ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยู่ก็เจ็บจากก็ปวดร้าว

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 33 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 11:10 AM

เคยเป็นกันบ้างไหม
อยู่ก็ร้าวราน.......ไปก็เจ็บปวด
ใจเจ้ากรรมเป็นไงนะเข้าใจยากจริงๆเลย

เดี๋ยวคงดีขึ้นเอง
เหมือนมีดกรีดใจ

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 11:18 AM

รัก แล้ว ทุกข์ ... ก็เลย ... เปลี่ยนชื่อเหรอค่ะ laugh.gif หยอกเล่นนะคะ

เคยค่ะ...แต่ตอนนี้ค่อนข้างมั่นใจว่าหลุดพ้นแล้วค่ะ dont_tell_anyone_smile.gif
ฟังดูเหมือนเพลงคุณปั่นเลยนะคะ...เพลงนี้งัยค่ะ (จำได้เพราะเมื่อก่อนชอบเพลงทางโลก ตอนนี้ไม่ได้ฟังน๊านนานแล้วค่ะ)

เนื้อเพลง: รักก็เจ็บ เลิกก็เจ็บ
อัลบั้ม: Be Cool

ฉันก็รู้ต้องเป็นอย่างนี้ ตอนสุดท้ายจะต้องลงเอยแบบนี้
ก็ยังมารักเธอทั้งรู้ดี ว่าเธอนั้นมีเจ้าของอยู่ทั้งคน

เขาก็รักเธอมากอย่างนั้น จะให้ฉันไม่คิดมากได้อย่างไร
ไม่น่ามาพบเธอให้เรื่องใหญ่ จนมันเกินจะถอนใจฉันและเธอ

รักก็เจ็บ เลิกก็เจ็บ ไม่ว่าจะอย่างไหนมันก็เจ็บ
เธอไม่ต้องให้ความหวัง จะให้ฉันหวังไปทำไม

เรามาพูดความจริงกันไหม จะยังไงเธอนั้นไม่เลิกกับเขา
เมื่อมองไม่เห็นทางเรื่องของเรา หยุดมันไว้ตรงนี้เลยจะดีกว่า

รักก็เจ็บ เลิกก็เจ็บ ไม่ว่าจะอย่างไหนมันก็เจ็บ
เธอไม่ต้องให้ความหวัง จะให้ฉันหวังไปทำไม

เรามาพูดความจริงกันไหม จะยังไงเธอนั้นไม่เลิกกับเขา
เมื่อมองไม่เห็นทางเรื่องของเรา หยุดมันไว้ตรงนี้เลยจะดีกว่า

เมื่อมองไม่เห็นทางจะเป็นได้ อยู่คนเดียวไม่รักใคร จะดีกว่า

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 11:57 AM

ในโลกนี้ เราเจ็บก็มีคนที่เจ็บกว่า เพียงแต่อาจไม่เหมือนกันเป๊ะ แต่ก็เป็นกำลังใจให้กับเราได้ครับ ด้วยกระทู้ข้างล่างนี้

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=6284
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 12:03 PM

ใจดวงหนึ่ง มีได้เพียง แค่ความคิดเดียว สุขหรือทุกข์ แล้วแต่ใจของเราเลือกเอง

เรื่องไหนคิดแล้วเป็นทุกข์ อย่าไปคิดถึงมันเลยครับ...
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#5 DREAMLOVER

DREAMLOVER
  • 84 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 12:10 PM

ยังมีสิ่งดีๆรออยู่นะคะ

มาตกหลุมรักตัวเองกันดีกว่าค่ะ

#6 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 12:29 PM

ใช่เลยยยยยยยยยยยย

#7 jumily

jumily
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 12:48 PM

นั่งธรรมะมากๆนะคะแล้วทุกอย่างก็จะดีเอง
sleepless

#8 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 02:22 PM

หักดิบ หักดิบ ตัดใจ เสนียดจัญไร จะได้ไม่มี (คนละงาน เกี่ยวกันมั้ยเนี่ย ฮี่ๆ tongue.gif )
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#9 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 02:31 PM

เกี่ยวค่ะคุณฟ้าร้าง laugh.gif

#10 รัก แล้ว ทุกข์

• 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 02:49 PM

ใจนี่เข้าใจมันยากจังเลย
กระพือไปตามกระแสของแรงปรารถนา

เหงา เศร้า อ้างว้าง ว้าเหว่ ผิดหวัง
โอ้ใจ ทำไม ทำไมเป็นอย่างนี้

ขออำนาจบุญที่ได้เคยสร้างไว้
ช่วยให้เรามีใจใสบริสุทธิ์ด้วยเถิด
ไม่อยากเป็นอย่างนี้เลย

#11 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 03:01 PM

ขออำนาจบุญที่ได้เคยสร้างไว้
ช่วยให้เรามีใจใสบริสุทธิ์ด้วยเถิด
ไม่อยากเป็นอย่างนี้เลย
สาธุ สาธุ สาธุ ขอให้เจ้าของกระทู้สมใจตามที่ปรารถนาด้วยเถิด happy.gif ทำใจใส ๆ ใจนิ่ง ๆ นั่งสมาธิเยอะ ๆ เข้าไว้นะเจ้าคะ happy.gif

#12 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 03:12 PM

ทุกข์จริงๆ ขอยืนยัน

เลิกรัก..ก็เลิกทุกข์

แต่กว่าจะเลิกได้นี่สิ..เฮ้อ..

สู้ๆๆ นะคะ
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#13 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 04:06 PM

โชคดีจริงๆที่ไม่เคยมีความรู้สึกแบบนี้เลย

อ่อ! เข้ามาเป็นกำลังใจให้ผ่านความรู้สึกนี้ไปได้เร็วๆนะคะ

#14 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 04:17 PM

สุขดีที่หนึ่งเลย.....เพียงแค่หลับตาเบาๆผ่อนคลายสบาย....แล้วคุณจะตกหลุมรักตัวเองอย่างที่เขาว่ากัน red_smile.gif
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#15 ขอบฟ้า

ขอบฟ้า
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 04:41 PM

กัดฟันทน แล้วผ่านพ้นไปให้ได้นะค่ะ คุณรัก แล้ว ทุกข์ วันนึงหัวใจคุณจะแข็งแรง จิตใจคุณจะแข็งแกร่งขึ้น smile.gif

#16 เล็กหญิง

เล็กหญิง
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 05:23 PM

ไปก็ร้าวราน.... อยู่ก็เจ็บปวด..... งั้นเลือกไปดีกว่า เพราะสักวันก็หาย ถ้าอยู่ก็ต้องเจ็บปวดตลอดไป เข้มแข็งหน่อย ตัดใจเลย สร้างบารมีดีกว่า ชีวิตนี้น้อยนัก ก่อนเจอเขา ก็เคยอยู่คนเดียวได้ ลืมแล้วหรือ?

#17 รัก แล้ว ทุกข์

• 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 05:40 PM

ขอบคุณมากนะครับทุกท่านเลยครับ
คุณบุญโต.......
สักวันผมคงทำได้นะ
คุณเก่งมากที่ทำได้
ส่วนผมเนี่ย
ต้องจมอยู่กับความปวดร้าว
ดีหน่อยที่ได้ไปวัดแล้วมีความสุขตอนอยู่วัด

ต้องสู้จึงจะชนะ

#18 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 06:09 PM

ความรู้สึก นึกคิด และพฤติกรรมที่เนื่องด้วยหรือมาจากกายหยาบของเรานี้ ล้วนแต่เจือด้วยความไม่รู้ ที่ก่อให้เป็นทุกข์ และไร้สาระจึงไม่ควรยึดติด คงต้องตัดใจให้ความคิดความรู้สึกเข้าไปเกาะเกี่ยวกับกายภายใน ซึ่งเป็นตัวตนที่แท้จริงของเรานะครับ

#19 dek-d ka

dek-d ka
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 07:19 PM

ใช่ค่ะถ้ารักวันนี้เรายังเจ็บอยู่แล้วถ้าเรายังฝืนเราก็ยิ่งเจ็บให้มันจบตอนนี้จะได้เจ็บน้อยๆๆๆ

#20 Artit

Artit
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 08:47 PM

ใจนะตัดไม่ได้หรอก ไม่ว่าอยากจะตัดมันให้ขาดอย่างไร ไม่สมารถหาอุปกรณ์ใดๆมาเฉือนให้มันขาดไปได้
รู้ ...ต้องรู้จักสละสิ่งเหล่านั้นออกจากใจ สละที่จะไม่คิด สละที่ไม่นึก สละสิ่งที่เข้าข้างตัวเอง สละอย่างมีสติ เมื่อเริ่มนึก เมื่อเริ่มคิดให้สละมันออกไป หยุดทันทีไม่ได้ดอก ...เพราะมันอึดอัด วันนี้สละไปนิด พรุ่งนี้สละอีกนิด ไปเรื่อยๆ อาการปล่อยวางจะเกิด แล้วก็จะผ่านพ้นไปได้ ต้องเริ่มสละจากนาทีนี้ ถ้าไม่เริ่มก็ต้องอยู่กับ
สิ่งที่มันรุมเร้าให้เจ็บปวด รวดร้าวภายในเรื่อยไป มันทรมาน จะอยู่กับมันไปทำไม จะยอมเล่นตามเกมส์ที่วิบากกรรมส่งมา หรือจะ พัฒนาใจตัวเองใฟ้สูงขึ้นเพื่อรอรับสิ่งที่ดีกำลังรออยู่ข้างหน้าอย่างมากมาย จะอยู่อย่างทุกข์ที่ขมขื่น หรือจะเดินหน้าเพื่อก้าวไปในวันใหม่ ...คุณนั่นแหละต้องตัดสินเอานะ

จะสนุกอยู่กับรัก...ของเกมส์กรรม นั่นเพราะเรารักไม่เป็น จะบอกว่ารักเป็นอีกหรือ หากรักนั้นมิได้ก่อความสุขให้เรา รักเป็นต้องรักอย่างเมตตา รักอย่างมีสติ ไม่ใช่รักอย่างครอบครอง หวังสิ่งตอบแทน หวังให้เค้าหันมามอง หวังให้เค้าสนใจในตัวเรา หากรักแบบหวังๆ แล้วมันไมได้อย่างหวัง มันก็ทุกข์นะซิ ใช่ไหม รักอย่างมีสติ รักอย่างเผื่อแผ่ รักอย่างเปิดกว้าง อย่าแคบในจิตใจ โลกยังมีอะไรอีกมากมายที่ต้องเรียนรู้ อย่ากบดานอยู่กับความร้าวรานนะเพื่อนรักเพื่อนร่วมโลก
อะไรที่เป็นสิ่งเร้าให้เพิ่มดีกรีของความทุกข์เพราะรัก ก็อน่าไปเติมเต็มให้มัน ฟังเพลงเศร้า อ่านนิยายเหงา อยู่คนเดียว อย่าทำ อย่าดู อย่าใส่ใจ หากิจกรรมที่ดีทำ หาเพื่อนที่ดีนะ

รักใดสุขใจเท่ารักพระรัตนตรัย

#21 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 10:22 PM

เหวอ น่าสงสารจัง
----------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#22 บีบีน้อย

บีบีน้อย
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 01:06 AM

ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีทุกข์ - -" ไม่มีจะดีกว่านะ รักการสร้างบารมีดีกว่ามั้ยคะ พูดง่ายเนาะ แต่ทำยากจัง แหะๆ

#23 สัมมาอะระหัง

สัมมาอะระหัง
  • 235 โพสต์
  • Interests:computer,dhamma

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 01:26 AM

As we grow up, we learn that even the one person that wasn't supposed to ever let you down probably will.
You will have your heart broken probably more than once and it's harder every time you'll break hearts too.
So remember how it felt when yours was broken.
You'll fight with your best friends. You'll blame a new love for things an old one did.
So forget the past, smile with present, and meditate much more.
Because every sixty seconds you spend upset is a minute of happiness you'll never get back.

ศีล..เป็นเบื้องต้น เป็นที่ตั้ง เป็นบ่อเกิดแห่งคุณความดีทั้งหลาย และเป็นประธานแห่งธรรมทั้งปวง บุคคลใดชำระศีลให้บริสุทธิ์แล้ว จะเป็นเหตุให้เว้นจากความทุจริต จิตจะร่าเริงแจ่มใส และเป็นท่า หยั่งลงมหาสมุทร คือ นิพพาน

#24 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 03:52 AM

bbelieve the statement -- time heal all wounds -- is true!! but if u wanna heal it faster then stop thinking about it.... it-s not reallt hard to turn the - emotions off if u meditate like there is no tomorrow aand if your life depends on it.... no mattter what it is that maake so so heart broken. tomorrow is alway a better day, coz you haave lived through yester day to collect more merits. Life is in deed beautiful with it&auml;s up and down side kah. Don-t forget why you are here on earth!! And remembeer you have been through this before countless time!!! It-s all same all same!! You just did-t remember it , that-s all!
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#25 marissa

marissa
  • 82 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 08:27 AM

ใช่เลยค่ะ รักแล้วก็เป็นทุกข์ ปวดใจ มากค่ะ

#26 นักปราชญ์หญิง

นักปราชญ์หญิง
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 10:33 AM

ตอนนี้กำลังประสบกับภาวะนี้อยู่ กำลังใช้ธรรมโอสถรักษา

#27 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 10:41 AM

สงสัยกำลังต่อสู้กับพญามารอย่างหนัก
ถ้าเป็นเรื่องเกี่ยวกับอกหัก รักคุด ก็ถือว่าเป็นโอกาสอันดี ที่จะเป็นอิสระมาเรียน(รู้ความจริงของชีวิต)

#28 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 04:51 PM

อดทนอีกนิดเดียวครับ ชีวิตคนเรานั้นสั้นนักเมื่อเทียบกับชิวิตในปรโลก ต้องมองยาวๆเข้าไว้ครับ...
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#29 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 10:15 PM

ของแบบนี้ ตัดฉับแล้วยังไม่ขาดกันสนิท
ที่ใจ ยังเหลือใย

ต้องใช้ปัญญามาพิจารณา
ใช้สมองคิด ๆ ๆ นะ
จะใช้อารมณ์คิดไม่ได้ เพราะมันจะวนเวียนหาทางออกไม่ได้

ถ้าถึงตอนใกล้จะละโลก แล้วจะต้องมาเจ็บแบบนี้อีกรึเปล่า
เมื่อถึงตอนนั้น มีสิ่งอื่นมาอยู่เฉพาะหน้า ที่สำคัญมากกว่าเรื่องนี้

อนิจจัง เรื่องความรักต่างๆ มันไม่เที่ยงหรอก มันจะเปลี่ยนไป
และเปลี่ยนไป จนถึงเปลี่ยนไปจนหมด ไม่เหลืออะไรเลย จนใครก็จำอะไรไม่ได้
ฉะนั้น อย่าไปซีเรียส มัวจมกับเรื่องนี้เลย
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#30 สายธารธรรม

สายธารธรรม
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 01:46 AM

สู้ๆนะคะ นั่งสมาธิเยอะๆค่ะ ทุกอย่างจะดีขึ้นเอง เพราะใจจะสงบขึ้นมากๆ ถึงจะยังตัดอออกจากใจไม่ได้ทั้งหมด แต่ก็จะไม่ค่อยทรมานค่ะ สมาธิช่วยให้ทำใจได้มากขึ้น แล้วจะทำให้เตือนตัวเองได้ด้วยว่า ตัวเราเกิดมาสร้างบารมี สร้างความดี ไม่ได้เกิดมาเพื่อสร้างครอบครัวนะคะ

ดังนั้น เมื่อรักแล้วเป็นทุกข์ ก็ให้คิดเข้าข้างตัวเองว่า เป็นเพราะบุญส่งผลให้เราได้รู้ว่ารักแล้วมีทุกข์มากกว่าสุข จะได้ไม่มัวไปหลงกับความรักไงคะ

เข้มแข็งไว้นะคะ แล้วเอาเวลามาเข้าวัด สร้างบุญกันดีกว่าค่ะ

บุญเป็นพลังแห่งความบริสุทธิ์

ที่จะบันดาลให้เกิดความสุข ความสำเร็จในชีวิตในทุกๆระดับ