ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

เวลาเบื่องานท่านทำอย่างไร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 July 2008 - 03:36 PM

เชื่อว่าทุกท่านคงเคยเบื่องานที่ทำอยู่
เช่นผมตอนนี้ไม่มีแรงจูงไจ เบื่อ แบบไงล่ะ เรียกว่าทำไปงั้นๆ
แบบเช้าชามเย็นชาม ตอนแรกที่ทำงานใหม่ๆก็ดีสนุกกับการเรียนรู้งาน พอทำไปเรื่อยๆงานลงตัวแล้วก็เดิมๆ ไม่สนุกแล้ว...............ถ้าเป็นอย่างนี้ท่านมีวิธีจัดการอย่างไรครับ

#2 ลูกอินทรีย์หัดบิน

ลูกอินทรีย์หัดบิน
  • 369 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 July 2008 - 04:40 PM

เบื่อเพราะงานลงตัวแล้ว จนว่างไม่มีไรทำ รึว่า มีไรทำแต่มันซ้ำ ๆ เดิม ๆ ไม่มีไรใหม่ ๆเข้ามาครับ

แต่วิธีแก้ที่ ดีที่สุดคือ หยุดในหยุด อย่างเดียวครับ แล้วจะหายเบื่อเอง

ความเบื่อ เป็นแค่ อารมณ์ กิเลส ตระกูล โทสะ ที่เกิดขึ้นชั่วครั้งชั่วคราวอ่ะครับ

รายการชีวิตในสังสารวัฏ

ยืนยันตัวจริงเสียงจริงเจ้าของกรณีศึกษากฎแห่งกรรม

http://video.dmc.tv/programs/life_in_samsara/page5.html

หนังสือเรียนธรรมะ DOU           http://book.dou.us/d...ya-book-gl.html

GL 101 จักรวาลวิทยา                            http://book.dou.us/gl101.html
GL 102 ปรโลกวิทยา                              http://book.dou.us/gl102.html
GL 203 กฎแห่งกรรม                             http://book.dou.us/gl203.html
GL 305 ปฏิปทามหาปูชนียาจารย์           http://book.dou.us/gl305.html

#3 เด็กน้อย...หัดเดิน

เด็กน้อย...หัดเดิน
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 July 2008 - 04:41 PM

อาจจะมี.....เซ็งไปบ้าง.......ในบางครั้ง
อาจจะมี.....เบื่อกันบ้าง.....ในบางหน
อาจจะมี.....เหม็นเบื่อหน้า.....กับบางคน
พยายามทน....ทำงานไป.....เพราะได้ตังค์

ขำขำนะคะ อย่าเครียด แต่โดนใครหลายคนเลยทีเดียว

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 24 July 2008 - 05:14 PM

ปฏิบัติธรรม 3 วัน 7 วัน เปลี่ยนบรรยากาศพักใจ เสร็จแล้วก็มีแรงมาสู้กันใหม่

ชีวิตยังไม่สิ้น ก็ต้องดิ้นกันไป
ชีวิตถ้าไม่ดิ้น ก็สิ้นใจ
ท่องเอาไว้นะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 usr20663

usr20663
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 July 2008 - 05:17 PM

จากประสบการณ์ของผม ถ้ารู้สึกเบื่อ...เพราะเป้าหมายไม่มี/ไม่ชัดเจน ทำให้ขาดแรงผลักดัน/ขับเคลื่อนตัวเอง

เช่น การขายเครื่องจักรผลิตสินค้าให้กับลูกค้า เป้าหมายคือ...ทำให้ลูกค้าผลิตสินค้าได้มากขึ้น คุณภาพดีขึ้น ส่งสินค้าได้ตรงเวลา ทำให้ขายได้มากขึ้น...ฯลฯ เห็นลูกค้ามีความสุข จึงอยากไปแนะนำ/ไปขายให้ลูกค้ารายอื่นๆ (ความสุขของลูกค้าคือเป้าหมาย)

หรือ...การสร้างสะพานให้คนเดินข้ามคลอง เป้าหมายคือ...คนเดินทางสะดวกสบาย เห็นแล้วเรามีความสุข จึงอยากไปสร้างสะพานในที่อื่นๆ (ความสุขของคนสัญจรคือเป้าหมาย)

หรือ...เป้าหมายของการเกิดของคนก็คือ.....ทำความดี...สั่งสมบุญ....ทำพระนิพพานให้แจ้ง

หลังจากที่ผมเข้าวัดและศึกษาพระธรรมแล้วเข้าใจเป้าหมายของชีวิตที่แท้จริง จึงไม่มีความเบื่ออีกเลย

ขอให้มองที่เป้าหมายเป็นสำคัญครับ

จากประสบการณ์ของผม ถ้ารู้สึกเบื่อ...เพราะเป้าหมายไม่มี/ไม่ชัดเจน ทำให้ขาดแรงผลักดัน/ขับเคลื่อนตัวเอง

เช่น การขายเครื่องจักรผลิตสินค้าให้กับลูกค้า เป้าหมายคือ...ทำให้ลูกค้าผลิตสินค้าได้มากขึ้น คุณภาพดีขึ้น ส่งสินค้าได้ตรงเวลา ทำให้ขายได้มากขึ้น...ฯลฯ เห็นลูกค้ามีความสุข จึงอยากไปแนะนำ/ไปขายให้ลูกค้ารายอื่นๆ (ความสุขของลูกค้าคือเป้าหมาย)

หรือ...การสร้างสะพานให้คนเดินข้ามคลอง เป้าหมายคือ...คนเดินทางสะดวกสบาย เห็นแล้วเรามีความสุข จึงอยากไปสร้างสะพานในที่อื่นๆ (ความสุขของคนสัญจรคือเป้าหมาย)

หรือ...เป้าหมายของการเกิดของคนก็คือ.....ทำความดี...สั่งสมบุญ....ทำพระนิพพานให้แจ้ง

หลังจากที่ผมเข้าวัดและศึกษาพระธรรมแล้วเข้าใจเป้าหมายของชีวิตที่แท้จริง จึงไม่มีความเบื่ออีกเลย

ขอให้มองที่เป้าหมายเป็นสำคัญครับ

#6 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 July 2008 - 12:21 AM

glare.gif เปลี่ยนวิกฤตเป็นโอกาสเลย!!
...
แต่ต้องถามกลับไปก่อนว่า ทำงานเก่งแค่ไหน
ทำงานวันแรกกับวันนี้ คุณนรอ.รัก แล้ว ทุกข์ พัฒนามาขนาดไหน
เช่น จากพนักงาน ขึ้นมากเป็นกรรมการผู้จัดการแล้ว
สร้างทีมจนเข้าที่ ไม่ต้องมาทำงานก็ระบบงานก็ยังดีเหมือนที่เรามา
...
ถ้ายังงั้น ไปปฏิบัติธรรมกัน ทำลายสถิติของลุงๆป้าที่ไปพนาวัฒน์กันเป็น100หน
นั่งสมาธิให้ได้ดวงปฐมมรรค แล้วต่อเข้าไปในกลางของกลางไปเรื่อย
ละเอียด ไปเรื่อยๆ จนไปนั่งทำวิชชาในอาคาร60ปี ...
ดีมะ..ไปกัน glare.gif

#7 เศรษฐีหน้าใส

เศรษฐีหน้าใส
  • 177 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 July 2008 - 10:15 AM

ไปนั่งสมาธิ พนาวัฒน์ ๗ วัน หลังจากนั้นก็มาตรองดูว่า ที่เบื่องานเพราะเหตุผลใด เข้าตามหลักของพุทธศาสนาของเราหรือเปล่า คือ ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา คนเราถ้าข้อแรกไม่ผ่านคือ ไม่มีความรักในงานที่ทำ-ฉันทะ ทำไปไม่กี่น้ำ ก็เบื่อแล้ว นี่คือเรื่องจริงครับ ทำงานที่รักที่ชอบก่อน แล้วจะมีความสุข อย่าเพิ่งไปคิดเรื่องเงินเดือน เพราะความรวยเกิดจาก ทานบารมี ไม่ใช่เกิดจากอาชีพใด อาชีพหนึ่ง ทำอะไรก็รวยได้ ยิ่งมีคุณครูไม่ใหญ่มาบอกหนทางที่ถูกต้อง รับรองไปโลด

#8 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 25 July 2008 - 10:21 AM

ก่อนอื่นผมต้องขอบอกว่าเมื่อก่อนผมเป็นคนที่ติดเกมคอมพิวเตอร์มาก เป็นเกมสงครามแบบว่าสร้างทัพขึ้นมาแล้วนำไปรบกับฝ่ายอื่น และผมเป็นคนชอบดูหนังสงครามมากๆ ไม่ทราบว่าเพราะอะไรแต่ผมชอบเกี่ยวกับสงครามมาตั้งแต่เด็กแล้ว ชอบมากเกี่ยวกับการวางแผนการรบ เอาล่ะ เกริ่นมาพอละเข้าเรื่องเลยแล้วกันเนอะ

เมื่อก่อนผมก็เคยมีความรู้สึกเบื่อในงานเหมือนกันครับ เหมือนกับคุณเจ้าของกระทู้ เป็นถึงขนาดว่าผมทำงานแย่ลงเลยทีเดียว จนกระทั่งแม่ผมส่งผลบวช ได้ฟังพระอาจารย์รูปหนึ่งสั่งสอน ว่าชีวิตก็คือเกม เราจะเล่นยังไงเพื่อไปให้ถึงที่สุดของเกมเท่านั้น แต่ชีวิตต่างจากเกมอยู่อย่าง คือไม่สามารถContinueเพื่อเล่นใหม่ได้ หากจบแล้วคือจบเลยมีแต่ต้องเริ่มเล่นใหม่อย่างเดียวตั้งแต่ต้น ทำให้ผมได้คิด พอลาสิกขาออกมาผมจึงเริ่มต้นเกมชีวิตของผมใหม่ และผมก็ได้ปรับเปลี่ยนจากการเล่นเกมคอมพิวเตอร์มาเล่นเกมในชีวิตจริง ซึ่งเมื่อผมได้เป็นหัวหน้างาน ผมคิดทันทีว่านี่เป็นเกมสงครามอย่างหนึ่งในชีวิตจริง ต้องมีการวางแผนเหมือนกับเกมสงครามที่ผมเคยเล่น ทุกวันนี้ผมจึงสนุกกับเกมสงครามเกมนี้ คอยวางแผนจัดกำลังพล(สั่งงานพนักงานและลูกน้องจัดคนให้เหมาะกับงาน) กักตุนเสบียงอาหาร(สินค้าที่ผลิตได้) กำจัดข้าศึกที่มารุกราน(งานแต่ละชิ้นOrderแต่ละอย่างที่เข้ามาในแต่ละวัน) หากผมสามารถเครียร์งานได้หมดในแต่ละวันก็เท่ากับว่าผมชนะสงคราม หากผมไม่สามารถเครียร์งานได้ก็เท่ากับว่าผมแพ้สงคราม ต้องกลับมาวางแผนการรบจักกำลังพลใหม่

ทุกวันนี้เกมชีวิตที่ผมเล่น ผมบอกได้เต็มปากเลยว่า สนุก มันส์กว่าเกมคอมพิวเตอร์มาก ทำให้ผมหายจากอาการเบื่องานจนถึงทุกวันนี้

พล่ามมาซะเยอะขอสรุปแล้วกัน ผมขอบอกคุณเจ้าของกระทู้นะครับ ชีวิตมนุษย์ไม่มีคำว่าเบื่อหรอกครับ ที่เบื่อเพราะตัวเราเอง ตัวเราไปคิดว่ามันซําซากจำเจ เราเลยเบื่อ แต่หากเรารู้จักเปลี่ยนแปลงแก้ไขในวิธีทำงาน คำว่าน่าเบื่อจะไม่มีทางเกิดขึ้นอย่างเด็ดขาด ลองปรับเปลี่ยนวิธีทำงานดูครับ คิดเสียว่ามันเป็นเกมชีวิตเกมหนึ่ง รับรองว่าหายเบื่อแน่ครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#9 usr16691

usr16691
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 July 2008 - 04:24 PM

เคยเบื่องานเหมือนกันค่ะ
แต่หลวงพี่สมพร ได้เทศน์ให้ฟังว่า
ถ้าว่าง และเบื่อ ให้หยุดใจไว้ กลางกาย ทำสมาธิ
ช่วยให้ปลอดโปร่ง บางครั้ง มี ความคิดใหม่ ๆ มาใช้ในงานได้ดีอีกนะคะ

สู้ สู้ นะคะ
Napas

#10 บุญเลี้ยง

บุญเลี้ยง
  • 267 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 July 2008 - 01:08 AM

ทำแต่งานอิสระของตัวเอง ไม่เคยรู้สึกเบื่องาน
แต่เมื่อลองทำงานประจำมาได้ 8 เดือน รู้สึกเบื่อมาก ก็เลยเพิ่งลาออกมาได้เมื่อกลางเดือนที่แล้ว
เพราะอยากแบ่งเวลาไปปฏิบัติธรรมบ้าง แต่งานที่ทำ ไม่สามารถเลย ดูเหมือนจะเอาแต่ใจตัวเองไปนี้ดนึง
แต่ที่สำคัญ ลาออกมาเพื่อรับบุญจัดงานตักบาตรด้วยค่ะ เอาบุญมาฝากทุกคนเลยนะคะ

#11 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 July 2008 - 09:25 PM

ดังที่คุณ Tsubaru กล่าว
ความเบื่อ เป็นแค่ อารมณ์ กิเลส ตระกูล โทสะ ที่เกิดขึ้นชั่วครั้งชั่วคราวอ่ะครับ

- เบื่อๆอยากๆนั้น..เป็นอารมณ์ของปุถุชน...ประดุจน้ำขึ้น-น้ำลง
- เบื่อหน่าย...เป็นธรรมารมณ์ของกัลยาณชน...ปรารถนาจะสลัดเพื่อความหลุดพ้นจากน้ำขึ้น-น้ำลง...ทำน้ำให้นิ่งไม่กระเพื่อม...ไม่วิตก...ไม่หวั่นไหว

-แม้แต่พระเจ้ามันธาตุราชบรมจักรพรรดิ...ผู้ครองทวีปทั้ง4...ครองสวรรค์จาตุมหาราชิกา...ยังทรงเบื่อต่อความรื่นรมย์...แต่เมื่อครองสวรรค์ดาวดึงส์ครึ่งภพร่วมกับท้าวสักกะเทวราช...ยาวนานกว่าท้าวสักกะเทวราช(เปลี่ยนไป 36องค์)...จิตจึงเกิดความอยากปรารถนาจะครอบครองดาวดึงส์จากท้าวสักกะทั้งหมด..ส่งผลให้วิบากกรรมตัดรอน...พระองค์จึงหมดอายุขัย...ร่างกายตกลงจากสวรรค์ดาวดึงส์...มายังพระราชอุทยานแล้วสวรรคตในที่สุด
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC