ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

เป็นเพราะกรรมอะไรถึงทำให้ไม่มีเพื่อน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 33 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 *PL(J)*

*PL(J)*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 31 October 2011 - 04:03 PM

เป็นเหมือนกันเลยครับ
เป็นแบบนี้ตั้งแต่สมัย ม.ปลาย เพื่อนในห้องแทบไม่คบเลย เวลากินข้าวก็นั่งกินกับเพื่อนเก่า(สมัย ม.ต้นที่ตอน ม.ปลายโดนแยกห้องกันแล้ว) แม้จะได้นั่งกับเพื่อน ม.ต้น แต่ก็แทบไม่ได้คุยด้วยเลย วันๆ ต้องอยู่กับตัวเอง เล่นกับตัวเอง หาอะไรทำที่ให้เหมือนว่าชีวิตเรามีความสุขเหมือนคนอื่นๆ หวังว่าพอเข้า มหาลัยแล้วจะมีเพื่อนคบแบบคนอื่นๆ บ้าง พอได้เข้ามหาลัยตอนปี 1 ก็ได้อยู่ร่วมกลุ่มเพื่อนนึง พอขึ้นปี 2 แม้เวลาเรียนพวกเราจะนั่งเรียนด้วยกัน แต่ไม่เคยมีใครสนใจเราเลย เวลาจะไปกินข้าวก็ไปกันครบตลอด ยกเว้นเรา แค่เราเก็บของช้า พวกเค้าก็เดินไปเลย ทำเหมือนกับว่าไม่มีเราอยู่บนโลกใบนี้ พอเราย้ายที่นั่ง ก็โทรมาถามว่าเป็นอะไรหรือเปล่า แต่เราก็ตัดสินใจว่าจะไม่หันหลังกลับ ไม่ใช่เพราะผมโกรธ ไม่พอใจ หรืองอนเพื่อนๆ หรอกนะ แต่เพราะผมกลัว กลัวว่าจะโดนทิ้งอีก ตั้งแต่นั้นมาก็ต้องเปลี่ยนกลุ่มเพื่อนไปเรื่อยๆ ไม่มีเพื่อนสนิทเลยสักคน ปรกติแล้วมหาลัยผม เค้าจะสอบบ่อย และทุกครั้งที่สอบมันก็จะมีแนวข้อสอบบางส่วนคล้ายข้อสอบเก่า เพื่อนแต่ละคนของทุกๆ กลุ่ม เค้าก็จะมีคนสองคนในกลุ่มไปซีร็อกซ์มาแจกคนในกลุ่ม แต่ละกลุ่มแบ่งปันกัน ยกเว้นผมคนเดียว ที่ต้องหาเอง หรือแม้กระทั่งเวลาแจกเอกสารเรียน ทุกคนก็จะได้กันหมด ยกเว้นผมคนเดียวที่ต้องเดินออกนอกห้องเพื่อไปหยิบเอกสารเรียนคนเดียว เคยมีครั้งนึง พี่ที่แจกเอกสารถามว่า หยิบไปคนเดียวหรอ ทำไมใจดำจัง.. เห็นแบบนี้แล้ว บางทีก็อยากร้องไห้ ผมอยากจะบอกไปเหลือเกินครับว่า เพื่อนๆ ทุกคนได้กันหมดแล้ว มีผมคนเดียวที่ไม่มีเพื่อนหยิบให้ ทั้งที่ถ้าผมไปถึงห้องเรียนเร็วผมจะหยิบเผื่อเพื่อนๆ หลายคน หรือว่าช่วงหลังสอบที่ทุกคนต่างก็มีกลุ่มเพื่อนไปเที่ยว ทุกครั้งที่สอบเสร็จผมจะเห็นเพื่อนยืนกันเป็นกลุ่มๆ รอรวมตัวกันแล้วไปเที่ยว ผิดกับผมที่ออกจากห้องสอบปุ๊บ ก็เดินกลับหอเลย หรือไม่ก็เดิน-นั่งเล่นอยู่คนเดียวในมหาลัย เพราะรู้ตัวดีว่าไม่มีใครคิดว่าเราเป็นเพื่อนในกลุ่ม เวลาจะจับกลุ่มอะไรก็เหมือนเม้นอื่นๆ คือ กลายเป็นส่วนเกิน ผมไม่รู้จริงๆ ว่ามันเกิดอะไรขึ้นกับชีวิตผม เคยมีหมอดูท่านนึงทักว่า ถ้าเค้าเป็นพ่อแม่ผม ตอนคลอดเค้าจะเอาขี้เถ้ายัดปากให้ตาย... หรือบางที หมอดูท่านนั้นอาจจะพูดถูก... ถ้าตายไปตั้งแต่ตอนนั้น อาจจะไม่ต้องทุกข์เหมือนในปัจจุบัน

#32 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 10 November 2011 - 07:29 PM

เราก็เป็นเหมือนพวกเธอเลย อยู่ๆเพื่อนเราก็ไม่พูดด้วยไม่คุยด้วย เราเครียดมากร้องไห้ไม่กินข้าว ตอมใจเลยแหละ จนทนไม่ไหวจิงๆก็เลยทักแชทเพื่อนในเฟสไปว่า เห้ย มิงเป็นอะไรอ่ะ ทำไมไม่คุยกะกุ กุเครียดนะ กุทำอะไรผิดหรอ แล้วเพื่อนคนนั้นก็ตอบมาว่า อะไรของมิง อย่ายุ่งกะ กุกุรำคาน เราเสียใจมากเลยที่เพื่อนคนนั้นตอบเรามาแบบนี้ เราจริงใจกเพื่อนคนนี้มากมีการบ้านอะไรก็ทำให้หมด อยากกินอะไรอยากได้อะไรก็ซื้อให้ แต่ก็ไม่รู้ว่าทำไมอยู่ๆเพื่อนคนนี้ถึงเป็นแบบนี้ เราเครียดมากๆเลย แต่เราก็คิดว่ามันคงเป็นเวรกรรมอ่ะแหละ เราก็เลยสวดมนต์ไหว้พระทุกคืน

#33 zaleo

zaleo
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2015 - 09:44 PM

เป็นกำลังใจให้กับทุกคนที่ไม่มีเพื่อน อย่าคิดมากนะคะ เพราะเราก็เคยเป็น มันรู้สึกเหงามากๆ แต่ไปเจอคนหนึ่งบอกว่า ทำไมต้องเหงาด้วย เพราะตอนมาเกิดก็มาคนเดียว พอตอนตายก็ตายคนเดียว เราอ่านนี่อึ้งเลย เขาไม่ปลอบแต่เขาตรงมากค่ะ แต่ก็ทำให้เราคิดได้นะคะ

#34 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2015 - 09:15 AM

คนไม่มีเพื่อน  ไม่มีในโลก  แต่ที่ไม่มีกันจริงๆ นั้น  มักเป็น  เพื่อนแบบที่เราต้องการครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ