ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

***ชาติก่อนผมทำกรรมอะไรถึงต้องกลัวเมียกลั๊วกลัว***

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 32 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 08:17 AM

ก่อนอื่นผมต้องขอถามหน่อยว่ามีใครเหมือนผมใหม จริงๆแล้วภรรยาผมไม่เคยใช้กำลังหรือใช้ มีดปืนหรือของมีคมกับผมเลย แต่ทำไมน่ากลัว แค่หันหน้ามาจ้องแบบเงียบๆผมก็หนาวแล้ว ถ้าวันไหนผมไปสังสรรค์กับเพื่อนดึกไปหน่อยกลับมาบ้านรู้สึกได้เลยว่าตัวผมเล็กเหลือนิดเดียว บางทีภรรยาผมเขาก็ไม่ว่าไม่พูดเงียบดีจังเลย แต่เขาแกล้งทำให้มีดหล่นดัง เค้งๆเพ้งๆไม่รู้จะทำทำไมเหมือนเป็นลาง คืนนั้นผมไม่ต้องนอนกันทั้งคืนล่ะ เพราะระแวง จะด่าจะโกรธ ผมยังสบายใจกว่าอีก มาทำอย่างนี้*ตาย* ที่เคยเล่าว่าภรรยาผมใช้ให้ผมถูบ้านกวาดบ้านซักผ้ารีดผ้าทุกวันนี้ยังต้องทำอยู่เหมือนเดิม แต่ไม่ท้อนะเพราะเราเป็นคนเลือกเขามาเอง แต่ใหม่ๆเขาก็ไม่เป็นอย่างนี้นี่ มาเป็นทีหลัง กลับตัวไม่ทันแล้ว แต่จะว่าไปแล้ว ภรรยาผมเขาเป็นคนดี ใจก็ดีมีเมตตาขี้สงสารคนไปไหนใครก็รัก แถมสวยด้วย(เผื่อเขาจะมาอ่านเจอหนักจะได้เป็นเบา)ตอนนี้ภรรยาผมไปปฏิบัติธรรมอยู่ที่มูลนิธิแนบไปได้10กว่าวันใกล้จะกลับแล้วด้วย นี่แหล่ะชีวิตครอบครัวของผมยังดีที่ผมเป็นหมันถาวรคือไม่มีลูก ไม่อย่างนั้นต้องเลี้ยงไอ้ตัวเล็กอีก เวลาเล่าให้เพื่อนผู้ชายฟังส่วนมากมักจะเห็นใจและเข้าใจ แต่เวลาเล่าให้เพื่อนผู้หญิงฟัง เขาจะหัวเราะเหมือนสะใจยังไงไม่รู้คงจะพวกเดียวกันพอเห็นพวกผู้ชายเพรี่ยงพล้ำเลยดีใจ ผู้หญิงใจร้ายเอาแต่ใจ ผมเกือบลืมถามว่าผมทำกรรมอะไรมาถึงเป็นอย่างนี้มีวิธีแก้ใหมแบบอย่างรวดเร็วทันใจน่ะ แค่นี้ก่อนนะไปถูบ้านก่อนสายแล้ว ขอบคุณครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#2 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 08:27 AM

นั่งสมาธิอธิษฐานไปค่ะ
เราก็ต้องยอมเขาไปก่อน

เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#3 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 09:10 AM

นึกถึงสิ่งดี ๆ ของเค้านะคะ happy.gif

#4 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 09:30 AM

แต่ไม่ท้อนะเพราะเราเป็นคนเลือกเขามาเอง

ผมชอบแนวคิดนี้ครับ ส่วนตัวผมคิด (แค่คิดเพราะยังไม่มีเลยไม่รู้ 555) กลัว ไม่กลัว หรือแค่เกรงใจไม่เป็นประเด็นหรอกครับ เพราะถ้าเราทำแล้วสบายใจ เป็นสิ่งที่ถูกต้อง ครอบครัวมีความสุข ก็ไม่เห็นเป็นอะไรเลย แต่อ่านไปอ่านมา ครูบาอาจารย์ท่านพูดถูกนะครับว่าการมีครอบครัวนี่มันลำบากจริงๆ ทำให้เสียแผนหมดเลย

#5 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 09:34 AM

อือ...น่าเห็นใจคุณสาคร...อิอิ
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#6 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 09:36 AM

ขอขำก่อนนะ เดี๋ยวมาตอบ (ขออภัย อย่าว่าซ้ำเติมเลยนะคะ ไม่ได้ซ้ำเติมเลย โหสิๆ ก็มันขำจริงๆ อ่ะ) ฮ่าๆๆๆ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#7 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 09:37 AM

ส่ง Case Study สิครับ คุณสาคร
แล้วให้เธอมาดูด้วยกัน
ครูไม่ใหญ่อาจช่วยได้
อะไรๆ อาจจะดีขึ้น

" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#8 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 09:40 AM

ส่ง Case Study สิครับ คุณสาคร

ใช่ค่ะ good Idea เลยค่ะ happy.gif

#9 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 09:50 AM

กลับมาตอบแล้วค่ะ จริงๆ แล้ว น่าเห็นใจมากกว่านะคะ

สันนิษฐานนะคะ ภรรยาคุณชาตินี้ อาจจะเคยเป็นแม่ของคุณมาก่อน ในอดีตชาติ หลายภพหลายชาติ หรือเป็นเจ้านายผู้ใกล้ชิด หรือหัวหน้า ที่คุณต้องเคารพมาหลายภพหลายชาิติ ก็เลยติดมาในปัจจุบันชาตินี้น่ะค่ะ แต่ถ้าจะให้ชัวร์ ส่งเคสดีที่สุดค่ะ

ที่บ้านติดจานดาวธรรมรึยังคะ ถ้ายัง ก็ติดเลยสิคะ แต่ถ้าภรรยายังไม่ให้ติด ก็ลองชวนเธอมาปฎิบัติธรรม มานั่งสมาธิวันอาทิตย์ โดยอ้างว่า เห็นเธอชอบนั่งสมาธิ เราลองใช้เวลาวันอาทิตย์ซึ่งเป็นวันของครอบครัว ไปลองนั่งสมาธิที่วัดพระธรรมกายกันดูดีไหม มาลองทำกิจกรรมร่วมกันฉันสามีภรรยา ที่น่ารัก ร่วมกับเพื่อนพี่น้องทางธรรม ต้องใช้เวลาหน่อยนะคะ เอาใจเธอไว้ก่อน แล้วให้เธอเริ่มค่อยๆ ซึมซับ กับสิ่งที่หลวงพ่อสอน เรื่องเบญจกัลยานี คุณอาจจะยังไม่ต้องบอกเธอด้วยตัวของคุณเอง แล้วสุดท้าย หาทางติดจานดาวธรรม จะได้ดูด้วยกันที่บ้านนะคะ รับรองว่า ถ้าเธอได้ดูแล้ว เธอจะเริ่มค่อยๆ เปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นได้ค่ะ

่เดี๋ยวหลวงพ่อท่านจะสอนเองค่ะ ว่า การเกิดเป็นผู้หญิง เพราะมีกรรมกาเม ติดตัวมา หากอยากเกิดเป็นชาย ก็ต้องถือศีลแปด อย่างน้อยวันพระ ปรนนิบัติสามีเยี่ยงเทวดา ตื่นก่อน นอนทีหลัง ฯลฯ แล้วจะได้เกิดเป็นชายอีก คุณสาครไม่ต้องไปบอกเธอนะคะ ลองค่อยๆ ทำไปตามแผนนี้เรื่อยๆ หากหาหนังสือเกี่ยวกับเบญจกัลยานีได้ ก็ลองเอาไปวางทิ้งๆ ไว้ที่โต๊ะในบ้าน บริเวณที่เธอสามารถเห็นได้ชัดๆ ไม่ต้องยัดเยียดให้เธออ่าน แต่ให้เธออ่านเองด้วยความเต็มใจ อะไรเงี้ยค่ะ

สุดท้าย พาขึ้นพณาวัฒน์เลยนะคะ บอกว่าจะพาไปฮันนีมูน ไปพักผ่อนบนรีสอร์ท แล้วก็ได้ปฎิบัติธรรมด้วย บรรยากาศดีมาก ไปเที่ยวกัน ครอบครัวเราจะได้มีความสุข ฯลฯ เมื่อขึ้นไปแล้ว คุณสาครอาจจะไปกราบเรียนขอความเมตตาจากพระอาจารย์ท่านนอกรอบเล่าให้ท่านฟังถึงปัญหาของคุณและครอบครัว แ้ล้วขอความเมตตาท่าน ช่วยบอกวิธีแก้ปัญหาครอบครัวที่สามีเกลียมัว ในรอบการนั่งสมาธิเลย ภรรยาคุณจะได้ฟังโดยอัตโนมัติ หรือตอนเวลาที่ท่านเดินมาพบเจอคุณกับภรรยา ก็ให้ท่านเทศน์สอนเรื่องเบญจกัลยานี และเหตุผลว่าทำไมต้องเป็นเบญจกัลยานี เอาให้เคลียร์กันไปเลย (โดยที่คุณสาครกับพระอาจารย์ อาจจะเตี๊ยมกันมาก่อน) อะไรประมาณนี้ค่ะ อ้อ อย่าลืมถวายปัจจัยท่านด้วยนะคะ จะได้ไม่เป็นหนี้ในคำสอนของท่านน่ะค่ะ

พอจะเป็นประโยชน์ได้บ้าง ไม่มากก็น้อยล่ะค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#10 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 09:51 AM

.ช่ครับส่ง Case Study เลย
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#11 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 09:59 AM

ตอนเห็นกระทู้ก็งงๆ ไม่รู้จะตอบยังไง เพราะไม่มีประสบการณ์อ่ะครับ
และก็ไม่เคยเจอคำถามทำนองนี้ด้วย

แต่พอมาอ่านคำตอบของคุณฟ้าร้างก็เห็นด้วยครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#12 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 10:00 AM

สงสัยเป็นอย่างคุณ ฟ้าร้าง บอกนะครับว่าเขาอาจจะเคยเป็นแม่ผมมาก่อน รู้สึกว่าจะให้โอวาทกับผมแทบทุกวัน ผมอายคนเหมือนกันที่เขาหาว่าผมกลัวเมีย จริงๆแล้วผมก็ ***กลัวจริงๆ***ฮิฮิๆ ยอมรับจ้า ขอบคุณ คุณฟ้าร้างมากนะครับที่เข้าใจ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

#13 Locked merit

Locked merit
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 10:15 AM

คือคุณเป็นคนดี น่ารัก ใจดีหน่ะครับ แล้วก็รักภรรยามาก แต่ค่อนข้างจะใจอ่อนนะ ผมเองก็เคยเป็นแบบนี้ แต่หลังจากนั่งสมาธิมากๆ เอาบุญมากๆ ใจมันเริ่มมีคุณภาพกว่าเดิมมากขึ้น ต้องขอพูดตรงๆ คือ ภรรยาคุณ เขารู้จักคุณเขาจับจุดอ่อนคุณได้ครับ จึงใช้วิธีดุไปคุณก็กลัว บางอย่างเธอก็ทำถูกนะครับ เช่นบางทีถ้าคุณทำไม่ค่อยถูก เธอดุแล้วคุณก็ทำถูกต้อง แต่ว่ามันยอมได้ไงครับ ถ้าบางอย่างคุณถูก คุณจะยอมเพราะความรัก ความปรานีปรานอมนั่นแหละครับ สามีภรรยาบางคู่ใช้หลัก สามีคือช้างเท้าหน้า ภรรยาคือช้างเท้าหลัง บางคู่ใช้หลัก สามืคือช้างเท้าขวาและเท้าหลัง ภรรยาคือช้างเท้าซ้ายและเท้าหลัง คือ 50 50 นั่นเอง คือเดินไปคู่เคียงกัน แต่ดูแล้ว ของคุณคือ ภรรยาคือช้างเท้าหน้า สามีคือช้างเท้าหลัง โดยส่วนใหญ่แล้วนะครับ 50 50 น่าจะดี หรือไม่ก็ สามี 55 ภรรยา 45 หรือจะยอมเธอหน่อยก็ได้ ถ้ารักเธออยากปรองดอง ภรรยา 55 สามี 45 แต่จำไว้นะครับ ยอมมากกว่านี้เสียรังวัดหมด ดูนะครับ นางวิสาขา ซึ่งเป็นพระโสดาบันมาตั้งแต่ 7 ขวบ เข้าไปเป็นอันหนึงอันเดียวกับพระธรรมกาย 5 วา ตั้งแต่เจ็ดขวบ มีบริวาร 500 คน พอแต่งงานเข้าไป พ่อให้โอวาท เช่น ตื่นก่อนนอนทีหลังสามี และ พ่อแม่สามี บูชาไฟ คือบูชาพ่อแม่ สามี และสามี ความในไม่ให้ออก ความนอกไม่ให้เข้า ฯลฯ พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ก็บอก type คือชนิดของภรรยา ไว้ 7 ชนิด คือ 1.ภรรยาที่เปรียบเสมือนโจร 2. ภรรยาที่เปรียบเหมือนเพชรฆาต 3. ภรรยาที่เปรียบเสมือน 4 ภรรยาที่เปรียบเสมือนแม่ 5. ภรรยาที่เปรียบเสมือนเพื่อน 6 ภรรยาที่เปรียบเสมือนน้องสาว 7.ภรรยาที่เปรียบเสมือนทาส 3 ชนิดแรกใครได้ไปเป็นภรรยาก็ลำบากครับ 4 ชนิดหลัง คือภรรยาที่ดี แม้นางวิสาขา หรือ ภรรยาที่ดีมาก ก็ยังตัดสินใจจะเป็นเหมือน ภรรยาชนิดที่เจ็ดเลยครับ ครูบาอาจารย์ท่านก็พูดเป็นนัยๆ ว่า ภรรยาควรจะเป็นอย่างภรรยาแบบที่ 7 หลายๆ คนที่เขียน case study มาถึงหลวงพ่อ ก็ตัดสินใจกราบสามี ทั้งๆ ที่ เมื่อก่อนไม่เคยทำ คุณลองคิดดูเอาเองนะครับ แม้ถ้าภรรยาคุณเป็นคนไปทำงาน เอาเงินมา support เจือจุนบ้าน แล้วคุณต้องเป็นพ่อบ้าน ทำงานบ้านก็ตามที ลองให้เธอไปทำสมาธิกับหมู่คณะ มาช่วยงานวัดบ้างซิครับ มากราบพระที่วัด เดี๋ยวก็จะดีขึ้น

#14 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 10:17 AM

ส่งเคสเลยพี่
ผมเชียร์สุดๆ
สาบานสิเอ้า!

" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#15 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 11:00 AM

เลือกมาแล้ว..ก็คงต้องประคับประคองกันไปละค่ะ

อ่านเรื่องคุณสาครแล้วก็นึกถึงที่ผู้ใหญ่เคยพูดให้ฟังว่า

การเลือกคู่ครองก็เหมือนกับการซื้อลอตเตอรี่

ถ้าโชคดีก็อาจถูกรางวัล คือได้คนดีๆมาเป็นคู่ชีวิต

แต่ส่วนใหญ่ โอกาสถูกรางวัลมีน้อย ก็ต้องอดทนกันไป

อ่านที่เล่าก็รู้สึกแค่ว่าเธออาจจะดุไปนิดนึง แต่ดูรวมๆก็โอเคนี่คะ

เพราะเธอปฏิบัติธรรมด้วย..และเธอก็เป็นคนที่คุณเลือกมาด้วยความรัก

แต่ถ้าอยากทราบว่า..ทำไมจึงเป็นเช่นนี้ ohmy.gif

และเพราะอะไรเธอจึงดุเฉพาะกับคุณสาคร...เขียนเคสสิคะ.. happy.gif

ถ้าไม่ทราบว่าจะเริ่มต้นเขียนอย่างไร ยินดีช่วยเขียนให้นะคะ.. happy.gif
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#16 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 11:05 AM

มี่กี่เปอร์เซ็นต์น้าที่ผู้ชายกลัวภรรยา
อยากทราบว่าทำไม คงต้องส่งเคส
คุณสาครก็ดีนะคะ คงรักภรรยามาก เลยเกรงใจมาก ( ไม่ได้กลัวซักกะหน่อย 555 )
แต่ไม่ดีกลับภรรยาคุณนะคะ เพราะหญิงยังไงก็เป็นเพศอาภัพ ถ้าอยากมีสามีก็ต้องดูแลสามีเยี่ยงเทวดาได้ ม่ายงั้นอย่าแต่งงานดีกว่า

#17 ขอบฟ้า

ขอบฟ้า
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 11:13 AM

จริงๆ แล้วคุณสาครคงไม่ได้กลัว แค่เกรงใจใช่มั้ยค่ะ red_smile.gif อิๆๆ

#18 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 11:16 AM

สันนิษฐานว่า
ชาติก่อนๆคงเคยเป็นภรรยาที่ชอบข่มขู่สามีให้กลัว อยู่ใต้อำนาจมั้งครับ
ชาตินี้ก็เลยโดนบ้าง

ถ้าเป็นหลวงพ่อ ท่านคงจะบอกว่า "ก็เป็นภาพตัวลูกในอดีตนั่นแหละ"
ประมาณนี้มั้งครับ เดาๆเอา
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#19 jumily

jumily
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 11:34 AM

ถ้าคุณสาครไม่มีความทุกข์ก็ไม่น่ามีปัญหานะคะ
แต่หน้าที่ของภรรยาที่ดีก็คือต้องปฏิบัติกับสามีเยี่ยงเทวดา และสามีก็ต้องปฏิบัติกับภรรยาเยี่ยงเทพธิดาเหมือนกัน
คุณอาจจะรักภรรยามาก จึงเกรงใจมาก
อาจเป็นภาพในอดีตของคุณก็ได้ ถ้าทุกข์ใจก็นั่งธรรมะมากๆนะคะแล้วก็อธิษฐานจิตช่วย
ทางหยาบก็พยายามทำให้เค้ารู้ว่าภรรยาที่ดีควรทำตัวอย่างไร
แต่ถ้าอยากรู้จริงๆก็ส่ง case ก็น่าจะดีสุดค่ะ

sleepless

#20 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 11:44 AM

พระราชาใดชนะคนที่ไม่ควรชนะ พระราชานั้นไม่ชื่อว่าเป็นพระราชา
ผู้ใดเอาชนะเพื่อน ผู้นั้นไม่ชื่อว่าเป็นเพื่อน
ภรรยาใดย่อมไม่กลัวเกรงสามี ภรรยานั้นไม่ชื่อว่าเป็นภรรยา
บุตรเหล่าใดไม่เลี้ยงดูมารดาบิดาผู้แก่แล้ว บุตรเหล่านั้นไม่ชื่อว่าเป็นบุตร
ในที่ประชุมใดไม่มีสัตบุรุษ ที่ประชุมนั้นไม่ชื่อว่าสภา
ชนเหล่าใดไม่พูดเป็นธรรม ชนเหล่านั้นไม่ชื่อว่าเป็นสัตบุรุษ คนผู้ละราคะ โทสะ โมหะ ได้แล้ว พูดเป็นธรรม นั่นแล ชื่อว่าเป็นสัตบุรุษ
บัณฑิตผู้อยู่ปะปนกับคนพาล เมื่อไม่พูด ใครๆ ก็ไม่รู้ว่าเป็นบัณฑิต แต่ว่าบัณฑิตเมื่อพูดแสดงอมตธรรม ใครๆ จึงจะรู้ว่าเป็นบัณฑิต เพราะเหตุนั้น บัณฑิตพึงกล่าวธรรมให้กระจ่าง พึงยกธงของพวกฤาษี ฤาษีทั้งหลาย มีคำสุภาษิตเป็นธง ธรรมแลเป็นธงของฤาษีทั้งหลาย.

ที่มา
คัดลอกบางส่วนจากพระคาถาใน มหาสุตโสมชาดก พระเจ้าสุตโสมเว้นบาปเพราะฟังธรรมของกาฬหัตถี
http://84000.org/tip...php?B=28&A=2589
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#21 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 12:01 PM

คุณฟ้าร้างครับ ขอบคุณมากครับที่แนะนำให้ส่ง Case Study ผมขอปรึกษาภรรยาผมก่อนนะครับได้ผลยังไงจะติดต่อกลับอีกครั้ง ขอบคุณทุกท่านนะครับ

#22 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 12:44 PM

เคยมีเคส อดีตองครักษ์ อดีตชาติอธิตฐานจิต ให้ได้ครองคู่กับเจ้าหญิง และมาชาตินี้ก็ได้ครองคู่สมใจ และมาร่วมบุญกับหมู่คณะ อดีตองครักษ์ก็จะเกรงใจอดีตเจ้าหญิงมากๆ

ของคุณสาครเข้าข่ายเคสนี้ใหมครับ บางครั้งความคิดกลัวอาจจะเกิดจากเรารักเขามากก็ได้นะ ไม่อยากให้มีปากเสียง ไม่อยากให้ไม่สบายใจ ก็ชวนกันมาสร้างบารมีกันบ่อยๆนะครับ

#23 sun of peace

sun of peace
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 02:24 PM

กลัวเมียก็ดีแล้วครับ ผู้ชายแบบนี้ผู้หญิงคนไหนก็อยากได้เป็นสามีด้วย แต่ต้องกลัวอย่างมีเหตุมีผลด้วยนะครับ ไม่ใช่กลัวไปซะทุกเรื่อง เรียกว่าเกรงดีกว่า ให้ความเคารพรักซึ่งกันและกัน แต่ว่าเวลาคุณสาครทะเลาะกับเมียทำไงครับ หรือว่าไม่เคยทะเลาะกันเลย เพราะมัวแต่กลัววว biggrin.gif

จะครองเรือนไปสักกี่ร้อยปีก็ครองไปเถิด งานเรื่องของคนอื่นเค้าทั้งนั้น เรื่องของพญามารทั้งนั้น ไม่ใช่เรื่องของตัว ไม่ใช่งานของตัว ไปทำงานให้พญามารเค้าทั้งวันทั้งคืน เอาเรื่องอะไรไม่ได้

#24 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 03:50 PM

ยังไม่เคยมีประสบการณ์แบบนี้อ่ะไม่พูดจะอธืบายไงดี
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#25 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 03:56 PM

[attachmentid=7741]

ริชาร์ด เกียร์ "ขอเป็นกำลังใจให้คุณสาคร..."

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  richard.jpg   22.58K   19 ดาวน์โหลด

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#26 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 05:10 PM

สงสัยอ่ะค่ะ unsure.gif

ริชาร์ด เกียร์ เขาเกรงใจภรรยาเหมือนกันเหรอคะ ? ohmy.gif
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#27 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 06:37 PM

ภรรยา ไหนอะครับ ในภรรยา7ประเภทอะ บอกหน่อยได้มั๊ยครับ
-----------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#28 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 10:49 PM

สงสัยเป็นกรรมเก่า ของคุณสามี
แต่ว่า ก็อดทนกันไปนะคะ นั่งสมาธิมากๆ อธิษฐานดี ๆ น่าจะดีขึ้นนะคะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#29 jolie_pim

jolie_pim
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 12:28 PM

เวลาที่คุณรู้สึกกลัวเขาเนี่ย คือเวลาที่คุณทำผิดต่อเขาบางอย่างใช่ไหมคะ ?
แบบนี้จะไปโทษว่าเป็นความผิดของฝ่ายภรรยาไม่ได้หรอกค่ะ เพราะเท่าที่อ่านเรื่องราวดู ภรรยาของคุณก็เป็นคนดีคนหนึ่งค่ะ
ลองคิดดูว่าเวลาที่คุณทำตัวดี ๆ ไม่นอกลู่นอกทาง คุณมีความรู้สึกว่ากลัวเขาไหมล่ะคะ ?

#30 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 12:43 PM

เออ.. ที่คุณ iolie pim พูดก็อาจจะเป็นไปได้ เพราะบางที เผลอรีดเสื้อเขาใหม้ ทำชามแตก อืมม!!!!!สมควรที่เราจะกลัวเพราะว่าเราผิดเอง ขอบคุณครับ