ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

จะได้เข้าวัดฯ เป็นครั้งแรกแล้วครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 41 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 benjrt

benjrt
  • 72 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2008 - 07:41 PM

หลังจากที่ผมได้ตั้งกระทู้ขอรับคำแนะนำในการเข้าวัดพระธรรมกาย ซึ่งผมยังไม่เคยได้เข้าไปสักที
ต้องขอขอบพระคุณทุกท่านที่ได้ให้คำแนะนำในการไปวัด ทำให้ผมได้ตัดสินใจจะเข้าวัดฯให้ได้
ตอนแรกคิดว่าคงได้ไปคนเดียว ตอนนี้ชวนเพื่อนไปด้วยได้รวมเป็น 4 คนแล้วครับ
วันนี้เลยลองโทรศัพท์ไปที่กองต้อนรับประจำวัน ของวัด และได้สอบถามรายละเอียดต่างๆ
และวันเสาร์นี้ ก็จะได้เข้าชมวัดแล้ว ดีใจจริงๆครับ นี่ขนาดยังไม่ได้เข้าวัดฯยังปลื้มขนาดนี้
เสียดายที่มหาวิทยาลัยไม่หยุดเรียนวันอาทิตย์ด้วย ไม่อย่างนั้นคงได้ร่วมบุญใหญ่แน่ๆ
หลังจากกลับจากไปชมวัด ในวันเสาร์นี้แล้ว ผมจะมาเล่าประสบการณ์ให้กัลยาณมิตรได้อ่านอีกครับ nerd_smile.gif

กระทู้ที่สอบถามการเข้าวัดฯ http://www.dmc.tv/fo...mp;#entry120387

#2 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 04 September 2008 - 07:57 PM

ยินดีต้อนรับ ด้วยความยินดีครับ

ไฟล์แนบ

#3 บุญหลาย

บุญหลาย
  • 159 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2008 - 08:21 PM

ไม่ทราบว่าอยู่มหาวิทยาลัยอ่ะไรหรอครับ เผื่อจะได้อากลุ่มที่เข้าวัดแนะนำให้รู้จักครับ จะได้ร่วมกันสร้างความดี
"พรุ่งนี้โลกก็เปลี่ยนแปลงแล้ว"

#4 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 04 September 2008 - 08:29 PM

ยินดีต้อนรับครับ
เนื้อคู่กันแล้วก็คงไม่แคล้วกันไปได้ ฉันใด ลูกหลวงพ่อสร้างบารมีร่วมกันมา ย่อมไม่คลาดแคล้วจากกัน ฉันนั้นครับ

#5 benjrt

benjrt
  • 72 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2008 - 08:32 PM

ไม่ทราบว่าอยู่มหาวิทยาลัยอ่ะไรหรอครับ เผื่อจะได้อากลุ่มที่เข้าวัดแนะนำให้รู้จักครับ จะได้ร่วมกันสร้างความดี

มหาวิทยาลัยศรีปทุม ครับ ยินดีครับหากได้ร่วมทำดี และขอขอบคุณในไมตรีของทุกท่านครับ

#6 บุญหลาย

บุญหลาย
  • 159 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2008 - 08:44 PM

ศรีปทุมยังไม่มี ชมรมพุทธ ไม่งั้นผมจะแนะนำได้
เอางี้นายเลยไปตั้งชมรมเลย
อิอิ
"พรุ่งนี้โลกก็เปลี่ยนแปลงแล้ว"

#7 benjrt

benjrt
  • 72 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2008 - 08:50 PM

มีชมรมพุทธศาสตร์นะครับ แตไม่ค่อยมีกิจกรรมสักเท่าไหร่
น่าเสียดายเหมือนกัน ปีนี้ผมว่าจะสมัครเข้าชมรมพุทธศาสตร์
หวังว่าจะเข้าไปปฏิรูปชมรม เหมือนกันล่ะครับ ^^

อิจฉาชมรมพุทธฯ ของมหาวิทยาลัยอื่น มากๆเลยครับ เอิ๊กๆ

#8 Chatkaew

Chatkaew
  • 118 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2008 - 08:53 PM

ยินดีต้อนรับพี่น้องนักสร้างบารมีกลับคืนสู่บ้านนะคะ

เมื่อได้ศึกษาธรรมะเพิ่มขึ้น ทั้งภาคปริยัติและปฏิบัติ คุณ benjrt จะปีติใจว่า บุญเก่าในตัวไม่น้อยเลย จึงได้กระตุ้นให้เกิดความอยากไปวัด อย่างที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านเคยพูดว่า ไม่ใช่อยู่ดีๆ ก็เกิดอยากไปหรอกค่ะ คนที่เกิดความอยากไป ต้องมีบุญเก่าที่เคยสั่งสมร่วมกันมา เป็นสิ่งกระตุ้นเตือน คนอีกกว่า 6,000 ล้านคนทั่วโลก ยังไม่เคยแม้แต่จะได้ยินคำว่า ธรรมกายของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ดังนั้นอย่าว่าแต่ปรารถนาจะไปวัดเลย แค่การได้ยินคำว่าธรรมกาย ก็ต้องเป็นผู้มีบุญมากแล้ว ลองฟังเพลงที่คุณ Dd2683 โพสต์ไว้แล้วตรองตามความหมายของเนื้อเพลงดูนะคะ

ขอให้รักษาบุญของตนเองให้ดีและต่อเนื่องนะคะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

#9 benjrt

benjrt
  • 72 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2008 - 08:56 PM

ลองฟังเพลงที่คุณ Dd2683 โพสต์ไว้แล้วตรองตามความหมายของเนื้อเพลงดูนะคะ

ได้ลองฟังเพลงแล้ว ยิ้มไม่หุบเลยครับ

แต่แปลกนะครับ เวลาผมนึกถึงหลวงพ่อฯ เวลามีปัญหา หรือ เหงาๆ หรือแม้แต่อยู่เฉยๆแล้วนึกถึงท่าน
น้ำตามันจะไหลให้ได้เลย ^^ มีท่านใดเป็นเหมือนผมมั้ยครับ

#10 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2008 - 09:17 PM

ถ้าน้องกำลังศึกษาอยู่ พี่ขอแนะนำว่า น่าจะไปแวะที่ ชนรมพุทธศาสตร์สากลฯ

(IBS:International Bhuddish Society)ซึ่งเป็นศูนย์รวมกิจกรรมของชมรมพุทธฯ ทุกๆมหาวิทยาลัย

เมื่อเข้าประตูวัดมาจะอยู่ขวามือเลย พี่ๆทุกคนจะรอต้อนรับแบบเป็นกันเอง แบบพี่ๆน้องๆ

และขอแนะนำให้ทำความรู้จักพี่ๆที่ IBS ไว้ พี่เขาจะได้แนะนำเราเกี่ยวกับการสร้างบารมีในแบบโดนใจวัยโจ๋

และกิจกรรมต่างๆของวัดให้เราได้

#11 Chatkaew

Chatkaew
  • 118 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2008 - 09:26 PM

ไม่ใช่"จะไหล" แต่ไหลไม่หยุดเลยล่ะค่ะ ไหลด้วยความรู้สึกเต็มตื้นอยู่ในใจในความเมตตาและความดีของท่าน พร้อมๆ กับความปีติว่าเราได้มาพบครูบาอาจารย์ที่สุดยอดแล้ว หลังจากหามานาน หากไม่ได้พบท่าน คงหลงไปไหนต่อไหนก็ไม่รู้

และไม่ใช่เฉพาะแค่เราสองคนที่รู้สึกอย่างนี้นะคะ คนอีกมากทีเดียวที่รู้สึกอย่างนี้ตั้งแต่เห็นพระเดชพระคุณหลวงพ่อครั้งแรก (นี่คือประเภทบุญเก่าบันดาล)

และยังไม่นับคนอีกหลายพันหลายหมื่นที่ได้ศึกษาธรรมะที่วัดอยู่ทุกวันนี้และได้รู้จักพระเดชพระคุณอย่างแท้จริงแล้วต่างก็รู้สึกอย่างนี้ทั้งนั้น (นี่คือประเภทที่ขอพิสูจน์ก่อน)

แต่ไม่ว่าจะเป็นประเภทไหน ต่างก็ยอมรับในความเป็นเพชรแท้ ทองบริสุทธิ์ ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อ อย่างหมดใจค่ะ

#12 benjrt

benjrt
  • 72 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2008 - 09:43 PM

ขอบคุณครับ พี่"ตำรวจรักบุญ" ผมกำลังอยากทราบเกี่ยวกับชมรมพุทธศาสตร์สากล พอดีเลยครับ

#13 Pui Pim-ampai

Pui Pim-ampai
  • 145 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2008 - 09:53 PM

ยินดีต้อนรับ ลูกพระธัมฯ ผู้มีบุญ ยอดกัลยาณมิตร คนใหม่ สู่เส้นทางการสร้างบารมีค่ะ
อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ...

#14 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 04 September 2008 - 10:17 PM

ยินดีต้อนรับครับ สร้างบารมีชักชวนเพื่อนได้ตั้ง 4 คนเชียว สาธุ

#15 I3_A_IN_IK

I3_A_IN_IK
  • 38 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2008 - 10:54 PM

ถ้ามาไปบเดียวก็ขอให้มาบ่อยๆก็พอครับ
ทุกคนที่นี่ยินดีต้อนหรับผุ้มีบุญอยู่เสมอครับ
------------------------------------------

ขออนุโมทนา
กับทุกรอยยิ้ม
เพื่อการสร้างบารมี

-------------------------------------------

#16 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2008 - 11:10 PM

มาครับมา เสาร์นี้ขอให้เป็นเสาร์ที่มีความสำคัญที่สุดในชีวิตนะครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#17 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2008 - 11:29 PM

ทำไมท่านถึงมาช้า
รู้ไหมว่าพวกเรารออยู่
เป็นเวลาเนิ่นนานพอดู
เมื่อรู้ว่าท่านมาก็ดีใจ
ขอให้ท่านทำตัวสบาย
ทำตัวคล้าย..อยู่บ้าน..ท่านเอง

ขออนุญาตคัดลอกเพลงส่วนหนึ่งมาโพสต์นะคะ ชอบเพลงท่อนนี้มาก มัน "โดน" อย่างแรงเลยค่ะ

ยินดีต้อนรับนะคะ เทพบุตร เทพธิดา happy.gif

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#18 กุ้งรพ.หัวหิน

กุ้งรพ.หัวหิน
  • 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2008 - 08:09 AM

สาธุ สาธุ สาธุ กับน้องใหม่ใสกิ๊กค่า

#19 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2008 - 08:15 AM

มาเถอะน้อง พี่ลองแล้ว นี่ไม่ใช่การโฆษณานะครับ ของเขาดีจริง ๆ 555
ถ้าน้องเป็นน้องชายแท้ ๆ ของพี่ พี่จะบอกว่า มาเถอะน้อง อย่าชักช้า เดี๋ยวจะเสียใจภายหลังเหมือนพี่
เรื่องทั้งเรื่องก็คือ พี่น่ะ มีกัลยาณมิตรมาชักชวนเข้าวัดพระธรรมกายตั้งแต่อายุ 16 แต่พี่ไม่สนใจ หยิ่งยโสคิดว่าตัวเองมีของดีแล้ว(กำลังปฏิบัติธรรมกับสำนักหนึ่งอยู่) หลังจากผ่านไป17 ปี ที่ไปเร่ร่อนเข้าออกสำนักโน้นสำนักนี้มานักต่อนัก บาดแผลเต็มตัว ชีวิตก็ดีขึ้นเมื่อมาเจอหมู่คณะ(วัดพระธรรมกาย)ที่เราไม่คิดจะสนใจนี่แหละครับ ได้แต่ร้องเพลง ครึ่งหนึ่งของชีวิตที่เราทำหายไปต่อให้เสียดายไปจนตายก็เท่านั้น เหลืออีกครึ่งชีวิตที่จะเอาดีให้ได้

#20 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 05 September 2008 - 09:17 AM

เมื่อมีครั้งแรก ก็ขอให้มีครั้งต่อๆไปเรื่อยๆอย่าได้ขาดนะครับ ชาวDMCเปรียบเสมือนพี่น้องกัน แม้จะไม่ได้มาจากท้องดีกัน แต่อยู่ก็อยู่ด้วยกัน ถึงที่สุดแห่งธรรมพร้อมกัน มีเรื่องเดือดร้อนอะไรมาปรึกษากันได้ ยกเว้นเรื่องเงินอย่างเดียว เพราะเอาไปทำบุญหมดแล้ว เอิ้กๆๆๆ ^ ^

ว่าแต่มีน้องใหม่เข้ามา เราจะมีรับน้องกันไหมอ่าครับ หุหุหุ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#21 นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน

นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน
  • 380 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2008 - 11:33 AM

ยินดีต้อนรับ นักสร้างบุญสร้างบารมี ผู้พร้อมที่จะก้าวไปสู่ที่สุดแห่งธรรมพร้อมกันน่ะครับ
เพราะเป้าหมายของพวกเราคือ "ที่สุดแห่งธรรม"

#22 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2008 - 11:39 AM

Welcome Krub
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#23 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2008 - 12:11 PM

ขอต้อนรับกลับบ้านนะคะ

ลองมาดู แล้วจะรู้สึกว่าได้กลับมาบ้านที่แท้จริง

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#24 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 05 September 2008 - 01:58 PM

ยินดีต้อนรับ คุณ benjrt มาสู่เส้นทางการสร้างบารมี และทางสายกลางครับ

#25 potaesmart

potaesmart
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2008 - 02:09 PM

ยินดีต้อนรับนะคับพี่benjrt ปีหน้าผมก็กะจะเข้ามหาลัยศรีปทุมเหมือนกันอ่ะคับ กะเข้าชมรมพุทธด้วยว่าแต่พี่อยู่ปีไหนอ่ะคับจะได้มาช่วยขยายชมรมพุทธกันงัยคับ ต้องขออนุโมทนาบุญด้วยนะคับ จะได้มาสร้างบารมีร่วมกัน พี่มาถูกทางแล้วนะคับ

สาธุ.......นะคับ

#26 boomy072

boomy072
  • 45 โพสต์
  • Location:ที่อยู่ในอนาคตคือ ดุสิตบุรีวงบุญพิเศษเขตบรมโพธิสัตว์เจ้าค่า

โพสต์เมื่อ 05 September 2008 - 02:32 PM

วันเสาร์นี้มีบุญ ถวายยาแด่พระภิกษุอาพาธ แล้วก็ตอนเที่ยงครึ่งมีรถบัสให้ขึ้นฟรีไปปล่อยปลาไถ่วัวที่วัดปทุมทองด้วยนะคะ ขึ้นรถตรงวงเวียนทางที่จะเข้ามาหอฉัน แถวๆต้นไม้ใหญ่ๆด้านข้างนะคะ ปล่อยปลาเสร็จรถจะกลับมาที่วัด สามารถจอดรถไว้ที่วัดก็ได้ค่ะ อนุโมทนาบุญล่วงหน้านะคะ สาธุ ll^_^ll

#27 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2008 - 04:28 PM

ดีใจด้วยนะครับ คุณเหมือนผมเลย อยากไปวัดมาก สุดท้ายก็ได้ไปครับ

เพราะกำลังใจจากชาว dmcนี่เเหละที่ช่วยผม
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#28 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2008 - 04:50 PM

เปรียบเสมือนเป็นบ้านของคุณนะครับ
ยินดีต้อนรับครับ ให้ใจ alert ในบุญตลอดนะครับ
มาเป็นอาสาสมัคร รับบุญช่วยงานพระพุทธศาสนาก็ดีนะครับ
ติดต่อที่เสา P20 เลยครับ

#29 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2008 - 05:46 PM

บรรยากาศกระทู้อันนี้ เหมือน หวนคืนสู่เหย้า ยังไงก็ไม่รู้..อิ อิ

เพราะมี พี่ๆ alumni คอยให้กำลังใจตลอด..

เอิ๊กๆๆ..

#30 benjrt

benjrt
  • 72 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2008 - 06:15 PM

ขอบพระคุณในไมตรีของท่านกัลยาณมิตรทุกท่านนะครับ
ปลื่มใจจังครับ ได้รับกำลังก่อนไปวัดฯมากมายขนาดนี้ ^^
ว่าแต่วันเสาร์มีเปิดรับอาสาสมัครมั้ยอ่ะครับ อยากมาช่วยงานอ่ะครับ

ยินดีต้อนรับนะคับพี่benjrt ปีหน้าผมก็กะจะเข้ามหาลัยศรีปทุมเหมือนกันอ่ะคับ กะเข้าชมรมพุทธด้วยว่าแต่พี่อยู่ปีไหนอ่ะคับจะได้มาช่วยขยายชมรมพุทธกันงัยคับ ต้องขออนุโมทนาบุญด้วยนะคับ จะได้มาสร้างบารมีร่วมกัน พี่มาถูกทางแล้วนะคับ

สาธุ.......นะคับ

ตอนนี้ผมอยู่ชั้นปีที่ 3 ครับ จะเข้าศรีปทุมคณะอะไรหรือครับ
ผมเรียนวิทยาการคอมพิวเตอร์ มาเรียนด้วยกันก็ได้นะครับ ^^
ยินดีต้อนรับล่วงหน้า และอนุโมทนาบุญ ที่จะเข้ามาช่วยชมรมพุทธ ครับ