ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

พระปัจเจกพุทธเจ้าเทวทัต

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 kullapat

kullapat
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2008 - 03:24 PM

ที่ว่าพระเทวทัตได้บำเพ็ญบารมีมา 2 อสงไขย์แล้ว และเมื่อขึ้นมาจากนรกคราวนี้จะได้บรรลุธรรมเป็นพระปัจเจกพุทธเจ้า
อยากทราบว่าท่านได้ บำเพ็ญบารมีอะไรมาบ้างถึงกับจะได้เป็นพระปัจเจกพุทธเจ้า เพราะเท่าที่ท่านเจอก็เห็นต่ท่านจองเวรกับพระพุทธเจ้าจนถึงกับทำกรรมหนักๆ หลายอย่างจนธรณีสูบ
ยังไงใครพอจะมีข้อมูลเกี่ยวกับการบำเพ็ญบารมีของท่านก็ช่วยให้ความรู้เป็นวิทยาทานด้วยนะคะ

ขออนุโทนาบุญล่วงหน้าค่ะ

#2 rattana_s

rattana_s
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2008 - 03:42 PM

ทราบว่าพระเทวทัตได้กล่าวจองเวรกับพระพุทธเจ้า(สมณโคดม)ใว้ตั้งแต่เริ่ม ดังนั้นเมื่อคราวที่เกิดมาพบกันไม่ว่าจะตอนเป็นมนุษย์หรือสัตว์เดรัจฉาน ท่านก็จะต้องก่อเวรกันจนต้องไปตกนรกทุกที
..แต่เมื่อคราวใดที่เกิดมาแต่ไม่พบกับพระพุทธเจ้า(สมณโคดม) ท่านก็บำเพ็ญเพียรสร้างบารมีอย่างเต็มที่ทุกครั้ง...
ดังนั้นการที่ท่านทราบแต่ว่าพระเทวทัตก่อเวรกับพระพุทธเจ้าใว้มากนั้น ท่านทราบเพียงการมาเกิดในชาตินี้เท่านั้น..
...แต่ชาติอื่นๆท่านก็สร้างบารมีใว้มากมาย ขนาดชาตินี้ยังเหาะได้เลย...แสดงว่าบารมีแก่กล้าใกล้เต็ม

#3 kullapat

kullapat
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2008 - 04:05 PM

kullapatคำถามยังไม่ชัดเจนขอโทษด้วยค่ะ red_smile.gif คือไม่ได้หมายถึงเฉพาะชาติที่เป็นพระเทวทัติเท่านั้นค่ะเคยอ่านเจอในหลายๆชาติไม่ว่าพระพุทธเจ้าตอนที่ยังเป็นพระโพธิสัตว์จะเสวยพระชาติเป็น มนุษย์,เทวดา,หรือเป็นวานรก็ดีเมื่อมาเจอกับพระเทวทัติเมื่อไร เป็นต้องเกิดการจองเวรแต่เพียงฝ่ายเดียวของพระเทวทัตทุกทีเลยค่ะ แต่ยังไม่เคยอ่านเจอหรือได้ยินเกี่ยวกับการบำเพ็ญบารมี(การให้ทาน รักษาศีล )ของพระเทวทัตเลย อยากทราบว่าในชาติที่ท่านไม่ได้เจอกับพระพุทธเจ้าท่านสร้างบารมีมาอย่างไรบ้างค่ะ

#4 Ray

Ray
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2008 - 04:28 PM

ความอิจฉา เป็นเหตุ แค่อิจฉาตัวเดียว น่ากลัวเนอะ เราต้องไม่อิจฉาเนอะ

#5 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 23 April 2008 - 04:55 PM

เคยฟังจากหลวงพ่อทัตตะมาดังที่คุณ rattana_s กล่าวไว้ว่า

เมื่อคราวใดที่เกิดมาแต่ไม่พบกับพระพุทธเจ้า(สมณโคดม) ท่านก็บำเพ็ญเพียรสร้างบารมีอย่างเต็มที่ทุกครั้ง...

มีเหตุดังนี้ครับ(เท่าที่จำได้นะครับ)

มีชาติหนึ่งได้พบพระปัจเจกพุทธเจ้า และมีจิตเลื่อมใสจึงได้ตั้งความปราถนาว่าจะขอเป็นพระปัจเจกพุทธเจ้าพระองค์นึงในอนาคตเบื้องหน้าครับ

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#6 Bugs

Bugs
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2008 - 05:17 PM

(เสริม) จะได้บรรลุเป็นพระปัจเจกพระพุทธเจ้า พระนามว่า อัฐฐิสสระ

#7 เย็นสบาย

เย็นสบาย
  • 155 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2008 - 05:33 PM

"คือไม่ได้หมายถึงเฉพาะชาติที่เป็นพระเทวทัติเท่านั้นค่ะเคยอ่านเจอในหลายๆชาติไม่ว่าพระพุทธเจ้าตอนที่ยังเป็นพระโพธิสัตว์จะเสวยพระชาติเป็น มนุษย์,เทวดา,หรือเป็นวานรก็ดีเมื่อมาเจอกับพระเทวทัติเมื่อไร เป็นต้องเกิดการจองเวรแต่เพียงฝ่ายเดียวของพระเทวทัตทุกทีเลยค่ะ "
ไม่ใช่การจองเวรเพียงฝ่ายเดียวหรอกครับ ดังเคยตรัสกับพระอานนท์ ว่าเหตุแห่งการห้อพระโลหิตที่พระบาทนั้นเป็นเศษเวร
จากอดีตชาติ ครั้งหนึ่งเมื่อพระพุทธเจ้าของเรา กับ พระเทวฑัต เป็นพี่น้องกัน ได้เกิดมีการแย่งสมบัติฝ่ายผู้เป็นพี่(พระพุทธเจ้า)ได้วางแผนฆ่าน้อง(พระเทวฑัต)โดยผลักศิลามาจากหน้าผามาทับน้องชายเสียชีวิต ทำให้ท่านต้องตกนรกรับทุกข์ทรมานหลายชาติ เนื่องจากผลแห่งการจองเวรกัน ส่วนการสร้างบารมี ก็คือสร้างบารมี30ทัศนั้นเองแต่จะน้อยกว่าการสะสมบุญบารมีของระดับ พระสัมมาสัมพุทธเจ้า

#8 สักวันคงเป็นวันของเรา

สักวันคงเป็นวันของเรา
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2008 - 05:42 PM

น่าสนใจดีนะคะ...นี่ถ้าไม่จองเวรกัน แต่มาช่วยกันก็ดีนะคะ....ขอความอิจฉาจงอย่าบังเกิดขึ้นในใจเลย....

#9 kullapat

kullapat
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2008 - 05:56 PM

ขอบคุณ นักเรียนอนุบาล นายว้าเหว่ มากค่ะที่ให้ความกระจ่าง ได้รับทราบเรื่องราวบางชาติของพระพุทธเจ้าของเราและพระเทวทัตที่ยังไม่เคยทราบมาก่อน อนุโมทนายบุญด้วยค่ะ

#10 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 23 April 2008 - 05:58 PM

อยากทราบว่าในชาติที่ท่านไม่ได้เจอกับพระพุทธเจ้าท่านสร้างบารมีมาอย่างไรบ้างค่ะ

ขอเสริมจากเพื่อนกัลยาณมิตรท่านอื่น นะครับ ว่า

สร้างบารมี สิบทัส เหมือนกับอรหันตสาวก สาวิกา เหมือนพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ครับ
ต่างกันเพียงแต่ ความทุ่มเท และระยะเวลา ไม่เท่ากัน

ตามคัมภรี์กล่าวไว้ว่า การที่ใครจะตรัสรู้ธรรมด้วยตนเองเป็นพระปัจเจกพุทธะเจ้านั้น
จักต้องสร้างบุุญบารมี ยาวนานถึง
๒ อสงไขย ๑๐๐, ๐๐๐ มหากัป

+ ความปรารถนาว่า ขอตรัสรู้ธรรมด้วยตนเอง เป็นปัจเจกพุทธะ

เพราะความปรารถนาจักสำเร็จได้ก็ด้วย บุญบารมีที่บำเพ็ญไว้ครับ
ดังเช่น

ี้
พระบรมศาสดาตรัสเรื่องขุมทรัพย์ติดตัวข้ามชาติเอาไว้ว่า

บุญนิธินั้น อำนวยผลที่น่าปรารถนาทุกอย่างแก่เทวดาและมนุษย์ทั้งหลาย
เทวดาและมนุษย์ปรารถนาอิฐผลใดๆ อิฐผลทั้งหมดนั้นๆ ย่อมได้ด้วยบุญนิธินี้

การได้ผิวพรรณวรรณะที่สวยสดงดงาม มีเสียงไพเราะเสนาะโสต มีทรวดทรงดี มีรูปกายที่สมส่วน
ก็เพราะบุญนิธินี้เท่านั้น

การได้เป็นพระราชามหากษัตริย์ เป็นพระเจ้าจักรพรรดิจอมราชัญ หรือเป็นจอมเทพในสวรรค์ทั้งหลาย
อิฐผลทั้งหมดนั้น ย่อมได้ด้วยบุญนิธินี้

การได้บรรรลุปฏิสัมภิทา วิโมกข์ สาวกบารมี ปัจเจกโพธิหรือเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
ก็ต้องอาศัยบุญนิธินี่เอง

บุญนิธิ ขุมทรัพย์ข้ามชาติ
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=3791

ส่วนเรื่อง การบรรลุเป็นพระปัจเจกพุทธเจ้าในอนาคต
มีอยู่ใน พระสุตตันตปิฎก ขุททกนิกาย อปทาน เล่ม ๘ ภาค ๑ - หน้าที่ 264

สมัยหนึ่ง พระผู้มีพระภาคเจ้าประทับอยู่ในนครสาวัตถี ครั้งนั้น
ท่านพระอานนท์ อยู่ในที่ลับเร้นอยู่ เกิดความปริวิตกแห่งใจขึ้นอย่างนี้ว่า
ความปรารถนาและอภินีหารของพระพุทธเจ้าทั้งหลายย่อมปรากฏของพระสาวกทั้งหลายก็ปรากฏเหมือนอย่างนั้น แต่ของพระปัจเจกสัมพุทธเจ้าทั้งหลายยังไม่ปรากฏ

ถ้ากระไรเราพึงเข้าไปเฝ้าพระผู้มีพระภาคเจ้าแล้ว ทูลถาม.
ท่านพระอานนท์นั้นจึงออกจากที่เร้น ทูลถามถึงเรื่องราวนั้น
โดยลำดับ. ลำดับนั้น พระผู้มีพระภาคเจ้าจึงได้ตรัสปุพพโยคาวจรสูตรแก่ท่านพระอานนท์นั้นว่า

ดูก่อนอานนท์ อานิสงส์ ๕ ประการเหล่านี้
คือย่อมทำผู้หยั่งลงในความเพียรอันมีในก่อน
ให้พลันบรรลุพระอรหัตผลในปัจจุบัน ๑

ถ้ายังไม่ให้บรรลุพระอรหัตผลในปัจจุบันเมื่อเป็นเช่นนั้น
ย่อมให้บรรลุพระอรหัตผลในเวลาจะตาย ๑

ถ้าไม่เป็นอย่างนั้น จะเป็นเทวบุตรบรรลุพระอรหัตผล ๑

ถ้าไม่อย่างนั้น จะเป็นขิปปาภิญญาตรัสรู้ได้เร็ว
ในเมื่ออยู่ต่อพระพักตร์พระพุทธเจ้าทั้งหลาย ๑

ถ้าไม่เป็นอย่างนั้น จะเป็นพระปัจเจกสัมพุทธเจ้าในกาลสุดท้ายภายหลัง

http://dhammahome.co...how.php?id=4412

สนใจเรื่องเกี่ยวกับ พระปัจเจกพุทธเจ้า เชิญที่
พระปัจเจกพุทธเจ้า พุทธะที่ถูกลืม
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=2216

สนใจเรื่องพระเทวทัต เิชิืญที่
อรรถกถา ขุททกนิกาย คาถาธรรมบท ยมกวรรคที่ ๑
๑๒. เรื่องพระเทวทัต [๑๒]
http://d71233.u23.ba...a...p;i=11&p=12

อาฆาตพยายาทผูกเวรกันมา ศึกษาได้จากเสรีววาณิชชาดก
http://84000.org/tip...ka.php?i=270003

ในทางกลับกันชาติที่พระเทวทัตไม่ได้เกิดร่วมกับพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ท่านก็สร้างบุญไว้มาก เพราะหลังใช้กรรมจากอเวจีมหานรก ท่านจะมาแล้วตรัสรู้เป็นพระปัจเจกพุทธเจ้า
นักเรียนอนุบาล WISH

#11 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2008 - 06:41 PM

สาธู๊ ได้ปัญญาบารมีเพิ่มขึ้นมากทีเดียวค่ะ
ขออนุโมทนาแก่ผู้ตั้งกระทู้ด้วยค่ะ

สิ่งนี้ทำให้ยิ่งรู้ว่า พวกเราล้วนเป็นพี่น้องท้องเดียวกัน
แต่ถูกควบคุมให้เราชิงชัง เกลียด และ โกรธกัน..... dry.gif

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#12 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 April 2008 - 09:58 PM

Sa Thu Krub

#13 นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน

นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน
  • 380 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2008 - 08:28 AM

สาธุ ครับ
เพราะเป้าหมายของพวกเราคือ "ที่สุดแห่งธรรม"

#14 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 24 April 2008 - 08:34 AM

แม้นผู้มีบารมีมากยังแพ้ภัยตัวเอง กระทำกรรมหนักได้
สาธุ...

#15 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2008 - 09:32 PM

สาธุ
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#16 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 26 April 2008 - 08:53 AM

ขอยกตัวอย่างพุทธประวัติ ตอน พระเทวทัตถูกธรณีสูบ ให้ต้องไปรับกรรมในมหาเวจี นรก ในช่วงที่ถูกสูบจนถึงคอ พระเทวทัตมีสติระลึกได้ ได้อธิษฐานขอยึดเอาพระพุทธองค์เป็นที่พึ่งต่อไป ความว่า

“ข้าพเจ้าขอนับถือพระพุทธเจ้า ผู้เป็นบุคคลอันล่ำเลิศ ผู้เป็นวิสุทธิเทพยิ่งกว่าเทพยดาทั้งหลาย ผู้ฝึกฝนบุคคลที่ควรฝึกฝน ผู้มีพระจักษุรอบพระองค์ ผู้มีลักษณะแห่งบุญอันคุณด้วย ๑๐๐ ด้วยกระดูกของข้าพระเจ้า ที่ยังมีลมหายใจอยู่อีก”

พระพุทธองค์ทรงตรัสพุทธพยากรณ์แก่พระสาวกว่า เมื่อพระเทวทัตพ้นกรรมจากมหาเวจี นรก จะมีโอกาสสร้างสมบารมี จนสามารถตรัสรู้เป็นพระปัจเจกพุทธเจ้า ทรงพระนามว่า “อัฏฐิสสระ” ในอนาคต

มาวิเคราะห์เจาะลึกกันลงไป ถึงข้อคุณสมบัติของพระเทวทัตอันใดหรือ ? ที่พระพุทธองค์ถึงกับทรงเปล่งพุทธพยากรณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้ออกมาจากพระโอษฐ์ เมื่อวิเคราะห์แล้ว จะเห็นอย่างแน่แท้ว่า พระเทวทัตมีคุณสมบัติที่จะได้รับคำพยากรณ์ถึง ๔ ข้อ ด้วยกัน คือ

๑. เกิดเป็นมนุษย์ ๒. เป็นบุรุษเพศ ไม่เป็นกระเทย ๓. พบพระพุทธองค์ขณะมีพระชนม์ชีพอยู่ และได้สร้างกุศลต่อหน้าพระพักตร์ ๔. เป็นบรรพชิต หรือ นักบวช

ในคุณสมบัติทั้ง ๔ ข้อนี้ อาจจะมีผู้สงสัยว่า พระเทวทัตสร้างกุศลต่อหน้าพระพักตร์อันใดหรือ ? อย่าลืมว่า ก่อนตาย พระเทวทัตได้เปล่งวาวาขอยึดเอาพระพุทธองค์เป็นสรณะ หรือ ที่พึ่งต่อไป แม้จะไม่ได้เปล่งต่อหน้าพระพักตร์ แต่ก็ถือได้ว่าสร้างกุศล และพระพุทธองค์ทรงรับทราบ และอนุโมทนา จึงเกิดผลานิสงส์ ที่อาจจะส่งผลให้แก่พระเทวทัต ถึงกับมีโอกาสเป็นพระพุทธเจ้าในอนาคตกาลได้ จึงเป็นที่มาของพุทธพยากรณ์ดังกล่าว

ท่านผู้อ่านคิดว่า พระเทวทัต อยากเป็นพระพุทธเจ้าไหม ? เมื่ออ่านพุทธประวัติแล้ว จะทราบว่า พระเทวทัตอยากเป็นพระพุทธเจ้าจนตัวสั่นเชียวแหละครับ แต่การอยากของพระเทวทัตนั้น เป็นไปในทางที่ไม่ชอบ ไม่ถูก ไม่ควร ตั้งตนเป็นพระพุทธเจ้าองค์ที่ ๒ แข่งกับพระสมณโคดม ทำให้เกิดอนันตริยกรรมที่ใหญ่หลวง คือ สังฆเภท ยุยงสงฆ์ให้แตกแยกกัน

พระเทวทัตไม่ได้มีเวรกรรมกับพระพุทธองค์ ในพระชาติสุดท้ายเท่านั้น แต่มีมาหลายภพหลายชาติทีเดียวในขณะที่พระพุทธองค์ทรงบำเพ็ญพระบารมี ในฐานะพระโพธิสัตว์ และใช่ว่าพระเทวทัตจะเป็นฝ่ายทำร้าย หรือเบียดเบียนพระโพธิสัตว์แต่ถ่ายเดียว ในบางภพบางชาติ พระโพธิสัตว์กลับเป็นฝายเบียดเบียนให้พระเทวทัต ได้รับทุกข์ หรือเสียผลประโยชน์เช่นกัน เวรกรรมที่ผูกพันกันทั้งดีและร้าย ได้และเสีย จึงส่งผลต่อเนื่องมาถึงชาติภพสุดท้ายของฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ถ้าจะกล่าวว่า พระเทวทัต มีส่วนช่วยในการสร้างพระบารมีของพระโพธิสัตว์ ทำให้พระโพธิสัตว์บรรลุพระโพธิญาณ ก็คงไม่ผิดความจริงนัก และนี่ก็อาจจะเป็นอานิสงส์อีกข้อหนึ่ง ที่ทำให้พระเทวทัต เมื่อพ้นกรรมจากมหาเวจีนรกแล้ว สามารถสร้างบารมีจนได้เป็นพระพุทธเจ้าในอนาคต แม้จะเป็นได้เพียง พระปัจเจกพุทธเจ้า ก็ตาม

#17 Bruce Wayne

Bruce Wayne
  • 184 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 April 2008 - 12:02 PM

พระปัจเจกพุทธเจ้าบำเพ็ญบารมี20ทัศ ครับ 30ทัศนั้นสำหรับพระพุทธเจ้า 10ทัศสำหรบพระอรหันต์ปรกติ

#18 โจเซติน

โจเซติน
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2008 - 11:34 PM

อนุโมทนาสาธุ