ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ผมอยากเป็นพระพุทธเจ้า

• กระทู้นี้ถูกล็อค กระทู้นี้ถูกล็อค
มี 35 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2006 - 01:44 PM

1. ตั้งความปรารถนา

2. ประกอบเหตุ คือการสั่งสมบุญ

ซึ่งขั้นตอนการประกอบเหตุ ก็หมายถึงการบำเพ็ญบารมีในรูปแบบต่างๆ

ซึ่งสามารถศึกษาได้จากพุทธประวัตินะคะ

เส้นทางยังอีกยาวไกล แต่ถ้าตั้งใจ ก็ไม่มีอะไรที่ไกลเกิน

อนุโมทนาบุญค่ะ
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#32 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2006 - 04:13 PM

คุณอัตตา เก็บรูปหลวงปู่ไว้บูชาอย่างเดียวได้ไหมครับ ช่วยอาราธนารูปของท่านไปประดิษฐานไว้ในที่ๆ เหมาะที่ควรแก่การบูชา ที่ลูกศิษย์ หลานศิษย์เห็นแล้วจะรู้สึกเป็นสุขน่ะครับ

ขอเสริมนิดนึงครับ พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ปัจจุบันไม่ได้ชื่อว่า "พระสิทธัตถพุทธเจ้า"
แต่ชื่อว่า "พระโคดมพุทธเจ้า" หรืออีกชื่อหนึ่งว่า "พระอังคีรสพุทธเจ้า"
ส่วนพระสิทธัตถพุทธเจ้า ก็มีเหมือนกันใน ๒๔ พระองค์ก่อน
ตั้งแต่สุเมธดาบสได้รับพุทธพยากรณ์เป็นครั้งแรก ในชาติหลังๆ เมื่อได้เกิดพบพระพุทธเจ้าแต่ละพระองค์ ก็จะได้รับพุทธพยากรณ์ทุกครั้ง และพุทธพยากรณ์ทุกครั้ง ก็จะเรียกพระพุทธเจ้าพระองค์ปัจจุบันว่า "พระโคดมพุทธเจ้า" ครับ

#33 sun of peace

sun of peace
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2006 - 08:30 PM

ครับ ขอบคุณทุกท่านที่หวังดี แต่ที่ผมเอารูปหลวงปู่มาเป็นรูปประจำตัวในเว็บบอร์ดนั้น ไม่ได้หมายความว่าจะไม่เป็นการเหมาะสมนะครับ
ก่อนอื่นเราจะทำอะไร เราต้องดูความเหมาะสมกับสิ่งนั้นๆ ในแต่ละกรณี ที่ผมเอารูปหลวงปู่มานั้น เป็นเพราะว่าผมเทิดทูนและมีความเคารพเลื่อมใสศรัทธาท่านมากครับ ไม่ได้มีเจตนาอย่างอื่น จึงไม่มีเหตุอันใดที่จะบอกว่าไม่เหมาะสม

ผมลองยกตัวอย่างเรื่องชื่อนะครับ อย่างชื่อ กายธรรม ที่เป็นชื่อแฝงของท่านในกระทู้นี้ เคยมีอยู่คนหนึ่ง เค้าใช้ชื่อจริงว่ากายธรรม หลวงพ่อท่านก็บอกให้ไปเปลี่ยนเถอะลูก เพราะว่าชื่อ กายธรรมหรือธรรมกายนั้น เป็นของสูง ถ้าเอามาใช้เป็นชื่อของตนเองซึ่งเป็นปุถุชนธรรมดานั้นจะไม่เหมาะสม เพราะเวลาอยู่ในสังคม เวลาใครเค้าว่าอะไรเราหรือพูดคำหยาบ เค้าก็ว่าในนามของชื่อเรา ซึ่งมันจะบาปและมันก็ไม่เหมาะสม แต่ในกรณีของคุณ กายธรรม ที่ใช้ชื่อแฝงในเว็บบอร์ดนี้ ผมก็เห็นว่าใช้ได้ เพราะว่าเป็นแค่นามแฝงที่ใช้ในการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นทางธรรมะ อีกอย่าง คนในเว็บบอร์ดนี้ก็เป็นคนเข้าวัด มีศีลมีธรรมอยู่ในใจอยู่แล้ว จึงไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

แล้วอีกอย่างหนึ่ง ผมก็เห็นบางท่านในเว็บนี้ ใช้รูปของพระธรรมกายแก้วใส อย่างคุณเกียรติก้องธรนินทร์ มีอยู่ช่วงหนึ่ง ผมก็เห็นเค้าใช้รูปประจำตัวเป็นรูป พระผงของขวัญวัดปากน้ำเป็นรูปประจำตัว ถ้าสมมติกรณีผมนั้นไม่เหมาะสม นั่นคือพระพุทธเจ้านะครับ อย่างนั้นไม่ยิ่งกว่าหรือครับ

ถึงได้บอกไงครับ ต้องดูเหตุผลและเจตนารวมถึงความเหมาะสมประกอบกัน เพราะทุกท่านที่เอารูปของสูงมาเป็นรูปประจำตัวนั้น ก็เพราะเคารพเทิดทูนบูชาด้วยกันทั้งนั้น
จะครองเรือนไปสักกี่ร้อยปีก็ครองไปเถิด งานเรื่องของคนอื่นเค้าทั้งนั้น เรื่องของพญามารทั้งนั้น ไม่ใช่เรื่องของตัว ไม่ใช่งานของตัว ไปทำงานให้พญามารเค้าทั้งวันทั้งคืน เอาเรื่องอะไรไม่ได้

#34 พบวิชา

พบวิชา
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2006 - 08:54 PM

ผมอ่านของคุณอัตตา เลยเปลี่ยนจากกายธรรม เป็นพบวิชา เพราะคุณอัตตาเตือนสติ ขอบคุณครับ

#35 sun of peace

sun of peace
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2006 - 09:13 PM

ครับคุณ พบวิชา อย่างที่ผมบอก ถึงคุณจะไม่เปลี่ยนชื่อ แต่ถ้าใช้เป็นแค่นามแฝงในนี้ก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ไม่บาป และไม่ใช่สิ่งที่ไม่เหมาะสมแต่ประการใด
จะครองเรือนไปสักกี่ร้อยปีก็ครองไปเถิด งานเรื่องของคนอื่นเค้าทั้งนั้น เรื่องของพญามารทั้งนั้น ไม่ใช่เรื่องของตัว ไม่ใช่งานของตัว ไปทำงานให้พญามารเค้าทั้งวันทั้งคืน เอาเรื่องอะไรไม่ได้

#36 lZephirothZl

lZephirothZl
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2006 - 09:44 PM

มารื้อสัตว์ ขนสัตว์กันดีกว่าครับ
ในเมื่อ หลวงพ่อ หลวงปู่ คุณยาย จะเข้านิพพานเปนคนสุดท้าย
ผมก้อจะขอติดตาม ตราบจนกว่าจะถึง "ที่สุดแห่งธรรม"