ผมไม่อยากให้ตัวเองมีความกลัว ผมเลยก็ต้องเผชิญหน้ากับมันสู้กับความกลัว happy.gif

จาก mr....kp