ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอคำแนะนำครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr37110

usr37110
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2010 - 01:46 AM

สวัสดีครับ พี่ๆผู้ใจบุญ
ก่อนอื่นขอเรียนก่อนครับว่า ผมนั้นเข้าวัดนี้มาตั้งแต่เด็กแล้ว คุณแม่ผมเป็นคนพาเข้ามา ผมก็ได้เข้าวัดมาเรื่อยๆแต่ก็ไม่สม่ำเสมอนัก เคยได้บวช เคยได้ไปปฏิบัติธรรมที่เขาใหญ่(ไปก้บเพื่อน1คน)กับภูเรือ(ไปคนเดียว) ผมมีความคิดว่าเคยอยากบวชตลอดชีวิตผมยอมรับตรงๆครับว่าไม่แน่ใจว่าถึงเวลาจะเปลี่ยนใจไหม ผมมีพี่น้องสองคนครับ ผมเป็นคนน้อง กำลังเรียนปริญญาตรีคณะวิศวกรรม มีปัญญาเรื่องเรียนครับคือเรียนไม่ผ่าน พ่อกับพี่จบวิศวทั้งคุ่ครับ ที่บ้านทำธุรกิจส่วนต้วซึ่งแม่ทำอยู่คนเดียว พ่อไม่ช่วยแม่เลย เล่นแต่การเมือง ส่วนพี่มีงานที่ดีทำครับการที่จะกลับไปช่วยแม่คงมีโอกาสน้อย ปัญญาหาของผมคือ ถ้ากระผมอยากที่จะบวชเป็นเวลานาน กระผมเป็นห่วงคุณแม่ครับ กลัวว่าท่านจะต้องทำงานเหนื่อยไม่มีคนช่วย ท่านก็เริ่มจะอายุมากแล้ว ผมอยากให้ท่านได้พักๆบ้าง ที่ผมอยากบวชกระผมยอมรับเลยครับว่า ผมอาจจะติดขัดเรื่องเรียนก้เลยจะบวช เพราะว่า ถ้าไม่สามารถทำให้แม่ภูมิใจเรื่องนี้ได้ก้จะทำให้คุณแม่ภูมิใจกับการบวชครับ ตอนนี้ผมก้อายุ26ปีแล้ว ผมควรทำอย่างไรดีครับ ขอพี่ๆแนะนำด้วยครับ
ปล. ผมเรียนคณะวิศวกรรมโยธาครับ เกี่ยวกับก่อสร้าง ผมเห็นว่าทางวัดมีการก่อสร้างอีกนาน ผมอยากใช้ความรุ้ที่มีช่วยทางวัดอ่ะครับ ในขณะเดียวกันผมก้ได้ความรู้จากการช่วยวัดและผมก็ได้บวชอีกด้วยครับ

#2 Chonchai007

Chonchai007
  • Admin_Article_Only
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2010 - 08:49 AM

ตั้งใจตเรียนให้จบดีกว่าไหม ระหว่างนี้ก็ตั้งใจดูแลครอบครัวไปด้วย เมื่อไม่มีปัญหาแล้วก็เข้ามาบวชเลย อย่าเข้ามาโดยมีห่วงเลยครับมันจะเป็นบาป ทำทุกอย่างทำหน้าที่ของเราให้สมบูรณ์พร้อมดีกว่าครับ อยู่ข้างนอกก็สามารถนั่งสามาธิทำพระนิพพานให้ได้เช่นเดียวกับการมาบวชเหมือนกันครับ เพี่ยงแต่ว่าเราอย่าตกงานบุญ พอมีงานบุญเราก้เข้ามาเอาบุญมีงานหยาบเราก็ไปทำงานหยาบให้เสร็จๆๆไปพอเสร็จแล้วเราก็มานั่งสมาธิทำใจให้ใสละเอียดอีกครับ อยู่ที่ไหนก็ช่วยงานพระพุทธศาสนาได้ทั้งนั้น ดีกว่าที่ว่าเราทำอะไรไม่สำเร็จสักอย่าง เช่นเรียนก้ไม่จบ ทำงานที่ไหนก็ไม่ได้ ฯลฯ สู้ทำแต่ละอย่างให้สำเร็จลุล่วงไปดีกว่า น่าชื่นชม มากกว่านะครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆๆนะครับ

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2010 - 09:04 AM

...ตั้งใจเรียนให้จบดีกว่าไหม ระหว่างนี้ก็ตั้งใจดูแลครอบครัวไปด้วย...
จำเป็นอย่างมากครับ ทำตามนี้ก่อนเลย อย่าเพิ่งไปห่วงเรื่องอื่น

ตั้งใจอยากจะบวช ก็พยายามอย่าหาเรื่องมาใส่ตัวครับ รักษาศีลให้ดี อย่าสร้างผังครองเรือน เมื่อเวลาที่ทุกอย่างลงตัวจะได้มาบวชได้อย่างไม่มีห่วงหน้าห่วงหลัง

ถ้าตั้งใจจริงๆ ได้บวชแน่นอนครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2010 - 09:05 AM

ถือเป็นอีกข้อคิดเห็นจากรุ่นพี่วิศวะคนนึงแล้วกันนะครับ

1. ถามตัวเองให้ชัดก่อนว่าทำไมอยากบวชตลอดชีวิต ถ้าตอบได้แล้ว ชัดแล้ว ก็ปักหมุดไปก่อน แล้วค่อยๆ ปรับผังชีวิตเราให้เหมาะสมนะครับ

2. เรียนให้จบ ย้ำ ว่าต้อจบ .... เพราะ การเรียนให้จบ ถือเป็นการพิสูจน์ตัวเองแบบหนึ่งที่วัดผลได้ชัดเจน พิสููจน์ว่าเราจะชนะใจเราเองไหม ชนะความขี้เกียจในตัวไหม หรือข้อบกพร่องอื่นๆ ที่เรามี และถือเป็นการพัฒนาตัวอย่างอีกรูปแบบหนึ่งด้วย ดังนั้น ฟันธงครับว่า "ต้องจบ"

3. เรื่องครอบครัว เราก็คงต้องช่วยให้เต็มความสามารถ แต่ว่าอย่าลืมว่าแต่ละคนแต่ละท่านก็มีกรรมเป็นของตัว เป็นทายาทแห่งกรรม มีกรรมเป็นกำเนิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธ์ ใครทำกรรมใดไว้ ก็ย่อมรับผลของกรรมนัั้น ผมว่าถ้าคุณแม่ท่านเข้าวัดมานานน่าจะเข้าใจนะครับ

4. ย้อนกลับไปข้อที่หนึ่ง "อยากบวชตลอดชีวิตจริงๆ รึ ถ้าจริง! ก็ ลุยเลยครับ" :-)

Happy&Smile
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#5 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2010 - 10:35 AM

จากหนังสือเดินไปสู่ความสุข...คำประพันธ์ของพระหนุ่มก่อนเป็นคุณครูไม่ใหญ่

บ่อยครั้งที่อาตมาปรารภให้คุณยายอาจารย์ (อุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง) ฟังว่าอยากบวชเพราะเบื่อทางโลก คุณยายไม่ยอม ให้เหตุผลว่า “เราต้องเรียนทางโลกให้จบปริญญาเสียก่อน แสดงให้เขาเห็นว่าเราก็มีความสามารถ ชาวโลกจะไม่ตำหนิเราได้ว่าไม่มีปัญญาจะเรียนหมดความพยายามจึงหนีเข้าวัด

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 usr37097

usr37097
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2010 - 11:42 AM

แนะนำความเห็นส่วนตัว
เรื่องมีครอบครัว+มีลูกแล้ว มันใหญ่กว่า เรื่องของแม่ และครอบครัว ของคุณอีก มันจิบจ้อยมากๆ เดี๋ยวบุญจัดสรรให้เอง

ดูคุณยายอาจารย์ ของเรา พ่อของท่าน ตกนรก ท่านยังพาพ่อ ขึ้นสวรรค์ได้ สร้างวัดธรรมกายได้ กับแค่

เรื่องทำมาหากิน+คนดูแล ของครอบครัวมันเรื่องเล็กมากๆ

และอีกอย่าง หลวงพ่อธัมมชโย ท่านโปรดปรานมากๆ กับผู้ตังใจบวชจริงๆให้เป็นพระภายในและภายนอก เท่านั้น

บิลเกต ออกจาก มหาลัย มารวย

คุณออก จากมหาวิทยาลัย มาเป็นพระแท้

ว่าแต่ คุณ
"จริงหรือเปล่า?"
"จริงแค่ไหน?"
"ยอมตายได้ไหมหากต้องลาสิกขา?"

เป็นพระที่เข้าถึงพระธรรมกายแล้ว ไม่มีใครมาถามพระ หรอกว่า w.s.d. of Rectangular Tied Column (Axial Load and Moment) มันเป็นยังไง?

มีแต่โดน หลวงพ่อฯถาม ว่า "ละอียดรึยัง?" "ไหนไปดูสิว่า มารมันคิดโรคไข้หวัด verion ไหนมาทำร้ายมนุษย์อีก" "ช่วยรับบุญเก็บฝนงานบุญใหญ่ให้ด้วย" "ฯลฯ

เข้าถึงธรรมกายแล้ว ให้รีบมารายงานตัวกับหลวงพ่อฯซะ เดี๋ยว หลวงพ่อฯ ท่านจัดให้

ถ้ายังไม่ตัดสินใจที่จะเข้าถึงธรรมกาย "ควรเรียนให้จบ+เข้าถึงธรรมให้ได้ก่อน"

#7 abigman10

abigman10
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2010 - 12:08 PM

ถ้ายังไม่ retire น่าจะกลับไปตั้งใจเรียน เอาให้จบ หรือไม่ก็เรียนในมหาวิทยาลัยเปิดขณะเดียวกันก็ช่วยงานทางบ้านไปด้วย ทุกคนเกิดมามีหน้าที่ครับ
ขณะนี้ทำหน้าที่ลูกให้สมบูรณ์ก่อน หากในอนาคตจะทำหน้าที่พระก็ยังไม่สายครับ

#8 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 05 October 2010 - 10:31 PM

...จะบวชเป็นพระเพื่อโปรดสอนญาติโยม ถ้าพื้นความรู้เรามากทั้งในทางโลกและทางธรรม ย่อมเผยแผ่พุทธศาสนาได้เร็ว แรง และกว้างขึ้นเท่านั้น เพราะประสบการณ์ย่อมนำไปสู่ประสบการณ์ การมีความรู้มากย่อมใช้แรงน้อยลง แต่ใช้ปัญญามากขึ้น และปัญญานี้แหละก็สามารถช่วยญาติโยมให้เข้าใจและพ้นจากทุกข์อันจะเกิดขึ้นเมื่ออยู่ทางโลกได้อย่าง เฉียบขาด กะทัดรัด และโดนใจ หุหุ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#9 usr37110

usr37110
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2010 - 01:11 PM

ขอบคุณคำแนะนำดีดีจากทุกๆท่านครับ

#10 usr29468

usr29468
  • 99 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2010 - 02:42 PM

จขกท.ครับ แนะนำให้ เรียนให้จบด้วยพร้อมทำสมาธิให้เข้าถึงธรรมกายด้วยเลย แล้วมาเป็นพระครับ ผมกำลังหาพระแท้อยู่ ขอจองรับบุญ จะทุ่มสนับสนุนให้เต็มที่เลยครับ
แต่ถ้าเข้า ถึงธรรมก่อนเรียนจบ กลัวธรรมมะจะหายเพราะสิ่งแวดล้อม สังคม กลัวไปมีเมียมีลูก ซะก่อน มากราบขอคำชี้แนะจากหลวงพ่อทั้ง2เลยครับ แต่ต้องเข้าถึงธรรมก่อนมากราบขอคำแนะนำนะครับ

จบป.ตรีที่ dou ก็เท่ห์ เหมือนกันครับ