ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

กินนมทีไรท้องเสียทุกทีเลย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 คิษจภัค คิษถฤงคิษแคธ

คิษจภัค คิษถฤงคิษแคธ
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 April 2014 - 09:45 PM

เราก็จะอดกินนมไปเลยรึเปล่าคะ แย่จัง โอ้ยปวดท้องจัง

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 April 2014 - 10:28 PM

ต้องทำความเข้าใจก่อนนะครับ  

คนเราพอโตแล้ว  ถ้าไม่ดื่มนมอย่างสม่ำเสมอมาตลอด  ร่างกายจะหยุดผลิดน้ำย่อย บี-กาแลคโทซิเดส ซึ่งใช้ย่อยน้ำตาลแลกโตสในนม  ทำให้เมื่อน้ำนมเลื่อนไปถึงลำไส้  น้ำตาลในนมจะถูกกินโดนจุลินทรีย์ที่อยู่ในลำไส้  เกิดเป็นแกสและของเสียออกมา  เราเลยท้องอืด  ท้องเสียไงครับ

ข้อแนะนำ  ห้ามทานนมตอนท้องว่างเด็ดขาด  

ให้เริ่มทานนมแบบสม่ำเสมอ  เริ่มจากน้อยๆ จะทานคู่กับนมเปรี้ยวที่มีจุลินทรีย์ตัวดีๆ ให้ช่วยย่อยน้ำตาลในนมที่กระเพาะก่อนก็ได้  ให้ร่างกายคุ้นชิน  จากนั้นค่อยๆ ลดปริมาณนมเปรี้ยวลง  เพิ่มปริมาณนมขึ้น  จนเหลือแต่นมล้วนๆ เมื่อร่างกายปรับตัวได้แล้ว  เราก็จะไม่ท้องเสียอีกครับ

หรือไม่ก็ทางผลิตภัณฑ์อื่นๆ ของนมแทน เช่น โยเกิร์ต  ครีมชีส  นมเปรี้ยวที่มีคุณภาพ(ไม่ใช่หางนมละลายน้ำแต่งรสผลไม้)

ลองนำไปปฏิบัติดูนะครับ  แต่ถ้ามันทำให้เราทรมานก็เลี่ยงไปน้ำนมถั่วเหลือง  น้ำนมข้าว  หรือน้ำนมธัญพืชแทนในช่วงท้องว่างนะครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 คิษจภัค คิษถฤงคิษแคธ

• 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2014 - 11:05 PM

อ่อถ้าต่อเนื่องก็จะไม่เป็นไรหรอคะ ไม่กล้ากินอีกง่ะค่ะ

#4 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 April 2014 - 08:35 AM

ไม่ใช่ต่อเนื่องแล้วไม่เป็นอะไร  

แต่การกินสม่ำเสมออย่างถูกวิธีจะทำให้ร่างกายค่อยๆ ปรับตัวให้คุ้นชินครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#5 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 April 2014 - 01:34 PM

ค่อยๆปรับ เพราะไม่ได้ดื่มอาหารประเภทนมมานาน น้ำย่อย Lastase จึงไม่หลั่ง ค่อยๆดื่ม กระตุ้นให้เป็นเวลา สัก 3-7วัน ท้องจะไม่เสีย

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 คิษจภัค คิษถฤงคิษแคธ

• 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 April 2014 - 01:36 PM

ขอบคุณค่ะ

#7 qazwsx123

qazwsx123
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 April 2014 - 10:18 AM

หากทานเยอะมาก จะท้องเสียรุนแรง

ผมเคยกระดกไป 1 ขวด ขนาด 500ml

แล้วขับรถไปรับคุณแม่

ขณะกลับบ้านนั้น ท้องก็มีอาการ จนต้องจอดด่วน

เข้าร้านอาหารริมทาง แวะเข้าห้องน้ำกันเลยทีเดียว

ก็ยังทานนมได้นะ แต่ต้องวางแผนนิดนึง

#8 คิษจภัค คิษถฤงคิษแคธ

• 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 April 2014 - 10:30 AM

อยากกินนมเสริมแคลเซียม

#9 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 April 2014 - 07:42 AM

น้ำซุปต้มกระดูกซี่โครง แคลเซียมเพียบเลย

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC