ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ทหารของพระราชา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 26 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 victory

victory
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 01:04 PM

ทำไมน้า...ใน case แต่ละ case ทหารของพระราชา ที่มาเกิดในชาตินี้ มีแต่แย่ ๆ ทั้งนั้นเลย ทั้งกรรมเจ้าชู้, ทั้งความยากจน, ปาณาติบาต เยอะเยะไปหมด...เป็นเพราะอะไร ผู้รู้ช่วยตอบข้อสงสัยหน่อยได้ไหมครับ...

#2 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 01:15 PM

อ้าว... ก็ทหารเค้าทำอะไรกันบ้างละกัน ลองเทียงเคียงกับทหารในสมัยปัจจุบันดูก็ได้นิครับ
ใครทำกรรมใดไว้ ตนจะต้องเป็นผู้รับผลของกรรมนั้น
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#3 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 01:20 PM

อย่าสงสัยไปเลยค่ะ

ก็ตอนเป็นทหารน่ะ ต้องออกรบ ฆ่าข้าศึก วิบาก็คือทำให้ไม่แข็งแรง โรคมาก

ที่เจ้าชู้ก็เพราะ ...เอ่อ..ยังไงดีล่ะ..ก็ทหารน่ะนะ...คนในเครื่องแบบ ไปที่ไหนสาวๆก็ตรึม..

รูปไม่หล่อ แต่เท่..อะไรประมาณนี้...

ในช่วงที่ยังไม่ออกบวชก็คงจะไม่ค่อยสนใจทำบุญทำทานเท่าไหร่

แม้ออกบวชแล้ว..แต่กฎแห่งกรรมก็คงไม่ละเว้น sad.gif

ชาตินี้จึงมีสภาพอย่างที่เห็นๆละค่ะ

คุณครูไม่ใหญ่สอนว่า "อดีตที่ผิดพลาด ลืมไปให้หมด..บาปอกุศลอย่าคิดทำอีกเด็ดขาด"

ทำวันนี้ให้ดี ... วันข้างหน้าก็คงจะไม่ต้องมานั่งถามกันว่า ทำไม?ๆๆๆๆๆๆๆ นะคะ happy.gif

(ตอบได้ประมาณนี้เพราะมาจากประสบการณ์จริง..คือเป็นทหารพระราชาเหมือนกันค่ะ red_smile.gif
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#4 o_love

o_love
  • 106 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 01:41 PM

มี......เคยบอกมาว่าใครที่ที่ชาติที่แล้วเคยเเกดป็นทหารของพระราชาให้ลองดูที่ทิฐิมานะ นะคับคนนั้นจะมีสูงมาก

#5 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 02:20 PM

ทหาร ก็ต้องทำตามหน้าที่ทหาร กำจัดข้าศึกศัตรู
ชาติที่แล้วก็ทำกันไว้เยอะเลย ชาตินี้เลยเจอหนักหน่อย เป็นสารพัดโรค แต่ก็สู้กันต่อไป

เรื่องเจ้าชู้ ไม่ใช่หน้าที่ แต่ก็ทำเป็นของแถมไว้เยอะ เพราะอดไม่ได้ บังเอิญหล่อ glare.gif
สังเกตดูปริมาณ ปัจจุบันเลยมีจำนวนผู้ปฏิบัติธรรม เป็นผู้หญิงเยอะกว่าชาย (แม้แต่ที่วัดไหนๆก็เป็นอย่างนี้นะ)
แต่ทหารไม่เจ้าชู้ก็มีนะ

ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#6 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 03:00 PM

สงสัย (แต่เก็บไว้ในใจแต่เพียงผู้เดียว) ว่าตัวเองจะเป็นทหารกะเขารึป่าวน้ออ ชาตินี้สะบักสะบอมน่าดู เหอะเหอะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#7 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 03:22 PM

ในสมัยที่เป็นทหารของพระราชานั้น ทำกรรมไว้เยอะ
ที่แก้ไขแล้วก็เยอะ แต่ก็ยังเหลือติดมาชาตินี้ก็เยอะ
ดังนั้นจึงไม่ควรประมาท

พระราชาสมัยนั้นปกครองดินแดนกว้างขวางมาก และมีการตีเมืองต่างๆเพื่อความยิ่งใหญ่
ทหารพระราชาจึงได้ทำหน้าที่เผชิญกับข้าศึกบ่อยๆ และมีแต่ฆ่า ฆ่า และฆ่า
ฆ่าคนไว้เยอะ ถึงแม้จะทำตามหน้าที่ก็ตาม

และในสมัยนั้นคนมีอายุเฉลี่ยมากกว่าสมัยนี้มากๆๆ
จึงได้ทำกรรมไว้มากตามอายุที่มากขึ้น ลุยฆ่ากันเป็นหมื่นๆปี
นี่เป็นสาเหตุของการมีกรรมเยอะ

#8 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 03:39 PM

กรรมใคร กรรมเขา

ดังนั้น ต้องทำดีให้สุด ๆ นะครับ

#9 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 04:40 PM

ก็เพราะเป็นทหารก่อนที่จะรู้เรื่องธรรมะ
ก็ผิดพลาดในอกุศลกรรมเป็นธรรมดาครับ

ถ้ารู้ธรรมะตั้งแต่เด็ก
ก็จะทำบาปน้อยกว่านี้

" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#10 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 05:12 PM

ตอบแบบง่ายๆ คือ แสบ มาทั้งนั้นแสบมาด้านไหนก็มารับผลนั้นๆตามที่เห็นในชาติปัจุบันแหละ

#11 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 09:19 PM

ก็เพราะ อวิชชา ที่ครอบงำก่อนที่จะรู้ไงครับ

#12 บุษบา

บุษบา
  • 131 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2006 - 12:51 PM

คนไม่ได้เป็นทหารพระราชามา ก็ไม่เบาเช่นกัน
เป็นปกติของคนทั่วไปเหมือนกันมั้งคะ
ฝ่ายมารก็คอยเล่นอยู่แล้ว
นอกเหนือไปกว่านั้น คนที่เป็นทหารของพระราชา
มีบุญมากนะ ถึงได้รับใช้ ติดตาม ตามติด พระเดชพระคุณ
ถ้าเลือกได้ อยากเป็นทหารพระราชาองค์ที่ออกบวช ด้วยค่ะ

#13 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2006 - 02:42 PM

ก็ใครว่า เราเลือกไม่ได้ล่ะครับ ดังเช่น เคส Study ที่เพิ่งออกไปไม่กี่วัน ก็มีทหารมหาดเล็กของพระราชาคนหนึ่ง ที่อธิษฐานขอตามอุปฐากพระราชาตลอดไป ชาตินี้ก็สมปรารถนา ดังนั้น ถ้าเราอยากติดตามสร้างบารมีกับหมู่คณะจริงๆ ไม่ว่ารูปแบบไหน ก็อธิษฐานจิต แล้วสั่งสมบุญ เดี๋ยวเราก็จะได้ ดังที่เลือกไว้ครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#14 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2006 - 09:18 PM

แล้วแต่คนอ่ะครับ

#15 บุษบา

บุษบา
  • 131 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 July 2006 - 09:42 AM

สวัสดีค่ะ คุณหัดฝัน ทุกวันนี้ก็พยายามเลือกทำอยู่นะคะ
ทหารก็คงไมได้เป็นแล้วนะคะ เพราะมันก็ผ่านไปแล้ว
เมื่อครั้งที่ยังไม่ได้รู้ความเป็นจริงของชีวิต
ก็พลาดพลั้งกันไป ไปทำกรรมปาณาติบาตบ้าง กรรมกาเมบ้าง

ภพชาตินี้เราต่างก็รู้แล้ว
ก็ได้แต่อธิษฐานเสมอๆ ว่าขอให้ภพชาติต่อๆไป
ได้เกิดเป็นชาย ขอให้ได้เพศบริสุทธิ์ ขอให้ได้รักษาพรหมจรรย์
ขออย่าได้แต่งงาน ขอให้ได้พบพระเดชพระคุณหลวงพ่อรวดเร็วกว่าชาตินี้
และให้ได้บวชตั้งแต่ยังเยาว์วัย ติดตาม ตามติดพระเดชพระคุณไปทุกภพทุกชาติ
ตามกระทั่งถึงที่สุดแห่งธรรม ทหารคงจะไม่ได้เป็นแล้วกระมัง
เพราะเราจะเกิดมาสร้างบารมี อย่างเดียว จริงไหมคะ

#16 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 July 2006 - 02:20 AM

แต่ทหารก็เป็นผู้มีระเบียบวินัย ทำอะไรทำจริง พูดอะไรหรือตั่งใจจะทำอะไรจะต้องรักษาสัจจะเยี่ยงชีวิต และจะต้องทำให้ได้ เรียกว่างานสำคัญกว่าชีวิต และเป็นผู้ที่จริงใจ ซื่อตรง เพราะฉะนั้น จึงเป็นทหารร้อยของหลวงพ่อได้ยังไงล่ะค่ะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#17 light mint

light mint

โพสต์เมื่อ 06 July 2006 - 08:38 PM

ขออนุโมทนาบุญกับความตั้งใจของคุณบุษบานะคะ
ทำ ทาน ศีล ภาวนา อย่างเต็มที่ ตามที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อฯท่านแนะนำลูกๆ
มุ่งสู่ การเป็นทหารในกองทัพธรรม ให้ได้นะคะ
สู้ สู้ happy.gif

#18 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2006 - 12:19 AM

แม้ที่ผ่านมาจะเคยเป็นทหารบ้าง
ไม่เคยเป็นทหารบ้าง
ไม่รู้ว่าเคยเป็นทหารบ้าง

แต่ชาตินี้มาเจอกันแล้ว และได้เป็นทหารกองทัพธรรมแล้ว
ก็มุ่งหน้าบุก ลุยกันไป อย่าถอยเลยค่ะ
เอาให้เต็มที่เต็มกำลัง เข้มแข็ง อาจหาญ องอาจ
ให้ได้ติดตามหลวงพ่อได้อย่างตลอดรอดฝั่งทุกท่าน ทุกคนเถิด

#19 light mint

light mint

โพสต์เมื่อ 07 July 2006 - 11:54 AM

แต่ชาตินี้มาเจอกันแล้ว และได้เป็นทหารกองทัพธรรมแล้ว
ก็มุ่งหน้าบุก ลุยกันไป อย่าถอยเลยค่ะ
เอาให้เต็มที่เต็มกำลัง เข้มแข็ง อาจหาญ องอาจ
ให้ได้ติดตามหลวงพ่อได้อย่างตลอดรอดฝั่งทุกท่าน ทุกคนเถิด

สาธุ

#20 pui flower

pui flower
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 July 2006 - 11:36 PM

แล้วทำไม คนที่พอรู้ว่าเป็นทหาร มาเกิดใหม่ ต้องมีเฮ ดีใจด้วยน่ะ ก็แสดงว่ามีกรรมเยอะไม่ไช่หรอค่ะ.

#21 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 17 July 2006 - 10:19 PM

แล้วทำไม คนที่พอรู้ว่าเป็นทหาร มาเกิดใหม่ ต้องมีเฮ ดีใจด้วยน่ะ ก็แสดงว่ามีกรรมเยอะไม่ไช่หรอค่ะ.

อาจจะดีใจในเรื่องที่ได้ต่อสู้ยืนเคียงข้างกับหลวงพ่อมาก็เป็นไปได้นะครับ
แต่ผมว่า คนที่รู้ว่าเป็นทหารพระราชาอาจจะกังวลลึกๆอยู่ในใจกลัววิบากปาณาติบาตว่าไม่รู้จะส่งผลเมื่อไหร่ มากกว่า
แต่ถึงอดีตใครจะเป็นอะไร ก็ขอให้ปัจจุบันเร่งสร้างบารมีกันดีกว่าครับ
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#22 lZephirothZl

lZephirothZl
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2006 - 12:33 PM

ทหารของพระราชานี้ตามพระราชาออกบวชด้วยนะครับ น่าปลื้มใจ !!

#23 Sareochris

Sareochris
  • 207 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 05 August 2006 - 06:04 PM

หมั่นไปกราบบูชาพระเดชพระคุณหลวงปู่วัดปากน้ำให้มากๆ กันนะครับ

โชคดีกันมากๆแล้วที่ชาตินี้ ผังสงครามโดนรื้อทิ้งไปแล้ว มิฉะนั้นป่านนี้พวกเราก็คงจะมัวแต่แบกปืนไปรบกะชาติอื่นๆอยู่กระมัง

สงครามโลกครั้งที่3 ที่น่าจะเกิดก็ไม่ต้องเกิดแล้วทั้งๆที่มีคำทำนายไว้แล้วนะนั่นน่ะ

แต่สงครามที่ไร้ศาสตราวุธเกิดขึ้นแทน(สงครามน้ำลายน่ะ) wink.gif

ปล.เพิ่งจะเริ่มเอง

#24 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2006 - 08:54 AM

ต้องทำดีให้สุด ๆ นะครับ สาธุ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#25 Defilement Destroyer

Defilement Destroyer
  • 274 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 02:27 PM

ผมอยากเป็นกุลบุตรจัง

-----------------------------------------------------------

ภูเขาศิลาล้วนย่อมตั้งมั่น ไม่หวั่นไหวเพราะแรงลมฉันใด
ผู้ที่ทำนิพพานให้แจ้งแล้ว ก็ย่อมมีจิตตั้งมั่น
ไม่หวั่นไหวในโลกธรรมทั้งหลายฉันนั้น
(พุทธพจน์)

#26 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 November 2006 - 03:04 PM

นักเรียนใหม่หัดโพส ก็ไม่เป็นไร ไม่มีใครรู้จักก้ดีแล้ว
จุดประสงค์ก็แค่ได้มีโอกาส แสดงความคิดเห็นของ
ตัวเองก็แค่นั้นจริงๆ Thanks. ถึงจะเข้าวัดมานาน
แต่สำหรับ การโพสลง web board ก็เป็นเรื่องใหม่มากๆ

#27 Thesun

Thesun
  • 46 โพสต์
  • Interests:สมาธิ

โพสต์เมื่อ 12 December 2007 - 04:28 PM

ทุกคนล้วนมีวิบากของตนเองกันทุกคนครับ ไม่เฉพาะทหารพระราชาหลอกครับ เราเกิดกันมาหลายภพชาติ
มีการกระทำเกิดขึ้นทั้งดี-ไม่ดี ได้หลายทางล้วนแต่คอยส่งผลอยู่ ต้องอยู่ในบุญกันครับ บุญก็จะได้ช่องส่งผล

เราเกิดมาเพื่อสร้างบารมี  สิ่งที่เราทำย่อมเป็นของเรา  ทำทั้งทีทำให้ปลื้ม