ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * - 4 คะแนน

คำสารภาพของคนอคติต่อหลวงพ่อธัมมชโย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 41 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 09:14 AM

แหมแต่คำทำนายที่คุณแดงดีหามานี่ก็ ไม่ธรรมดาจริงๆ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#32 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 12:28 PM

ขอแก้ไขคำผิด..

ทำไมปรากฏการณ์ อัศจรรย์ตะวันแก้ว
ที่ร่ำลือตามหน้าหนังสือพิมพ์เดือน กันยายน – ตุลาคม พ.ศ.2542

เป็น กันยายน – ตุลาคม พ.ศ.2541

Juddgment day

Judgment day

ป.ล. เรื่องที่ผมเอ่ยถึง เป็นเพียง ความสนใจ ที่ี้ อยู่ในอดีต
เป็นเพียงทัศนะที่ยอมรับว่า
เข้าข้างความรู้และประสบการณ์ ของตัวเอง

ส่วนว่า ความจริงเป็นเช่นไร ตอนนี้ไม่ได้สนใจแล้วครับ
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#33 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2006 - 08:34 AM

สาธุ สาธุ สาธุ บุญที่ข้าพเจ้าได้ตั้งใจทำดีแล้วทั้งหลาย ขอใหเพื่อน กัลยาณมิตรทุกท่าน ขอจงได้รับผลบุญพร้อมกันทุกท่านเทอญ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#34 ปลึ้มในบุญ

ปลึ้มในบุญ
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 August 2006 - 05:51 AM

สาธุ ค่ะคุณสาทร โอ้โฮ คุณเถลิงเกียรติ เก่งจังขอบพระคุณมากเลยที่ได้รู้ลึกซึ้ง ข้อมูลเยี่ยม สาธุค่ะ
จากเด็กอนุบาลฝันในฝันน้องใหม่ค่ะ

#35 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2007 - 08:05 PM

อนุโมทนากับเจ้าของกระทู้และผู้ตอบกระทู้ทุกท่านครับ สาธุๆๆ laugh.gif laugh.gif laugh.gif laugh.gif laugh.gif

#36 q[-``-]p ~i\!ATT 

q[-``-]p ~i\!ATT 
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2008 - 11:26 PM

คุณเถลิงเกียรติ เก่งจังเลยค่ะ
ได้ความรู้ที่อยากรู้มานาน
ตอนนี้กระจ่างแล้วค่ะ
อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

อนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้ด้วยนะคะ
ครูไม่ใหญ่บอกว่า
อดีตที่ผิดพลาดลืมให้หมด
ลืมให้หมดเลยนะ
บาปทุกชนิดอย่าได้ทำเพิ่ม
ตอนนี้เราต้องสร้างแต่บุญเท่านั้นนะคะ

ยินดีต้อนรับกลับบ้านเรานะคะ

_/l\_

"  ไกลพ่อใจเราเข้ากลาง
แม้ห่างเข้ากลางเหมือนใกล้
ใกล้พ่อใจห่างกลางไป
เหมือนไกลพ่อลับลิบตา 
"

`๏`

" ใจพ่อไม่เคยห่างไกล
อยู่ใกล้หรือไกลเหมือนใกล้
ลูกเอ๋ยอยู่กลางจำไว้
อยู่ไกลเหมือนใกล้พ่อเอย"

_/l\_

..................................

#37 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2008 - 09:28 PM

อนุโมทนากับเจ้าของกระทู้และผู้ตอบกระทู้ทุกท่านครับ สาธุๆๆ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#38 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 April 2008 - 05:51 PM

สาธุ สาธุ สาธุ กับคุณสาทร
และคุณเถลิงเกียรติ ข้อมูลชัดเจน เน่นปึ๊ก ได้ความรู้เรื่องคำพยากรณ์ชัดเจนกระจ่างมากกว่าเดิมเลยค่ะ

เหตุการณ์ในภาคใต้ก็เช่นกัน การทำร้ายพระสงค์(ขออภัยถ้าเขียนผิด) ก็มีอะไรมากกว่าที่เราคิด มากว่าที่เราเห็น
และน่าคิดถึงเบื้องหลังของสิ่งเหล่านั้นอย่างที่คุณ เถลิงเกียรติ กล่าวไว้ข้างต้น ถ้าไม่คิดก็ไม่เห็นอะไร พอยิ่งคิดก็ยิ่งน่ากลัว น่ากลัวถึงกำลังสนับสนุนที่ยังต่อเนื่องจนมาถึงบัดนี้ ทำไมทำร้ายพระ ทำไมสนับสนุนได้นาน ชาวบ้านธรรมดาใยโกรธแค้นพระถึงขนาดลงมือทำร้าย ใยโกรธแค้นได้นาน

เรื่องความมั่นคงของประเทศ การเมือง ศาสนา มีเรื่องแผนการ,การสอดแนมและวิธีการที่ซับซ้อน วิธีการทางทหาร จนยากจะมองเห็นต้นตอได้ง่ายๆ(อย่างในหนังฝรั่ง ปัจจุบันนี้กลายเป็นจริงไปแล้ว เพียงแต่มันแยบยล ซึ่งเราๆ คนธรรดาไม่สามารถรู้ได้) (ขออภัยถ้าไม่เหมาะสม กรุณาลบความเห็นนี้ได้ทันที)

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#39 Peace_Pls

Peace_Pls
  • 152 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 May 2008 - 12:17 PM

อนุโมทนากับคุณสาครด้วยนะคะ ... บุญในตัวได้ส่งผลแล้วล่ะค่ะ ..จะให้ดีนี่อยากให้มีคนที่เปลี่ยนแปลงตัวเองได้ และใช้หลักเหตุและผลอย่างคุณสาครมากๆจังเลย สาธุๆๆๆๆ
~ สักวันฉันจะต้องโตใหญ่ เป็นตะวันสดใสดับความสลัว ในดวงใจชาวโลกที่หมองมัวส่องสว่างทั่วอนันต์จักรวาล ~

#40 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 August 2008 - 01:49 PM

ผมเป็นคนหนึ่งที่อยากกราบขอขมาท่านเนื่องจากเคยคิดไม่ดีกับท่านครับ

#41 usr23299

usr23299
  • 97 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2008 - 02:05 PM

เป็นบุญของผมจริงๆเลยครับที่ในช่วงที่วัดมีข่าว นั้นผมยังเป็นเด็กอยู่ และไม่รู้เรื่องข่าวว่าร้ายวัดเลย แต่พอโตมาแล้ว พอได้รู้เรื่องว่าร้ายวัด ผมก็ไม่สะทกสะท้าน เพราะผมเชื่อมั่นในคุณงามความดีของหลวงพ่อ เราได้มาเห็นกับตาตัวเองและสัมผัสได้ถึงความดีอันเกินที่จะประมาณของท่าน พอได้มารู้จักกับวัด แรกเห็นผมก็รักวัด รักหลวงพ่อทันทีครับ และได้ฟังธรรมอันทรงคุณค่ารวามถึงประวัติของมหาปูชนียาจารย์และ ความจริงของชีวิตที่ท่านได้สั่งสอน

#42 มะลิเหนือ

มะลิเหนือ
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 08:19 PM

ขอให้มีความสุขมากๆๆๆๆๆๆนะค่ะ สาธุ

ไฟล์แนบ

รักเป็นคนดี