ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำไมขนมบัวลอยสุกแล้วลอยน้ำได้

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 BOG-BOG

BOG-BOG
  • 293 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 10:34 PM

เวลาเราทำขนมบัวลอย เมื่อแรกใส่ลงในน้ำเดือดบัวลอยจะจม
หากเมื่อสุกแล้วบัวลอยลอยน้ำขึ้นมา
อธิบายทางวิทยาศาสตร์ได้อย่างไร

#2 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 10:42 PM

http://www.vcharkarn...b4c21cfc731b4d7

คำถาม เหมือนกับ คนที่ถามในเวบวิชาการเลย อะ ตามลิงค์นั้นไปแล้วกัน

เอ้อ - -* ผิดบอร์ด แล้ว รึเปล่า จ๊ะ - - * คงรู้กันว่าบอร์ด นี้ บอร์ด อะไร อิอิ >0<

บ๊อก บ๊อก บ๊อก +

#3 BOG-BOG

BOG-BOG
  • 293 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 10:59 PM

สงสัย ว่าทำไมไม่จมรู้แล้วจ๊ะ แล้วถึงชื่อบัวลอย

#4 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 11:12 PM

เวลาเราทำขนมบัวลอย เมื่อแรกใส่ลงในน้ำเดือดบัวลอยจะจม
หากเมื่อสุกแล้วบัวลอยลอยน้ำขึ้นมา
อธิบายทางวิทยาศาสตร์ได้อย่างไร

ขณะแป้งดิบที่ปั้นกลมๆ เป็นบัวลอยดิบนั้นจะมีน้ำเป็นส่วนผสม สมมุติว่ามีความถ่วงจำเพาะเท่ากับ 4
ในขณะที่นำไปต้มโมเลกุลของแป้งจะจับตัวติดกันแน่น แป้งจะใสทำให้น้ำที่อยู่ในแป้งคลายตัวออกมาจาก
เนื้อแป้ง น้ำจะผ่านซึมเข้าไปในเนื้อแป้งได้น้อยลงทำให้แป้งลอยตัวขึ้น ดังนั้นตอนนี้ให้ลองนำแป้งที่สุกแล้ว
ลองนำขึ้นมาหาค่าความถ่วงจำเพาะดูจะพบว่าตอนนี้ค่าจะเท่ากับ 0 หรือ1แป้งบัวลอยจะลอยปริ่มน้ำครับ

ปล. ค่าความถ่วงจำเพาะจริงๆ ไปหาเอาเองนะครับ พี่แค่ยกตัวอย่างเลขเดาๆ เอาหนะครับ

หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#5 Minnie

Minnie
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 08:22 AM

คุณบ็อก-บ็อก ว่างๆทำ MV กับ animation มาฝากพวกเราอีกนะค๊ะ กำลังศึกษาอยู่เหมือนกันค่ะ

#6 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 09:48 AM

เว็บบอร์ด DMC เริ่มจะมีคำถามที่ไม่เกี่ยวข้องกับวัตถุประสงค์ของบอร์ด มากขึ้นเรื่อยๆแล้วค่ะ รบกวนเอาไปโพสท์ในบทความดีดีจากสมาชิก จะดีกว่านะคะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#7 KATCH

KATCH
  • 105 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 11:03 AM

หลักทางวิทยาศาสตร์เหรอ..
ว่าแต่ว่า ตอนนี้หิวแย้วววอ่ะ 5555

#8 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 29 April 2006 - 12:32 AM

เว็บบอร์ด DMC เริ่มจะมีคำถามที่ไม่เกี่ยวข้องกับวัตถุประสงค์ของบอร์ด มากขึ้นเรื่อยๆแล้วค่ะ รบกวนเอาไปโพสท์ในบทความดีดีจากสมาชิก จะดีกว่านะคะ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#9 saowanee15

saowanee15
  • 207 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 April 2006 - 10:07 PM

เพราะบัวลอยใจใสค่ะ มีความสุขจากภายในค่ะ เลยลอยน้ำได้...
ไม่ใช่บัวลอยอย่างเดียวนะ ลองคิดดูมีหลายตัวนะค่ะ ลอยน้ำได้เวลาสุกแล้ว
แล้วเพลงบัวลอย ของคาราบาว ก็เป็นคนดีด้วยอ่ะค่ะ
แงบ ๆ จะโดนก้อนหินปาหัวเปล่าค่ะเนี่ยะ - -!
^^

#10 glouy

glouy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 May 2006 - 08:20 AM

คิดเหมือนกานก่ะ คุณ xlmen ครับ

#11 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 May 2006 - 08:11 PM

จะลองเอาหลักการเรื่องบัวลอยลอยน้ำเมื่อสุกมาปรับเป็นหลักธรรมะดูนะครับ

ถ้าบัวลอยดิบที่จมน้ำเปรียบเสมือนจิตใจที่มีกิเลสหุ้มอยู่ ทำให้จิตใจดวงนี้ไม่ผ่องใส ใจรู้สึกหนักอึ้งเหมือนมีภาระ แต่เมื่อบัวลอยโดนความร้อนทำให้สุกและเกิดการลอยตัว ก็เปรียบเสมือนจิตใจที่เริ่มบำเพ็ญเพียร บำเพ็ญตบะให้กิเลสเร่าร้อน แต่หลังจากที่กิเลสในใจถูกทำให้เร่าร้อนแล้ว กิเลสก็จะมลายหายไป จิตใจก็จะฟูฟ่องเบาขึ้น เปรียบเสมือนบัวลอยที่ลอยขึ้นเหนือน้ำ

เอาพอจะไปกันได้ไหมครับเรื่องขนมบัวลอยกับข้อคิดธรรมะ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#12 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 May 2006 - 08:37 PM

ถ้าบัวลอยดิบที่จมน้ำเปรียบเสมือนจิตใจที่มีกิเลสหุ้มอยู่ ทำให้จิตใจดวงนี้ไม่ผ่องใส ใจรู้สึกหนักอึ้งเหมือนมีภาระ แต่เมื่อบัวลอยโดนความร้อนทำให้สุกและเกิดการลอยตัว ก็เปรียบเสมือนจิตใจที่เริ่มบำเพ็ญเพียร บำเพ็ญตบะให้กิเลสเร่าร้อน แต่หลังจากที่กิเลสในใจถูกทำให้เร่าร้อนแล้ว กิเลสก็จะมลายหายไป จิตใจก็จะฟูฟ่องเบาขึ้น เปรียบเสมือนบัวลอยที่ลอยขึ้นเหนือน้ำ

อนุโมทนาสาธุการด้วยครับ คุณ MiraclE...DrEaM แตกฉานทางธรรมมากเลยครับสาธุครับ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#13 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 07 May 2006 - 04:10 AM

เอาพอจะไปกันได้ไหมครับเรื่องขนมบัวลอยกับข้อคิดธรรมะ

ได้เป็นอย่างดีเลยล่ะครับ สาธุด้วยนะครับ หัวข้อกระทู้ไม่เกี่ยวข้องกับธรรมะเลย แต่พี่ก็มีความพยายามในการดึงเข้าหาธรรมะจนได้

#14 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 May 2006 - 01:39 PM

โอ้เยี่ยมไปเลยคุณ MiraclE...DrEaM
สาธุค่ะ

#15 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 09:54 PM

จากดวงเล็กๆ บ่มเข้า เพียรเข้า ก็จะขยายๆ ผุดขึ้นมา