ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เมนูต้องห้ามขณะท้องว่าง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 26 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 September 2006 - 04:19 PM

IPB Image

เมนูต้องห้ามขณะท้องว่าง

ดูแล้ว บทความนี้ น่าจะเป็นประโยชน์สำหรับนักปฏิบัติธรรมที่ถือศีล 8 ซึ่งมีหลายคราที่ต้องอยู่ภาวะ "ท้องว่าง" ควรจะได้ระมัดระวังในการกินบ้างก็ดีนะครับ
คุณคงเป็นอีกคนที่ในช่วงหนึ่งอาจใช้เวลา เพลิดเพลินไปกับการทำงานจนลืมรับประทานอาหาร หรือกำลังควบคุมอาหารเพื่อลดน้ำหนัก เมื่อเหตุผลข้างต้น ทำให้การรับประทานอาหารของคุณไม่ตรงเวลา จนกระทั่งส่งผลให้เกิดอาการท้องว่างนั้น คุณทราบไหมว่าเมื่อท้องของคุณว่างแล้ว คุณรับประทานอาหารเข้าไป อาจส่งผลร้ายต่อสุขภาพของคุณได้ เพราะฉะนั้นก่อนที่จะรับประทาน ควรเลือกชนิดของอาหารเสียก่อนนะคะ ไปดูกันว่าอาหารที่ไม่ควรรับประทานขณะท้องว่างมีชนิดใดบ้าง
นม และ นมถั่วเหลือง
แม้ว่านมถั่วเหลืองจะอุดมไปด้วยโปรตีน แต่จะเกิดประสิทธิภาพมากที่สุด เมื่อกระเพาะอาหารมีสารประเภทแป้งอยู่
เหล้า
หากดื่มเหล้าในขณะท้องว่าง จะไปกระตุ้นกระเพาะอาหาร ทำให้เป็นโรคกระเพาะ อาหารอักเสบ และเป็นแผลในกระเพาะอาหารได้
น้ำตาล หรือ อาหารหวาน
ไม่ควรรับประทานอาหารหวานหรือน้ำตาล เช่น น้ำอัดลม ลูกอม ช๊อกโกแลต เพราะ หากรับประทานขณะท้องว่าง จะทำให้โปรตีนรวมตัวกับน้ำตาล ส่งผลต่อการดูดซึมโปรตีนทุกชนิด และลดสมรรถภาพการทำงานของระบบหมุนเวียนเลือดและไต
ชาที่แก่เกินไป
ชาทำให้กรดเกลือในน้ำย่อยในกระเพาะอาหารเจือจาง ส่งผลให้การทำงานของระบบย่อยอาหารลดลง และเกิดอาการใจสั่น เวียนศีรษะ มือเท้าไม่มีแรง จิตใจไม่สงบ
ลูกพลับ
ไม่ควรรับประทานลูกพลับในขณะที่ท้องว่าง เพราะกระเพาะอาหารจะหลั่งกรดเกลือออกมามาก หากไปรวมตัวกับยาง และสารแขวนลอยในลูกพลับแล้ว จะทำให้เจ็บหน้าอก คลื่นไส้ และเป็นแผลในกระเพาะอาหาร
กล้วย
เพราะกล้วยอุดมไปด้วยธาตุแมกนีเซียม การรับประทานกล้วยขณะที่ท้องว่าง จะทำให้ปริมาณธาตุแมกนีเซียมในเลือดสูงขึ้น ทำให้สูญเสียส่วนของแคลเซียมและแมกนีเซียมไป เป็นการยับยั้งการทำงานของหลอดเลือด หัวใจ เป็นอันตรายต่อสุขภาพอย่างยิ่ง
กระเทียม
เพราะจะทำให้เยื่อบุกระเพาะอาหารได้รับการกระตุ้นให้เกิดโรคกระเพาะอาหารอักเสบอย่างรุนแรง
ผัก
การรับประทานผักอย่างเดียวในขณะที่ท้องว่าง จะทำให้กระเพาะอาหารเกิดอาการผิดปกติ
นอกจากนั้น ยังไม่ควรอาบน้ำและออกกำลังกายด้วยเช่นกัน เพราะการอาบน้ำและการออกกำลังกายภายในขณะที่ท้องว่าง จะทำให้เกิดอาการช็อก เนื่องจากน้ำตาลในเลือดต่ำได้ง่าย

อย่าลืม สิ่งใดที่มีคุณอนันต์ ก็อาจมีโทษมหันต์เช่นกัน ถ้าคุณปฏิบัติอย่างผิดวิธี
อ้างอิงจาก : เว็บสนุก

#2 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 20 September 2006 - 04:48 PM

อืมขอบคุณค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#3 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 20 September 2006 - 05:35 PM

ขออนุโมทนาบุญ กับ ท่าน Tanay007 สำหรับการนำเสนอบทความดีๆ

เพื่อเป็นประโยชน์โดยตรงต่อผู้ที่จักประพฤติปฎิบัติศีล 8 smile.gif

อันเป็นศีลเพื่อรักษาพรมจรรย์อันบริสุทธิ์ และให้ละเอียดยิ่งๆขึ้นไป laugh.gif

และยังเป็นประโยชน์สำหรับบุคคลปกติอันถือศีล 5 เป็นเบื้องต้น อีกด้วยเช่นกันครับ smile.gif

สาธุ... สาธุ... สาธุ... ครับ happy.gif happy.gif happy.gif

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#4 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 20 September 2006 - 06:02 PM

ขอบคุณค่ะ ขออนุโมทนาบุญค่ะ

ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#5 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 20 September 2006 - 06:25 PM

จะระวังครับผม
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#6 lovedhamma

lovedhamma
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 September 2006 - 07:15 PM

ค่ะ แต่จะทานอะไรดี ตอนนี้นึกไม่ออกก็นมก่อนเลย ขอบคุณนะคะ

#7 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 September 2006 - 08:20 PM

ขอบคุณมากเลยค่ะ ต้องรู้จักระวังตัวให้มากๆค่ะ

สาธุ
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#8 กระดิ่ง

กระดิ่ง
  • 71 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 September 2006 - 09:12 PM

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ ขออนุโมทนาบุญด้วยคะ สา.....................ธุhappy.gif

ขอบุญ คุ้มครอง ผู้อยู่ในบุญ สา...ธุ

#9 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 September 2006 - 09:31 PM

มีประโยชน์ จริงจริง สาธุ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#10 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 September 2006 - 09:47 PM

รับทราบค่ะ แล้วจะบอกต่อค่ะเป็นประโยชน์มากๆค่ะ สาธุๆๆๆ

#11 ผู้องอาจกล้าหาญ

ผู้องอาจกล้าหาญ
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 September 2006 - 09:50 PM

มีประโยชน์มากเลยครับ
ขอบคุณครับ

#12 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 September 2006 - 10:09 PM

นม และ นมถั่วเหลือง
แม้ว่านมถั่วเหลืองจะอุดมไปด้วยโปรตีน แต่จะเกิดประสิทธิภาพมากที่สุด เมื่อกระเพาะอาหารมีสารประเภทแป้งอยู่

น้ำตาล หรือ อาหารหวาน
ไม่ควรรับประทานอาหารหวานหรือน้ำตาล เช่น น้ำอัดลม ลูกอม ช๊อกโกแลต เพราะ หากรับประทานขณะท้องว่าง จะทำให้โปรตีนรวมตัวกับน้ำตาล ส่งผลต่อการดูดซึมโปรตีนทุกชนิด และลดสมรรถภาพการทำงานของระบบหมุนเวียนเลือดและไต

ปานะทั้งนั้นเลย แล้วจะกินอะไรได้มั่งเนี่ย
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#13 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 September 2006 - 10:25 PM

บทความดีมากครับ เป็นประโยชน์สำหรับทุกคน
ไม่ว่าจะทำงานจนไม่มีเวลารับประทานอาหาร
หรือพี่ๆกัลฯ ที่กำลังถือศีล 8 smile.gif

#14 r_olygold

r_olygold
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 September 2006 - 10:54 PM

ง่าย ๆ คือ น้ำดื่มที่สะอาดบริสุทธิ์ ครับ...

#15 ประคองบุญ

ประคองบุญ
  • 210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 September 2006 - 11:55 PM

ขอบคุณมากค่ะ
สาธุๆๆๆ

#16 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 12:10 AM

ปานะทั้งนั้นเลย แล้วจะกินอะไรได้มั่งเนี่ย

nerd_smile.gif nerd_smile.gif nerd_smile.gif อย่าเพิ่งเชื่อถ้าหากยังไม่ได้ลงมือพิสูจน์ครับ happy.gif happy.gif happy.gif
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#17 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 08:26 AM

ถ้าจริงแล้วพระพุทธเจ้าท่านจะอนุญาตให้ทานปานะได้ไงคะ
ในเมื่อเกิดผลเสียทั้งนั้นเลย
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#18 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 08:39 AM

เขาบอกว่า ไม่ควรกินในขณะท้องว่าง จะไปยากอะไร ก็หาอะไรรองท้องสิครับ มะขามซักิโลนึงเป็นไง??? glare.gif happy.gif

#19 หนิงหน่อง

หนิงหน่อง
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 09:18 AM

ขอบคุณมากค่ะ ได้ความรู้มากเนื่องจากตนเองชอบดื่มนมถั่วเหลือง ตอนท้องว่าง ด้วยไม่รู้ถึงผลเสียต่อร่างกาย อนุโมทนาบุญด้วย

#20 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 09:31 AM

รู้อะไรเพิ่มอีกเยอะเลย
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#21 เจ้ามดน้อย

เจ้ามดน้อย
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 11:57 AM

รับทราบเจ้าค่ะ

#22 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 12:50 PM

ถ้าจริงแล้วพระพุทธเจ้าท่านจะอนุญาติให้ทานปานะได้ไงคะ
ในเมื่อเกิดผลเสียทั้งนั้นเลย

คำว่า "ปานะ" แปลว่าเครื่องดื่ม ที่มีพุทธานุญาติให้ดื่มได้ ในช่วงที่เป็นวิกาลโภชนะ มี 8 อย่างที่เราเรียกกันว่า น้ำอัฐบาน นั่นแหละ ส่วนใหญ่จะเป็นน้ำผลไม้ครับ ก็ไม่ได้บอกวิธีปรุงไว้ละเอียดว่าต้องใส่น้ำตาลหรือไม่ บอกไว้แต่ เอามาบด ขยำ แล้วกรองกากออก ถ้าจะปรุงด้วยนำตาล ในสมัยโน้นมักจะปรุงด้วยน้ำตาลกรวดซึ่งมีฤทธิ์เป็นเภสัชครับ

#23 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 02:14 PM

ปานะ ก็เลี่ยง ไปดื่ม น้ำผลไม้ก่อนได้นะ แล้วค่อยดื่มน้ำถั่วเหลืองต่อ

#24 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 08:08 PM

แต่ผมว่า แล้วแต่คนนะครับ ถ้าหากกินแล้วไม่มีปัญหาก้อทานได้

อย่าไปซีเรียสกับผลวิจัยมากเกินไป

เข้าใจว่า จขกท คงอยู่ในสายการแพทย์

แต่ความเห็นส่วนตัวผมที่อยู่ในสายการแพทย์เหมือนกัน ขอแย้งว่า

จขกท แจ้งให้ระวังครับ ไม่ได้ห้าม

บางคนที่กินแล้วมีปัญหาก้อเคยเจอ โดยเฉพาะนมกับถั่วเหลือง(ผมเองก้อเคยเป็น)

วิธีแก้ คือ ค่อยๆกิน กินทีละน้อย อย่ากินไปทีเดียวมาก

ถ้าอันไหนกินแล้วรู้สึก ก้อให้เลี่ยง

ผลวิจัยมาจากคนส่วนใหญ่ แต่ไม่ได้เป็นทุกคน
เห็นหลายท่านกังวลมากไปหนะ

แล้วการดื่มปานะแทนอาหารเย็นนั้น ควรดูเจตนาในการถือศีลครับ

เจตนาเพื่อให้เราสำรวมในการกินอาหาร ไม่ควรกินอาหารมื้อเย็นที่เกินความจำเป็น(ยกเว้นเจ็บป่วย ไม่สบาย หรือแพทย์สั่ง สามารถอนุโลมได้)

จึงอนุโลมให้ดื่มน้ำปานะแทนได้

แต่บางท่านที่ทานปานะมากเกินไปก้อเข้าข่ายทุศีลได้นะครับ

เช่น กินช็อคโกแลต หรือมะขาม เป็นกิโลๆจนอิ่ม ก้อไม่นับว่าสำรวมในการกิน

การรักษาศีลจึงควรดูที่เจตนา อย่าอนุโลมจนหย่อนเกินไป หรืออย่าตึงเกินไปจนเครียด

แล้วแต่ละวันต้องหมั่นรักษาใจให้บริสุทธ์ตลอดเวลา หรือทุกครั้งที่นึกได้

ตรวจทานศีลของตัวเองทุกๆวัน แล้วศีลจะบริสุทธ์มากขึ้นเรื่อยๆทุกวัน

#25 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2006 - 03:02 PM

ในกรณีของการดื่มปานะที่เป็นน้ำตาล หรือนมถั่วเหลืองขณะท้องว่าง

สันนิษฐานว่า คำว่าท้องว่างในที่นี้ หมายถึง

ไม่มีอะไรในกระเพาะเลยแม้แต่น้ำ

เคยได้รับคำแนะนำจากหมอจีนว่า

การดื่มน้ำบริสุทธ์จะช่วยลดพื้นที่ว่างในกระเพาะอาหารและลำใส้

จากนั้นจึงดื่มปานะที่มีรสหวานหรือนมถั่วเหลืองตามลงไป

หรือในกรณีที่ไม่ดื่มอะไรเลยแต่ถือศีลแปด

หมอคนเดียวกันยังแนะนำว่า

ให้ดื่มน้ำเปล่าทุกครั้งอย่าปล่อยให้ท้องว่าง

มิฉะนั้นจะเกิดลมในกระเพาะ และจะกลายเป็นโรคลมค่ะ

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆนะคะ

ได้ประโยชน์มากทีเดียวค่ะ

ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#26 Olanla

Olanla
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 11:47 AM

ขอบคุณมากค่ะ แล้วจะเก็บนำไปใช้ค่ะ

#27 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2007 - 02:11 PM