ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ฟังธรรมมะจาก ดร.ธีรภัทธิ์จาก ม.จุฬา ดีไหมครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 31 January 2007 - 05:37 PM

ฟังธรรมมะจาก ดร.ธีรภัทธิ์จาก ม.จุฬา ดีไหมครับ

เปิดไฟล์ที่ผมเนบมานะครับ ผมมี ซีดี อ. เขาสอนเรื่องจิตดูจิต

อ. เขาก็สอนดีนะครับ อ. เขามาจาก นาซ่าและเคยเป็นคริสมาก่อนที่จะฝึกสมาธิ

และเป็นพุทธ อ. เขาสายหลวงปู่ดุล หลวงปู่ชา นะครับ

ไฟล์แนบ

#2 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2007 - 08:19 AM

ได้อ่านไฟล์ Pdf ที่ท่าน cheterk เป็นบุคคลที่มีความคิดที่ดี มีการวางตำแหน่งคน นักวางแผน อ่านแล้วรู้สึกมีพลัง มีกำลังใจ มองในมุมที่แตกต่าง ที่สำคัญยังมีธรรมะอีกด้วย กราบอนุโมทนาบุญกับการคิด พูด ทำ ดีของท่าน ดร. ธีรภัทธิ์ ด้วยครับ สาธุ

#3 chaisandee

chaisandee
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2007 - 10:53 AM

ผมได้มีโอกาสฟังไฟล์เสียงของคุณวรภัทร์ หลายไฟล์ ( 20กว่าไฟล์ได้ ) มีความเห็นส่วนตัวดังนี้ครับ
1. ฟังในแง่การทำงานทางโลก ได้ข้อคิดแนวคิดที่กว้างขึ้น มีคำแนะนำจากคุณวรภัทร์ ดีๆมาก
2. ฟังในแง่ธรรมะ ควรจะฟังอย่างระมัดระวังมากๆ เพราะเค้าจะเน้นจิตว่าง ไม่มีตัวตน
3. เค้าเคยพูดถึงวัดแถวปทุมในไฟล์เสียงเค้าด้วย ( รู้นะว่าหมายถึงที่ไหน ) ซึ่งเค้าไม่ชอบนะครับ

สรุป ถ้าจะฟังธรรมะจากเค้า ควรวางใจเป็นกลาง รับฟังบางสิ่งที่ดี แล้วนำมาปรับกับหลักวิชาของเราดีกว่า

#4 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 February 2007 - 03:45 PM

ก็เคยได้ยินได้ฟัง ธรรมะดีๆจากหลายที่หลายสำนัก
ผู้มีปัญญาน้อยอย่างดิชั้น ไม่อยากใช้คำว่าแนะนำ
แต่... เหมือนนักเรียนchaisandee ว่านั่นแหล่ะ ควร
ฟังอย่างระวัง ไม่อย่างนั้นเราจะ สับสน และสงสัย...
บางทีการปิดหู ปิดตา บ้างก็ดี เหมือนกัน แต่ขอย้ำว่าใช้ไม่ได้
ทุกเรื่อง........พิจารณาด้วยสติและปัญญา ของตัวเองว่า
จริงๆแล้วเราปล่อยวางได้แค่ไหนถ้า...ได้ ก็ไปฟังเถ่อะค่ะ จะได้
เปิดโลกทัศน์...............

#5 จุลจักร

จุลจักร
  • 44 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2007 - 06:49 PM

อะไรที่เข้ากันได้กับพระธรรม ก็ควรน้อมนำมาศึกษา