ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากคุยกับคุณอนันต์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr26880

usr26880
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2009 - 12:47 PM

อาจเป็นกระทู้ที่ดูบ้าบอนะคะ...แต่อยากบอกว่ารู้สึกอย่างนั้นจริง ๆ เวลาท้ทีไรก็หยิบ VCD. คุณอนันต์มาดู มาเป็นกำลังใจ

เพียงแค่กับบางประโยคที่อยากจะถามว่า บุญช่วยได้จริง ๆใช่ไหมคะ...นั่งให้ใจใส ๆ ช่วยได้ใช่ไหมคะ

รู้แค่ว่า...ตอนนี้ชีวิตมันมืดแปดด้าน.....

#2 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2009 - 03:28 PM

โดยส่วนตัว คิดว่า เราจะประสบผลสำเร็จในสิ่งที่ต้องการได้ ก็เพราะมีบุญมาช่วยน่ะ

#3 usr20221

usr20221
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2009 - 03:37 PM

อย่าเพิ่งมืดแปดด้านเลยค่ะ นั่งธรรมะ เยอะขึ้น ใส่บาตร รักษาศีล ให้มั่น ๆ ค่ะ
แล้วทุกอย่างจะดีขึ้น จะมีช่องเล็ก ๆ ให้รอดไปได้
คนที่ตอบก้อเคยมาก่อนแล้วค่ะ ตอนนั้นกินก้อไม่ได้ นอนก็หลับ ได้พี่ๆ น้อง ๆ วงบุญคะให้กำลังใจ
ที่เหลือก้อต้องตัวเราแหละค่ะ หลวงพี่หลายๆ รูปให้กำลังใจ แต่ท่านบอกเลยอย่าขาด 3 อย่างนี้ ทาน ศีล ภาวนา
ให้มั่น พอถ้อทีไรนึกถึงหลวงพ่อค่ะ หลวงพ่อเหนือย แต่หลวงพ่อยิ้มให้ลูกๆ ทุกวันเลยค่ะ
ถึงทุกวันนี้จะยังไม่มีไรดีเหมือนแต่ก่อน แต่มันก่อเห็นว่ากำลังดีขึ้น ๆ แล้วกำลังใจก้อเข็มแข็งขึ้น

#4 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 22 July 2009 - 03:48 PM

บุญคือเบื้องหลังความสุขความสำเร็จ สู้ๆๆๆคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#5 Kay :)

Kay :)
  • 238 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2009 - 04:17 PM

บุญช่วยได้จริงๆ ค่ะ เพราะบุญอยู่เบื้องหลังความสุขและความสำเร็จในชีวิตของเรา
ต้องเข้มแข็งอย่าท้อถอยนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ท่านเจ้าของกระทู้นะค่ะ

#6 ยึดมั่นความดี

ยึดมั่นความดี
  • 183 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2009 - 04:19 PM

เข้ามาคุยกับพวกเรากัลยาณมิตร ใน web DMC ก็ได้ค่ะ คุณอนันต์ จริงๆ แล้วท่านก็คงอยากจะคุยกับพวกเราอ่ะค่ะ
แต่ท่านเป็นนักธุรกิจ แล้วต้องรับผิดชอบอะไรหลายๆ อย่าง อาจจะไม่สะดวกที่จะคุยกับ จขกท. นะคะ

แต่ ยึดมั่นความดี คิดว่า ทุกอย่างมีหนทางแก้ไขค่ะ ปัญหา จขกท. พบเจอ ยึดมั่นความดี ก็ไม่ทราบหรอกนะคะ ว่ายิ่งใหญ่เพียงใด
แต่ทุกสิ่งทุกอย่าง อยู่ที่ใจ ของคนคนนั้น ว่ามีใจสู้มากน้อยแค่ไหน มองปัญหาในมุมใด

ถ้าเราเริ่มจาก หยุดนิ่ง ปล่อยให้มันเป็นไปตามธรรมชาติก่อน จะเป็นไรไหม หรือเราจะมานั่งรวบรวมสติ นั่งสมาธิ เพื่อให้เกิดปัญญา
แล้วนำ สติ ปัญญาที่ได้ มาค่อยๆ แก้ไขสิ่งที่มืด ทีละด้าน ทีละด้าน จะดีกว่าหรือเปล่า

แล้วการนั่งสมาธิ ก็จะนำมาซึ่งบุญจากการปฏิบัติ แล้วบุญ นี่แหละค่ะ จะเป็นเบื้องหลังแห่งความสำเร็จในการแก้ไขปัญหาต่างๆ ที่เกิดขึ้น

ยึดมั่นความดี ผ่านประสบการณ์ที่ไม่สามารถแก้ไขได้มาก็หลายเรื่องค่ะ ใหญ่เกินตัวบ้างหล่ะ ปัญหาเฉพาะหน้าบ้างหล่ะ แต่ทุกเรื่องยึดมั่นความดี
ก็อาศัย สมาธิ สติ ปัญญา มาแก้ไข แล้วก็ผ่านมาได้ แม้บางเรื่องจะต้องมีการสูญเสียบ้างก็ตาม หรือบางเรื่องจะผ่านไปแบบเจ็บตัวก็ตาม
ผ่านไปแบบกระท่อนกระแท่นก็ตาม แต่นั่นก็ไม่ได้หมายความว่า เราไม่สามารถฟันฝ่าได้นะคะ

ขอเป็นกำลังใจให้อย่างเต็มที่ และเต็มใจค่ะ ยึดมั่นความดี ก็เคยหมดกำลังใจ หลายๆ ครั้ง ก็มาอาศัยกำลังใจจาก เพื่อนๆ ใน web
แต่อย่างไรก็ตาม กำลังใจที่สำคัญที่สุด ต้องมาจากตัวของเราเองค่ะ

ค่อยๆ มองปัญหาทีละปัญหา ค่อยๆ แก้ไขที่ละจุด ค่อยๆ มองค่ะ...ถ้าเรายึดมั่นในบุญ รักษาศีล หมั่นทำทาน ปฏิบัติธรรมเป็นกิจวัตร และปฏิบัติตามคำสอนของพระเดชพระคุณหลวงพ่อ....ยึดมั่นความดีว่า....เราผ่านอุปสรรคนี้ได้แน่นอนค่ะ....แต่บุญที่จะช่วยเราได้...ก็ต้องทำอย่างเต็มที่และเต็มกำลังค่ะ....

เป็นกำลังใจให้นะคะ...ขอให้ จขกท. ผ่านสิ่งที่กำลังมืดแปดด้านนี้โดยเร็วเทอญ...

#7 pensiri

pensiri
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2009 - 05:44 PM

บุญคะ ง่าย ๆ ที่สุดคือ รักษาศึลและนั่งสมาธิ

ศึลและการนั่งสมาธิ จะช่วยเราได้จริง ๆ

นั่งสมาธิทุกวัน และทุกอย่างก็จะดีขึ้นคะ

#8 pasara

pasara
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2009 - 06:05 PM

ทุกปัญหาแก้ไขได้ด้วยบุญค่ะ จากที่ผ่านมาในชีวิต เชื่อมั่นมาก ๆ ค่ะว่าสมาธิคือที่สุดของที่สุดค่ะ ยิ่งเมื่อมีปัญหาก็จะนั่งสมาธิตามที่หลวงพ่อท่านเมตตาสอนค่ะ และทำบ่อย ๆ นึกถึงบุญถี่ ๆ บ่อย ๆ ค่ะ เพราะเคยนึกถึงปัญหามันก็ตันค่ะ ก็เลยนั่งนิ่ง ๆ นึกถึงบุญดีกว่า ปรากฎว่าจะมีทางที่ทำให้เราค่อย ๆ คลี่คลายได้ค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ

#9 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2009 - 06:49 PM

ผมก็พยายามสู้ด้วยบุญมาได้เดือนที่7แล้วเจอเรื่องหนักๆ ตั้งแต่ต้นปี ทุกวันนี้พยายามทำทานรักษาศีลเจริญภาวนา ค้นหาหลายๆ คำตอบสุดท้ายก็ต้องยอมรับว่า เราอยู่ภายใต้กฏแห่งกรรม และ บุญ คือเบื้องหลังของความสุขและความสำเร็จทั้งมวล สู้ ๆ นะครับ

#10 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2009 - 07:33 PM

ตะกี้ดาวน์โหลด อีบุ๊ค หนังสือ ในที่สุดคุณก็ชนะ อ่านแล้วได้ข้อคิดมากมาย ได้กำลังใจอันสูงส่ง ลองโหลดไปอ่านดูสิครับ อยู่ด้านบนของเว็ปบอร์ดนี่เอง (ของดีๆมี อยู่ใกล้ตัว สงสัยกรรมบัง เพิ่งจะได้มีบุญอ่านก็วันนี้)

#11 Happy Dream

Happy Dream
  • 243 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2009 - 09:46 PM

ทุกวันอาทิตย์และวันบุญใหญ่ ได้เจอคุณอนันต์แน่นอนค่ะ เข้าไปทักทายได้เลยนะคะ ท่านไม่ถือตัวเลยจริงๆ หรือจะไปปฏิบัติธรรมที่ศูนย์ Q-house คอนแวนต์ ทุกวันศุกร์ 17.30น. และวันพฤหัสฯ 18.00 น. ที่ศูนย์ Q-house สาทรก็ได้นะคะ เป็นศูนย์ของคุณอนันต์ค่ะ (แนบแผนที่มาให้ดู)

ไฟล์แนบ

เราให้กำลังใจใคร กำลังใจนั้นจะบังเกิดขึ้นในตัวของเรา

มันจะขยายเป็นพลังอนันต์ที่ไม่มีที่สิ้นสุด และจะยิ่งสูงส่งขึ้นไปอีก

#12 ขันติธรรม

ขันติธรรม
  • 132 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2009 - 10:08 PM

การยึดมั้นความดีเป็นวิธีที่ดีที่สุดแล้วค่ะ โดยเฉพาะการทำสมาธิ
เพราะใจที่มีคุณภาพจะมองเห็นปัญหาและแก้ปัญหาได้อย่างถูกต้อง คือไม่เป็นปัญหาเพิ่ม
ขอเป็นกำลังใจให้กับเจ้าของกระทู้นะคะ สู้ ๆ ค่ะ
เพราะบุญอยู่เบื้องหลังความสุขและความสำเร็จค่ะ

#13 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 July 2009 - 11:35 AM

ตั้งกระทู้น่าสนใจดีจัง

ผมว่าคนวัดคำว่ามืดแปดด้านนี้ไม่น่าพูดนะครับ เพราะอย่างไรมันต้องมีด้านใดด้านหนึ่งสว่างอยู่ ลองมองดูในกายดีๆ ดี ไม่ดีที่ว่ามือแปดด้าน จริงมันมืดแค่ด้านเดียวครับ แต่ด้านที่เหลือใจเราปรุงแต่งให้มันมืดเองต่างหาก ทุกด้านสว่างนะครับ ดูให้ดีๆ

ผมก็อยากคุยกับคุณอนันต์ครับ ไว้มีเงินทำบุญเยอะๆ แล้วอยากเป็นลูกค้าบ้านคุณอนันต์ครับผม :-)

"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#14 usr26880

usr26880
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 July 2009 - 12:01 PM

จขกท.เองค่ะ.....

อยากจะบอกว่ารู้สึกดีที่เมื่อมีปัญหาแล้วเข้ามาในเว็บนี้แล้วได้กำลังใจกลับไปมากมาย

ขอบคุณทุกท่านมากๆจริงๆค่ะ.....ตอนนี้อะไรๆในชีวิตยังไม่ดีขึ้นแต่ก็มีพลัง มีกำลังใจ

สัญญาค่ะว่าถ้าวันไหน มีอะไรดีๆเกิดขึ้นจะมาเล่าให้ทุกท่านฟัง....

#15 white pearl

white pearl
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 July 2009 - 02:45 PM

สอบถามคุณ happy dream ค่ะ

ไม่เคยไปศูนย์ปฏิบัติธรรมที่ Q-House คอนแวนต์และ Q-House สาทร เลยค่ะ

อยู่ดีๆ เดินเข้าไปได้เลยหรือไม่ หรือว่าต้องติดต่อใครก่อนหรือไม่คะ

อยากจะ (ลาก) ให้คนใกล้ตัวไปน่ะค่ะ