ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

วางมือถือใกล้ตัวขณะหลับ อันตรายแฝงในภัยเงียบ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 phani

phani
  • Admin_Article_VDO
  • 425 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2014 - 12:49 PM

วางมือถือใกล้ตัวขณะหลับ อันตรายแฝงในภัยเงียบ

แนบไฟล์  content_14477_1469160791-1.jpg   17.87K   21 ดาวน์โหลด

ชาว Lnw คนไหนบ้างที่ติดนิสัยตั้งนาฬิกาปลุกด้วยมือถือ หรือเวลาคุยกับกิ๊กกับแฟนเสร็จในตอนกลางคืนแล้วชอบวางโทรศัพท์ไว้ใกล้ตัว เผื่อตอนเช้าเสียงนาฬิกาปลุกดังหรือมีคนโทรมาจะได้ไม่ต้องลุกหรือเอื้อมมือไกล เรียกว่าเอาความสบายเป็นหลักดีกว่า เชื่อว่าหลายคนคงมีพฤติกรรมที่กล่าวมาข้างต้น เพราะผู้เขียนเองก็จัดเป็นหนึ่งในนั้นเช่นกัน ซึ่งคุณรู้หรือไม่ว่านิสัยติดสบายแบบนี้นี่แหละที่แฝงไว้ด้วยอันตรายที่ค่อยๆ คืบคลานเข้ามาทำลายสุขภาพโดยที่เราไม่รู้ตัว วันนี้เลยขอนำความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้มาฝากกันคะ

เป็นที่ทราบกันดีอยู่แล้วว่าโทรศัพท์มือถือของเรานั้นมีคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าเป็นปัจจัยหลักที่ก่อให้เกิดมะเร็ง สังเกตุง่ายๆ จากการคุยติดต่อกันเป็นเวลานานหลายชั่วโมง มักจะมีอาการปวดหู บางครั้งอาจลามไปถึงศีรษะก็มี เคยมีรายงานฉบับหนึ่งได้ระบุถึงอันตรายจากการคุยโทรศัพท์แบบแนบหูว่า  “การถือโทรศัพท์แนบหูทำให้เกิดการดูดซับพลังงานที่สมองซึ่งปริมาณการดูดซับขึ้นอยู่กับการออกแบบตัวเครื่องและเสาอากาศ ลักษณะการใช้และระดับสัญญาณระหว่างตัวเครื่องและสถานีฐาน ที่สำคัญคือ สมองเด็กจะได้รับคลื่นมากกว่าผู้ใหญ่ 2 เท่า และไขกระดูกของกระโหลกศีรษะเด็กจะได้รับคลื่นมากกว่าผู้ใหญ่ 10 เท่า นอกจากนี้ผลการศึกษายังพบว่า กลุ่มที่ใช้โทรศัพท์มากกว่า 1,640 ชั่วโมง จะมีความเสี่ยงมากขึ้นต่อการเป็นมะเร็งสมองชนิด Glioma หรือเนื้องอกในสมองข้างเดียวกับที่ใช้โทรศัพท์ซึ่งเป็นส่วนที่ได้รับคลื่นสูงที่สุด”

แนบไฟล์  49035208_1.jpg   88.86K   20 ดาวน์โหลด

“ซึ่งจากผลสำรวจของสบท. ที่จัดทำขึ้นร่วมกับมหาวิทยาลัยอัญสัมชัญหรือเอแบคโพลพบว่า คนไทยมีพฤติกรรมที่ความเสี่ยงต่อการได้รับคลื่นสัญญาณนอกจากการใช้งาน พบว่า ร้อยละ 64.5 นิยมวางโทรศัพท์เคลื่อนที่ไว้ที่หัวเตียงพร้อมกับเปิดเครื่องไว้ในเวลานอน ร้อยละ 41.6 ใส่ไว้ในกระเป๋ากางเกงหรือกระเป๋ากระโปรง และร้อยละ 23.7 นิยมใส่ไว้ในกระเป๋าพกพา”

จากผลสำรวจดังกล่าวทำให้เราเห็นว่า คนส่วนใหญ่มักวางโทรศัพท์มือถือเอาไว้ใกล้ตัวขณะนอนหลับโดยไม่ปิดเครื่อง  มิหน่ำซ้ำบางคนยังชาร์ทแบตไว้ใกล้ตัวด้วย ฉะนั้นทางออกที่ดีที่สุดคือการปิดเครื่องแล้ววางให้ห่างจากตัว แต่หากมีความจำเป็นที่ไม่สามารถปิดเครื่องได้ก็ควรวางโทรศัพท์ให้ห่างจากเตียงนอนในระยะหนึ่ง เพื่อลดความเสี่ยงในการได้รับคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าเกินความจำเป็นคะ

ขอบคุณข้อมูลจาก : n3k

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2014 - 01:45 PM

ไม่มีผลการวิจัยทางวิชาการใดๆ เกี่ยวกับเรื่องนี้  เป็นเพียงความเห็นของเจ้าของบทความเองทั้งสิ้น  โปรดใช้วิจารณญาณในการเชื่อถือด้วยครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2014 - 09:43 PM

รู้สึกงุ้งงิ้งๆในหัวเหมือนกันนะคะ เวลาเอามือถือขึ้นไปนอนด้วย เหมือนหลับไม่สนิท แสดงว่าคิดไปเองว่าเป็นเพราะคลื่นมือถือหรอคะ ?_?

#4 ตะกร้าอีกใบ072

ตะกร้าอีกใบ072
  • 152 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2014 - 09:53 PM

ส่วนตัวผมเอง เรื่องนี้มีผลต่อสุขภาพตอนตื่นอย่างเห็นได้ชัดมาก คือตื่นมาแล้วถ้ามีมือถืออยู่ใกล้ตัว จะล้าร่างกาย เหมือนหลับไม่สนิท ไม่กระปรี้กระเปล่าแม้หลับเต็มตื่น บางครั้งก็รู้สึกปวดหัว

เคยทดลองเอาออกผลต่างกันชัดเจนเลยครับ  คือไม่มีอาการ แต่ถ้ามีมือถือมาใกล้ๆก็รู้สึกเป็นแบบที่เขียนไว้ข้างบน

ตอนนี้ไม่เอามาใกล้ตัวเลยครับ เข้ากะเเล้วหลับฝันดี

#5 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2014 - 10:21 PM

ไม่มีผลทางกายภาพที่มีคำอธิบายทางการแพทย์  

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ