ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * - 1 คะแนน

สวนป่าหิมวันต์ : ใจหยุดนิ่งกลางอ้อมกอดของขุนเขา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 31 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2007 - 02:12 AM

glare.gif เพิ่งกลับจากปฏิบัติธรรมที่สวนป่าหิมวันต์ อ.ภูเรือ จ.เลย
เอาบุญมาฝากทุกท่าน ให้ได้บุญเท่ากันเลยครับ
..เหมาะสำหรับคนที่ไม่ชอบคนพลุกพล่านแบบสวนพนาวัฒน์ (รับแค่160คน)
ไม่ชอบเดินทางไกล(นั่งรถ6-8ชม.) ชอบสันโดษ (อยู่บ้านรังนก)
มี6หมู่บ้าน บัวสวรรค์..หิรัญญิการ์..เทียนธารา..บุหงาส่าหรี..ศรีมาลาและราชาวดี
ชอบการผจญภัย(เพราะมีป่ากว้าง ลำธารน้ำตกกับตำนานพญานาค บ่อนางเงือกฯลฯ)
และต้นไทรที่หลวงพ่อเคยนั่งสมาธิ.!!!
ไม่ไปไม่ได้แล้วล่ะ...จริ๊ง unsure.gif
ถ่ายรูปมาฝากด้วยจ้ะ ถ้าอยากไปต้องรีบจองเพราะตอนนี้เต็มไปถึงตุลาแล้วมั้ง

ไฟล์แนบ

#2 jppj

jppj
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2007 - 05:35 AM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ไปแน่นอนถ้ามีโอกาส

#3 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2007 - 07:41 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับผู้มีบุญทุกท่านด้วยครับ...สาธุ

#4 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2007 - 07:53 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับคุณหมอป๊องด้วยนะครับ สาัธุ

#5 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2007 - 11:05 AM

สาธุ

สัปปายะจริงๆ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 13 May 2007 - 11:51 AM

คุณหมอบ๊อง ไปมาเมื่อไหร่ครับ อุณหภูมิประมาณเท่าไหร่ครับ

#7 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2007 - 12:07 PM

ไปวันที่ 6-12 พค.ครับ เพิ่งกลับมาถึงเมื่อคืน(12พค.) 3 ทุ่มครับ
อุณหภูมิประมาณ 28-35 C ไม่ร้อน ไม่หนาว มีฝนตก2 วันแรกและวันกลับครับ
แต่ห้องปฏิบัติธรรมเปิดแอร์เย็นฉ่ำครับ ต้องใส่เสื้อกันหนาว(พอดีนอนไม่ค่อยหลับจึงป่วยหน่อยๆ)
เห็นพี่เลี้ยงบอกว่า ช่วงนี้กำลังดีเลย เพราะหน้าหนาวจะหนาวมาก happy.gif

#8 crystal.mind

crystal.mind
  • 280 โพสต์
  • Interests:Book Music

โพสต์เมื่อ 13 May 2007 - 06:54 PM

สวัสดีค่ะ หมอ

ไปรุ่นเดียวกันเลยค่ะ เอาภาพมาร่วมแจมด้วย

ยืนยัน นั่ง(สมาธิ)ยัน ด้วย ว่า "น่าไปค่ะ" สามารถนั่งสมาธิในบ้านได้เลย โดยได้ยินเสียวจิ้งหรีด-จักจั่น-เรไร happy.gif
เหมือนไปธุดงค์ในป่าเลย หน้าฝน แมลงอาจมากไป-สักนิด (แต่ได้เจริญสติในการเดินหลบไม่เหยียบมัน)

" เกิดมาเพื่อ ทำพระนิพพานให้แจ้ง + แสวงบุญ + สร้างบารมีค่ะ "
"รักษา อารมณ์ดี + อารมณ์เดียว + อารมณ์สบาย ทั้งวัน "

#9 crystal.mind

• 280 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2007 - 07:00 PM

แปะรูปไม่ได้ค่ะ เดี๋ยวขอไปหาที่โพสก่อน

รูปคุณหมอถ่ายได้เยี่ยมเลย นะคะ
ไม่แพ้ลีลาการเล่าเรื่อง "อานุภาพของบุญ" ที่ได้ฟังเลย

ขอยกนิ้วให้ค่ะ

" เกิดมาเพื่อ ทำพระนิพพานให้แจ้ง + แสวงบุญ + สร้างบารมีค่ะ "
"รักษา อารมณ์ดี + อารมณ์เดียว + อารมณ์สบาย ทั้งวัน "

#10 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 13 May 2007 - 07:07 PM

อ้าไปรุ่นเดี๋ยวกับป้าหนูเลยค่ะ เมื่อวานพึ่งไปรับป้าที่หน้าช้างเอราวัญเองค่ะ ป้าพึ่งเคยเข้าวัดได้ไม่นานเองค่ะแรกๆยังไม่ค่อยรักบุญเท่าไรค่ะ แต่พอไปที่ภูเรือคราวนี้ ป้าบอกว่าโอ้ความสุขที่แท้จริง มานั่งโม้กันบนรถจนถึงบ้านเลยค่ะ(ที่โคราช) เล่าผลการปฏิบัติธรรมบรรยากาศ ของที่นั่น ดูป้ามีความสุขม๊ากมากเลยค่ะ สำหรับหนู ปิดเทอมหน้าจะขอไปบ้างค่ะ แค่ฟังดูรูปอยากไปจริงๆค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#11 crystal.mind

• 280 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2007 - 07:11 PM

แนบไฟล์  DSCN3483.JPG   582.71K   167 ดาวน์โหลด
แนบไฟล์  DSCN3508.JPG   462.26K   126 ดาวน์โหลด

ขอลองดูว่าโพสได้? น่ะค่ะ

#12 crystal.mind

• 280 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2007 - 07:21 PM

น้องน้ำฝนดูหน้าได้เลย "สุขเอยสุขใจ"

อยากไปอีกง่ะ แต่จะไม่ลืมใช้กระเป๋า"มีล้อลาก" เพราะบ้านรังนก อยู่ไกลเล็กน้อยจากบริเวณจอดรถ (เมื่อยน่ะ แก่แง๊ว)

ชวนไปแยะๆ นะ วันนี่หลวงพ่อประกาศว่าไปรอบนี้แค่ ๙๐ คนเอง wacko.gif

แนบไฟล์  DSCN3539.JPG   546.41K   126 ดาวน์โหลด

#13 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2007 - 07:30 PM

ว้าว ฟ้าร้างได้สร้างไป 1 ห้อง รวมกับที่บ้านอีก 1 ห้อง เป็น 1 หลัง สองห้องค่ะ และบอกบุญได้อีก 1 หลังค่ะ
เพิ่งเห็นภาพวิมานหลังน้อย(สร้างเสร็จแล้ว) ณ ป่าหิมวันต์ ก็วันนี้เอง สวยจังเลย เห็นแล้วนึกถึงบุญออก แบ่งบุญให้ทุกท่านเลยนะคะ
ต้องหาโอกาสไปบ้างซะแล้ว
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#14 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2007 - 10:08 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับผู้มีบุญทุกท่านด้วยครับ...สาธุๆๆ

#15 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2007 - 10:56 AM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับสาธุ สาธุ สาธุ อยากร่วมบุญด้วยจังเลย สามารถทำได้ที่ไหนครับ....ช่วยแน่ะนำหน่อย

#16 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 14 May 2007 - 11:33 AM

เห็นทีเราต้องไปมั่งแล้ววุ่ย
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#17 Krisada w

Krisada w
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2007 - 01:18 PM

สวยมากเลยครับ จะหาโอกาสไปให้เลย

#18 Supergigg~.~

Supergigg~.~
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2007 - 03:30 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
สุดยอดค่ะ เห็นแล้วอยากไปมากๆๆๆเลยจะพามามี๊ไปด้วยอาทิตย์นี้เลย ไม่รู้เต็มรึยังอ่าาา glare.gif

#19 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2007 - 10:26 PM

glare.gif ตอบคุณdoramonครับ -ไม่แน่ใจว่าอยากร่วมบุญอะไรบ้าง
คิดว่าน่าจะเป็นอยากไปปฏิบัติธรรมที่นี่นะครับ wacko.gif
ก็ไม่ยาก คุณdoramon คลิก link"โครงการปฏิบัติธรรมพิเศษ"(ดอกไม้บาน)

ที่อยู่ข้างล่างทางขวามือสุด จะเห็นตารางเวลาจัดปฏิบัติธรรมทั้ง 2 แห่ง

ว่างหรือสนใจช่วงไหน โทรไปจองเลย หรือถ้าสังกัดภาคไหน

ก็ให้เจ้าหน้าที่ช่วยติดต่อให้ ถ้าเห็นว่า"เต็มแล้ว"ไม่ต้องตกใจ เพราะผู้ชายขึ้นน้อย

ไปคน-สองคน เจ้าหน้าที่จัดให้ได้ แล้วก็เตรียมปัจจัยไปทำบุญ happy.gif กับซื้อของฝาก unsure.gif
อนุโมทนาบุญนะครับ ให้ได้ไปเร็วๆ เข้าถึงองค์พระเร็วๆครับ สาธุ glare.gif

#20 เด็กสมบูรณ์

เด็กสมบูรณ์
  • 173 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 15 May 2007 - 08:50 AM

สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

น๋แนนก็อยากไปอ่ะค่ะ

แต่ว่ายังไม่มีเพื่อนไป แล้วนู๋แนนก็เพิ่งเข้าวัดได้ปีเดียวเอง ยังไม่เคยไปปฏิบัติธรรมที่ไหนเลยอ่ะ น่าเสียดาย

ต้องหาโอกาสซะแว้วว...
...ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ
ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคือ...อย่ารัก...

#21 crystal.mind

• 280 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 May 2007 - 09:03 AM

*** สำหรับผู้อยากมีส่วนในบุญจากการปฎิบัติธรรม ***

ได้ทราบว่า ที่สวนป่าหิมวันต์ ยังไม่มีโคงการสร้างบ้านรังนกเพิ่ม
แต่ ยังต้องปรับปรุง ทางเดินสำหรับผู้สูงอายุ ให้มีราวจับกันลื่น/// ราวตากผ้า /// ตลอดจนปรับปรุงภูมิทัศน์ ให้ร่มรื่น สวยงามยิ่งๆๆขึ้นไป ... เพื่อให้เป็นที่เหมาะแก่การ"เข้าถึงธรรม"

เชิญชวน ให้ขึ้นไปปฎิบัติธรรมกันมากๆๆ นะคะ เจ้าของบุญที่ร่วมสร้าง+ร่วมสถาปนา จะได้ปลื้มปิติ ในบุญที่ร่วมกันสร้างนะคะ

"กราบอนุโมทนาบุญ กับ เจ้าภาพทุกๆๆท่านด้วยค่ะ.... สาธุ" (เพราะนั่งสมาธิกันได้ดี เยอะเหลือเกิน รอบที่แล้ว)

#22 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 May 2007 - 03:25 PM

สวยมาก ๆ เลยค่ะ และได้สมัครขึ้นไปปฏิบัติธรรมที่นีสวนป่าหิมวันต์เมื่อวันอาทิตย์ที่ 13 พ.ค. เรียบร้อยแล้ว รุ่นวันที่ 10 - 15 มิ.ย.50 ค่ะ ไปคนเดียวก่อน สบาย สบาย พวกเราเป็นลูกหลวงพ่อเหมือนกัน สบายอยู่แล้ว ไปกันมาก ๆ นะคะ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#23 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2007 - 08:06 AM

ต้นไม้ยังไม่โตเลย ไม่มีที่ให้ร่มเงา ให้เราเอาไปอู้แหงๆ เลย อิอิ

#24 เพชรจักรพรรดิ

เพชรจักรพรรดิ
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 May 2007 - 12:57 AM

เพิ่งกลับมาค่ะ เอาบุญมาฝากทุกๆ ท่านด้วยนะคะ

ขอยืนยันว่าสวนป่าหิมวันต์สุดยอดจริงๆ ค่ะ
ทั้งสถานที่ปฏิบัติ ที่พัก อาหาร สิ่งแวดล้อม บรรยากาศ
ไม่ไปคงไม่ได้แล้วล่ะค่ะ nerd_smile.gif

#25 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2007 - 09:20 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ดิฉันได้จองไปปฏิบัติธรรมแล้ว ช่วงต้นเดือน ธันวาคม นี้ค่ะ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#26 secret072

secret072
  • 38 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2007 - 12:03 PM

อนุโทนาบุญด้วยนะค่ะ

#27 สามารถ

สามารถ
  • 40 โพสต์
  • Interests:Meditation, Internet

โพสต์เมื่อ 06 September 2007 - 03:55 PM

เรียน คุณหมอป๋อง ที่นับถือ

ผมชื่นชมฝีมือการถ่ายรูปของคุณหมอป๋องมาก จึงDownload เอาไว้ ทั้งหมด แล้วก็นั่งดูพิศดูทุกรูป จนมาเจอรูปตามที่คุณหมอตั้งชื่อไฟล์ว่า himmawan_resort_294_014.jpg ผมก็พบความผิดปกตินิดหนึ่ง จึงเอามา Crop ตัดเอาเฉพาะส่วนที่สงสัย เอามาขยายให้ฝหญ่ขึ้น เพื่อจะดูให้ชัด จึงเห็นความผิดปกติชัดขึ้น จึงได้ crop แล้ว save เป็นไฟล์ใหม่ 2 files ที attach มาด้วยแล้ว

คุณหมอครับ ผมอยากทราบว่า ผู้หญิงที่ผมเห็นในภาพเพียงเสี้ยวเดียว มีอาสนะครึ่งเดียว หัวไม่มีนั่น เธอชื่ออะไร ครับ สงสัยเธอจะนั่งได้กายละเอียดบางส่วนแล้ว หรือว่ากล้องของคุณหมอเบลอ

ขอบคุณครับ

ไฟล์แนบ

บวชพระฟรี ที่ใหน ถามได้ที่ Google

#28 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2007 - 06:05 PM

glare.gif เรื่องรูปที่คุณสามารถถามมา แล้วเห็นผิดปกติ มันเป็นอย่างนี้ครับ
ผมใช้โหมดการถ่ายแบบ 'panorama-พาโนรามา'
ซึ่งเวลาถ่ายจะถ่ายรูปต่อกันตั้งแต่ 2 ภาพขึ้นไป แล้วนำมาต่อกันโดยใช้โปรแกรม
ทำให้บางครั้งเกิดการไม่ปกติของ "รอยต่อภาพ" เหมือนภาพนี้ครับ
ลองดูแต่ละรูปที่มาต่อกันครับ จะเข้าใจมากขึ้น
แล้วหาโอกาสไปนะครับ ผมไปอีกรอบเพิ่งกลับมาเมื่อวานนี้เอง
อนุโมทนาบุญร่วมกันนะครับ สาธุ happy.gif

ไฟล์แนบ

#29 คนรักษ์บุญ

คนรักษ์บุญ
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2007 - 05:45 PM

ผมก็จะขึ้นไปเพื่อหาองค์พระในตัว ตอนแรกว่าจะไปพนาวัฒน์แล้ว แต่คุณแม่ไปมาสองรอบแล้วท่านอยากจะไปที่สวนป่าหิมวันต์บ้างเลยมาชวนผมไป ผมจะไปวันที่ 21ต.ค. นี้ครับ แล้วจะนำบุญมาฝากนะครับ

#30 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2007 - 09:15 PM

ไปมาตอนเดือนกันยายน ค่ะ
เอารูปมาฝากเพิ่มเติม ตอนนี้เค้าปูหญ้าที่สนามเต็มแล้วล่ะค่ะ
บรรยากาศสงบ เงียบ เหมาะที่จะนั่งสมาธิมากๆ

หน้าห้องปฏิบัติธรรม

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป