ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สรุปโอวาทที่เกี่ยวกับการปฏิบัติธรรมที่ ๑๗๒

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 1 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 phani

phani
  • Admin_Article_VDO
  • 425 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 December 2015 - 01:17 PM

สรุปโอวาทที่เกี่ยวกับการปฏิบัติธรรมที่ ๑๗๒

รักแท้...ต้องอย่างนี้ : นึกถึงองค์พระได้ทั้งวันหรือเปล่า นึกทั้งวัน นึกทั้งนอกห้องและในห้อง สิ่งนี้จะช่วยให้เราเข้าถึงธรรมได้เร็วขึ้น ถ้าจะดูว่าเรารักธรรมะมากแค่ไหนก็ดูตรงนี้ ดูว่า...นอกห้องเรานึกถึงองค์พระตลอดเวลาไหม ถ้านึกถึงตลอดเวลานั่นแสดงว่า เรารักธรรมะอย่างแท้จริง

ดวงสันติสุข : ชาวต่างชาตินั่งสมาธิกันดี นั่งแล้วมีความสุข เห็นดวงอาทิตย์ที่กลางท้อง เกิดความรู้สึกอยากศึกษาพระพุทธศาสนา อยากรู้ว่าพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงสอนอะไร หลังจากนั่งสมาธิเห็นดวง ก็มาถามหลวงพ่อว่าคืออะไร หลวงพ่อจึงบอกเขาไปว่า เป็นดวงสันติสุข ถ้าใครเข้าถึงตรงนี้จะมีความสุข ซึ่งคนที่มีความสุขจะไม่คิดไปเบียดเบียนใคร ไม่คิดที่จะไปฆ่าหรือทำร้ายใคร เพราะใจมีความสุข ไม่คิดที่จะไปลักทรัพย์อยากได้ของผู้อื่น มีแต่อยากจะให้ อยากให้ความรักแก่เพื่อนมนุษย์ ไม่อยากไปเอาของใคร และควบคุมใจตัวเองได้ ซึ่งเกิดจากใจที่มีความสุขความบริสุทธิ์

คุณครูไม่ใหญ่

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 December 2015 - 05:50 PM

#ปฏิบัติธรรม

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ