ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การถือศีล 8

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr36285

usr36285
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2010 - 11:23 PM

อยากรู้ว่าในการถือศีล 8 เราสามารถเปิดทีวีดูข่าวได้หรือเปล่าครับ หรือดูละครได้ไหมครับ อยากทราบครับ เพราะว่าปกติจะถือศีล 8 ทุกวันพระครับขอบคุณครับ

#2 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2010 - 12:19 AM

ดูข่าวได้ครับ แต่อย่าดูเลย ใจขุ่นเปล่าๆ รู้ไปก็ไม่ค่อยมีเรื่องที่เกี่ยวกับเรา
ดูละครไม่ได้ครับเป็นการดูการละเล่น(คีตะวา) เว้นละครฟื้นฟูศีลธรรมโลกดูได้ครับ
สรุป ไปดูช่องอื่นทำไมลืมหรือไรว่ามี DMC the only one

#3 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2010 - 01:58 AM

มีกระทู้เกี่ยวกับศีล 8 ทำนองนี้เยอะเลยนะครับ ลองเซิจร์หาดูกระทู้เก่าๆได้นะครับ

แต่ขอให้คำแนะนำเล็กๆน้อยๆ.....

เราถือศีล 8 เพื่ออะไรครับ?

ความจริงระดับศีล 8 เป็นศีลที่ควรรักษาและบำเพ็ญตนคล้ายๆนักบวชเลยทีเดียวครับ

ดังนั้นการที่ถือศีล 8 แล้วยังไปอยู่กับโลกภายนอก หรือคอยแต่จะดูข่าว จึงไม่ใช่ประโยชน์ที่แท้นะครับ ควรจะหาวัด หรือสถานที่สัปปายะแก่การปฏิบัติธรรมรักษาศีล จริงๆจังๆดีกว่าครับ

นี้คือหนึ่งในหลักทั่วๆไปของการรักษาศีล 8
....................................

แต่ แต่ แต่

หากจะถือแบบประยุกต์ๆ แบบว่าถือไป อยู่กับโลกไป ก็ได้ครับ ผมก็ทำอยู่ เช่นวันพระถือศีล 8 ใส่ชุดขาวไปทำงาน พยายามรักษาศีล 8 ให้ได้ตามความเหมาะสม ข่าวก็ดูครับ เซเว่นก็เข้า ห้างก็เดิน พูดคุยทำงานตามปกติ อิอิ

ก็ถือว่าเป็นเอกลักษณ์ ค่านิยมส่วนตัว เป็นแบบอย่างที่ดี ใครเห็นเราก็รู้เลยว่าวันนี้วันพระ เพราะเราใส่ชุดขาว สำรวมกว่าปกติ

แต่แบบนี้เป็นแบบประยุกต์ อานิสงส์น้อยครับ เป็นการถือศีล 8 เป็นกรณีพิเศษต่างหากตามเหตุผลต่างๆของเรา

แล้วภายในหนึ่งเดือนหรือหนึ่งปี ก็ควรหาเวลาไปอยู่วัดถือศีล 8 จริงๆจังด้วยตามโอกาศที่เหมาะสม ให้ได้อานิสงส์เต็มที่ ตรงตามประโยชน์ของศีล 8 ที่แท้จริง

ก็ลองพิจารณาดูเอานะครับ

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#4 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2010 - 12:14 PM

ทั้งหลายทั้งปวงก็มาจากการที่เราไม่เข้าใจในจุดประสงค์ของการถือศีลนั่นเองแหละครับ

เพราะว่าถ้าเรา "เข้าใจ" จริงๆถึงที่ว่า ทำไมต้องถือศีล เราก็จะมีหลักเกณฑ์ในการตัดสินใจเองว่า อันใดควร อันใดไม่ควร

ว่าแล้วก็ชวนมาสมัคร DOU กับผมดีกว่า ว่าจะไปสมัครวันอาทิตย์นี้แหละ มาเรียนด้วยกันนะครับ จะได้ "เข้าใจ"
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#5 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 01 October 2010 - 07:55 PM

...ถือศีลเลยครับ ทุกอย่างจะค่อยปรับให้ดีขึ้นเอง เพราะเราจะคุยกับเพื่อนๆที่รักษาศีล8 ด้วยกันและแลกเปลี่ยนกันได้ แต่ถ้ายังแค่ศีล 5 เพื่อนศีล8 ก็มักจะไม่แนะนำอะไรให้ครับ เพราะเห็นว่าเรายังไม่ตั้งใจพอ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#6 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2010 - 05:35 PM

ทุกๆวันพระผมก็ถือศีลอุโบสถเหมือนกันครับ