ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * - 5 คะแนน

รับบุญพิมพ์ข้อมูลหนังสือภาษาบาลี สร้างปัญญาบารมี

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 39 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 72

72
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2008 - 04:35 PM

ขอเชิญผู้มีบุญทุกท่านร่วมเป็นส่วนหนึ่งในการพิมพ์ข้อมูลภาษาบาลี
หนังสือบาลีจากคัมภีร์ต่างๆ ลงในคอมพิวเตอร์ เพื่อง่ายต่อการค้นคว้า

สมัครรับบุญได้ที่ : http://dci.webkal.org

** Update News 26 สิงหาคม 2551

ทางทีมงานต้องขอเลื่อนการรับบุญโครงการ 3 ออกไปอย่างไม่มีกำหนด
เพื่อการเรียบเรียงข้อมูลในโครงการ 1 และ 2 ให้เรียบร้อยก่อน
อาจใช้เวลาประมาณ 1-2 เดือน

หากท่านผู้มีบุญที่มาใหม่ต้องการรับบุญสามารถสมัครรับบุญไว้ก่อนได้
หากมีการรับบุญในโครงการ 3 ทางทีมงานจะแจ้งให้ทราบทาง Email (เท่านั้น)

สำหรับเอกสาร ตั้งแต่โครงการ 2 เป็นต้นไป จะไม่มีการส่งเอกสารไปทางไปรษณีย์ แต่จะเป็นการรับเอกสารโดยการ Download ทาง Website แทน

สำหรับท่านผู้ที่ได้รับบุญในโครงการ 1 และ 2 ทุกท่าน ทางทีมงาน
จะขอนำชื่ออันเป็นมงคลของท่าน จารึกไว้ในทีมงานบรรณาธิการด้วย

ขออนุโมทนาบุญมา ณ ที่นี้

** Update News 11 สิงหาคม 2551

ขณะนี้โครงการ 2 เต็มแล้ว ศัพท์วิเคราะห์พระธรรมกิตติวงศ์ 750 หน้า
มีผู้รับเอกสารครบทุกชุดแล้ว ขณะนี้กำลังรอท่านผู้มีบุญที่รับเอกสารไปรับบุญให้สำเร็จต่อไป

สำหรับโครงการ 3 ขณะนี้ทางทีมงานกำลังเตรียมข้อมูลอยู่ ประมาณ ก่อนต้นเดือน กันยายน 51 นี้ จะแจ้งความคืบหน้าให้ทราบอีกครั้งหนึ่ง

อนุโมทนาบุญกับทุกท่าน

** Update News 4 สิงหาคม 2551

โครงการ 2 เปิดแล้ว ศัพท์วิเคราะห์พระธรรมกิตติวงศ์ 750 หน้า
มีจำนวน 72 ชุด ชุดละประมาณ 10-12 หน้า

สำหรับผู้ที่ได้สมัครไว้แล้ว สามารถ Check Email ของท่านและ Download เอกสารเพื่อรับบุญได้ทันที

สำหรับผู้ที่สมัครใหม่ เมื่อสมัครแล้ว รอรับ Email ภายใน 24 ชั่วโมง วันรุ่งขึ้น ก็สามารรถ Download เอกสารเป็น PDF และเริ่มรับบุญได้ทันที จ้า

เอกสารเป็น PDF สามารถ Download ได้หลังจากท่าน Login ในหน้าเว็ปแล้ว

วิธีรับบุญในโครงการ 2 http://dci.webkal.org/sub/svk2.htm

วิธีการคีย์ภาษาบาลี ศึกษาได้จากวิธีรับบุญโครงการ1 หรือกดที่นี่ วิธีการรับบุญ

เนื่องจากภาษาบาลี มีสัญลักษณ์ที่ไม่เหมือนภาษาไทย ดังนั้นจึงขอความร่วมมือทุกท่านอ่านวิธีรับบุญให้เข้าใจก่อน จึงเริ่มรับบุญ เพื่อความถูกต้องในการบันทึกภาษาบาลี

อนุโมทนาบุญกับทุกท่าน

** Update News 21 กรกฏาคม 2551

ขณะนี้ โครงการ 1 เต็มแล้ว แต่ยังสามารถสมัครได้เรื่อยๆ

ผู้ที่สมัครรับบุญ ตั้งแต่ วันที่ 20 กรกฏาคม 51 เป็นต้นไป จะได้รับบุญในโครงการ2

ทีมงานได้ทำการส่งเอกสารไปทางไปรษณีย์ให้ครบทุกท่านที่สมัครในโครงการ1 แล้ว สามารถตรวจสอบ User Password และวิธีการรับบุญได้ทาง Email ของท่าน

โครงการ 2 จะเริ่มให้พิมพ์หลังต้นเดือน สิงหาคม 2551
โดยจะส่งเอกสารในรูปแบบ PDF ให้ท่านทาง Email
ผู้ที่อยู่ต่างประเทศสามารถรับบุญในโครงการ2 ได้

โครงการ 1 หนังสือที่กำลังพิมพ์ คือ พจนานุกรมมคธเป็นไทย จำนวน 800 หน้า
โครงการ 2 หนังสือพจนานุกรมศัพท์วิเคราห์ จำนวน 750 หน้า
โครงการต่อไป คือ พจนานุกรมกิริยากิตต์ จำนวน 320 หน้า
โครงการต่อไป คือ ธาตุวัตถสังคหปาฐานิสสยะ จำนวน 630 หน้า
และเล่มต่อๆไป...

ขอเชิญอาสาสมัครผู้มีบุญ ทุกท่านรับบุญพิมพ์

คุณสมบัติของผู้มีบุญเพื่อรับบุญ
1. มีคอมพิวเตอร์ที่สามารถรับบุญได้ และสามารถใช้งาน Internet ได้
2. สามารถพิมพ์ภาษาไทยได้ ไม่จำกัดความเร็วในการพิมพ์

สถานที่รับบุญ
แล้วแต่ผู้มีบุญจะสะดวก เพราะเป็นการรับบุญด้วยคอมพิวเตอร์ของท่านเอง โดยเชื่อมต่อ Internet มาทาง Website

วิธีการรับบุญ
1. สมัครรับบุญ โดยกรอกรายละเอียด ชื่อ และที่อยู่ เพื่อรับเอกสารภาษาบาลี โดยทางทีมงานจะจัดส่งให้ทางไปรษณีย์ EMS หรือหากท่านสะดวกสามารถติดต่อรับที่วัดพระธรรมกายได้โดยทางทีมงานจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งหนึ่ง

2. หลังจากสมัครแล้ว ท่านผู้มีบุญจะรับได้เอกสาร 1 ชุด จำนวน 20 หน้า (สามารถรับได้มากกว่า 1 ชุด) ,User Password สำหรับ login ,คู่มือวิธีการพิมพ์ อักขระพิเศษต่างๆ ในภาษาบาลี

3. Login เพื่อรับบุญทางหน้า Website ที่ส่งให้

ช่วงเวลาการรับบุญ
ผู้มีบุญทุกท่านสามารถรับบุญได้ตามเวลาที่ท่านสะดวก
โดย เอกสาร 20 หน้า ขอความร่วมมือผู้มีบุญรับบุญ ไม่เกิน 2 สัปดาห์
(เฉลี่ยวันละ 1 หน้า A4 สำหรับผู้พิมพ์เร็ว ไม่น่าเกิน 15 นาทีต่อ 1 หน้า)

หากผู้มีบุญรับบุญเสร็จ 1 ชุดแล้ว สามารถรับชุดต่อไปเพิ่มได้

แผนการดำเนินงาน
พิมพ์พจนานุกรมมคธเป็นไทย ลงในคอมพิวเตอร์ เพื่อความสะดวกรวดเร็วในการค้นคว้า และนำข้อมูลที่ได้จากการพิมพ์นี้ ไปจัดพิมพ์เป็นพจนานุกรมภาษาบาลีเล่มเล็กต่อไป เพื่อให้นักศึกษาภาษาบาลีได้ติดตัว เปิดท่องจำได้ตลอดเวลา

อานิสงส์ ที่จะได้รับ

- ทำให้มีสติปัญญาดี ในภพต่อๆไปจะฉลาดเฉลียวมีปัญญา
- ทำให้มีดวงปัญญาสว่างไสว แตกฉานแทงตลอดทั้งศาตร์ในทางโลกและทางธรรม
- ได้มีโอกาสศึกษาเล่าเรียนอย่างรอบรู้ มีสติปัญญา ความทรงจำ สมบูรณ์พร้อม
- ทำให้ได้เป็นที่ยกย่องสรรเสริญ เป็นที่นับหน้าถือตาของมนุษย์และเทวดา
- ทำให้เป็นผู้ถึงพร้อมด้วย รูปสมบัติ ทรัพย์สมบัติ และคุณสมบัติ
- เมื่อละโลกไปจะได้ไปสู่สุคติโลกสวรรค์
- ทำให้มีดวงตาเห็นธรรมได้โดยง่าย เข้าถึงมรรคผลนิพพานโดยง่าย

สมัครรับบุญได้ที่ : http://dci.webkal.org

#2 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2008 - 06:21 PM

Sa Thu Krub

#3 72

72
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2008 - 06:21 PM

ขอความเมตตา Admin ช่วยปักหมุด กระทู้นี้หน่อยนะครับ

สาธุ

#4 usr20351

usr20351
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2008 - 06:53 PM

สาธุครับ

#5 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2008 - 11:35 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

#6 สองฝั่งของ(ฝั่งโขง)

สองฝั่งของ(ฝั่งโขง)
  • 335 โพสต์
  • Interests:dhamma

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 08:35 AM

ขอความเมตตา Admin ช่วยปักหมุด กระทู้นี้หน่อยนะครับ

what is ช่วยปักหมุด ??

#7 สองฝั่งของ(ฝั่งโขง)

สองฝั่งของ(ฝั่งโขง)
  • 335 โพสต์
  • Interests:dhamma

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 09:11 AM

Can we do this if we live in USA?? and everything do thru internet include รับเอกสารภาษาบาลี

#8 usr16691

usr16691
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 10:01 AM

ต้องการรับบุญ แต่ไม่ทราบภาษาบาลี จะทำได้รีเปล่าคะ
Napas

#9 Chatkaew

Chatkaew
  • 118 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 11:19 AM

สมัครไม่ได้ค่ะ กรอกข้อมูลครบถ้วนถูกต้องตามรายละเอียดที่ระบุไว้แล้ว แต่พอกดปุ่ม สมัครรับบุญ ระบบแจ้งว่า "Email ไม่ถูกต้อง" ตลอดทุกครั้ง ไม่ทราบว่าระบบมีอะไรติดขัดหรือเปล่าคะ

#10 A^-^

A^-^
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 12:24 PM

สมัครไม่ได้เหมือนกันคะ
msn&mail [email protected]

#11 72

72
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 01:54 PM

1. ภาษาบาลี พิมพ์ได้ง่ายๆ เพียงแค่พิมพ์ตามเท่านั้น มีอักขระพิเศษเล็กน้อย มีคู่มือประกอบการพิมพ์อยู่แล้ว ดังนั้น ไม่น่ามีปัญหาสำหรับผู้ไม่มีความรู้ภาษาบาลีเลย

2. Email ไม่ถูกรูปแบบนั้น ตอนนี้แก้ให้แล้วครับ พอดีว่ารูปแบบ Email ของเขามันซับซ้อนไปหน่อย ลองสมัครดูใหม่นะครับ

3. การรับบุญในต่างประเทศนั้น อาจทำได้ครับ สำหรับตำราบางเล่ม ที่มีข้อมูลในรูปแบบเอกสารดิจิตัล แต่สำหรับพจนานุกรมมคธไทยนี้ ทีมงานไม่มีครับ เดี๋ยวรอเล่มหน้านะครับจะมีในรูปแบบดิจิตัล และสามารถรับบุญได้โดยไม่ต้องส่งไปรษณีย์แล้ว

สาธุจ้า

#12 Dok_Bua

Dok_Bua
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2008 - 05:31 AM

อยู่อังกฤษค่ะ อยากรับบุญด้วย แต่เข้าไปหน้าสมัครรับบุญแล้ว เห็นมีแต่ประเทศไทย
ก็เลยไม่แน่ใจค่ะ

help me please...
...ขอสร้างบารมี เอาชีวีเป็นเดิมพัน ...

#13 72

72
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2008 - 06:25 PM

ใช่จ้า ตอนนี้ต่างประเทศยังรับบุญไม่ได้

รอโครงการหน้านะครับ

#14 ศรีวยาฆร

ศรีวยาฆร
  • 184 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 July 2008 - 03:47 PM

happy.gif สมัครแล้วจ้า แล้วเอกสารงาน(บุญ)ก็ส่งมาถึงแล้วด้วย
ขอให้เราได้บุญเยอะๆ เถิดจ้ะ

#15 ศรีวยาฆร

ศรีวยาฆร
  • 184 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2008 - 03:56 PM

happy.gif พิมพ์เสร็จแล้วจ้า เมื่อตะกี้นี้เอง ปลื้มมากกก
ขอแบ่งบุญนี้ให้กับทุกท่านด้วยจ้า
ส๊าาาธุ๊จ้ะ.

#16 madee

madee
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2008 - 08:49 PM

สมัครแล้ว ...ยากมั้ย ค้า อยากได้บุญมากๆ มีภาษาอื่นๆด้วยหรอ ไม่มีความรู้ใดๆเลย นะ

#17 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 August 2008 - 02:49 PM

สาธู๊ค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

เรียน คุณ madee ค่ะ

แค่พิมพ์ดีด เป็นก็รับบุญได้แล้วค่ะ
รีบรับบุญเถิดค่ะ
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#18 pakdee

pakdee
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 August 2008 - 09:51 PM

สนใจครับแต่ลอง click
http://dci.webkal.org
มีแต่ error message ครับ
ช่วยส่งรายละเอียดให้ด้วยนะครับ [email protected]

#19 อริย 072

อริย 072
  • 440 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2008 - 01:04 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่าน
สาธุ..

#20 usr24245

usr24245
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2008 - 06:28 PM

พิมพ์เสร็จแล้วเหมือนกันค่ะ

#21 usr16691

usr16691
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 August 2008 - 11:03 AM

พิมพ์โครงการ 2 ได้ 3 ชุด เอาบุญมาฝากทุกๆ คนเลยนะคะ

รอรับบุญโครงการ 3 อยู่ค่ะ
Napas

#22 ดาวจัง

ดาวจัง
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 August 2008 - 10:21 PM

ว้า...รู้ช้าไปหน่อย

แต่ก็สมัครแล้วละ อยากได้บุญ อยากได้บุญ

#23 4020454

4020454
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2008 - 10:34 PM

รับบุญโครงการ 2 และส่งเรียบร้อยแล้วค่ะ กำลังรอรับบุญโครงการ3อยู่ อย่างจดจ่อ บุญจะได้ต่อเนื่องไง

#24 Jeabka

Jeabka
  • 248 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2008 - 10:43 AM

โครงการ 2 พิมพ์ได้ 3 ชุดเองคะ แงๆๆ รอโครงการต่อไป
แต่ยิ่งพิมพ์ยิ่งสนุกจริงๆ คะ รู้ความมั่งไม่รู้ความมั่ง เฮฮาบุญบันเทิง แต่ตอนพิมพ์รู้สึกสบายใจอย่างบอกไม่ถูก บุญหลั่งไหล
แบ่งบุญให้กับทุกท่านเหมือนกันคะ และขออนุโมทนาบุญด้วยคะ
สาธุ สาธุ สาธ ^/\^

#25 Wiboon Joong (wbj)

Wiboon Joong (wbj)
  • 43 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 August 2008 - 12:08 AM

ผมพิมพ์ได้ 2 ชุดตามตั้งใจครับเพราะไม่ค่อยมีเวลา ขอแบ่งบุญให้กับทุกท่านนะครับ และ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านเช่นกัน
สาธุ สาธุ สาธุ

ขอเสนอแนะครับ

เนื่อง จากการพิมพ์ในแต่ละคน ผมคิดว่า มันอาจจะมีความผิดพลาดบ้าง ซึ่งจากประสบการณ์ของตนเอง ก็พิมพ์ตกไป 1 คำ ซึ่งไม่สามารถแทรกข้อมูลเข้าไปได้ ถ้าแก้ไขให้สามารถ จัดเรียงตามคำหลักได้ ก็จะช่วยให้สามารถตรวจสอบได้

ในการตรวจเช็คในแต่ละคน หรือ ทีมงานตรวจเช็ค ผมเสนอว่า ถ้าเป็นการบอกบุญให้ตรวจเช็คสัก 3-4 รอบ หรือ มากกว่าก็ได้ แล้วให้ทีมงานตรวจเช็คสิ่งที่ผิดที่ตรวจเช็คได้ซ้ำๆกัน หรือ ในคำที่ผิดพลาดว่าจริงหรือไม่ อย่างน้อย จะมีการตรวจสอบหลายคน งานจะเสร็จได้เร็วขึ้น และ ช่วยเหลือทีมงานได้มากยิ่งขึ้นครับ เพื่อจะได้หาบุญมาให้พวกผมอีกเยอะๆครับ

อีกกรณีครับ ถ้าหากเอาพระไตรปิฎกมาให้ป้อนลงในเน็ต อย่างนี้ได้ก็จะดีไม่น้อยเลยนะครับ รวมถึงบทวิเคราะห์หรือเรื่องต่างๆ ทั้งนี้ ผมคิดว่า เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่านยินดีที่จะช่วยเหลืออย่างเต็มที่ครับ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ

#26 potaesmart

potaesmart
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2008 - 06:37 PM

เย้ ผมรับบุญโครงการ 2 เสร็จแล้วคับ

ชิตังเม! เอาบุญมาฝากทุกท่านด้วยนะคับ...สาธุ

ผมรับบุญไป4ชุดเสร็จแล้ว

จะรอโครงการ3ต่อไปนะคับ

#27 MODX

MODX
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2008 - 03:27 PM

ดีคับผม
อยากจะช่วยรับบุญ ไม่ทราบว่าหมดระยะเวลาในการรับบุญหรือยังครับผม
อย่างไรรบกวนแจ้งข่าวด้วยนะคับผม
[email protected] หรือ [email protected]
ขออนุโมทนาบุญล่วงหน้าครับผม

#28 usr21238

usr21238
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2008 - 09:53 PM

สมัครรับบุญโครงการ 3 ไปแล้ว ขอทราบความก้าวหน้านะคะ สาธุ

#29 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 November 2008 - 10:43 PM

โครงการ 3 เริ่มแล้วเหรอครับ ดูในเว็บไม่เห็นมีเลยครับ

อยากรับบุญอีกครับ สนุกดี พิมพ์แล้วได้บุญ happy.gif

#30 DoU

DoU
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2008 - 03:02 PM

ก็ขอกราบอนุโมทนาบุญกับพี่ๆๆ

ด้วยนะค่ะ สาธุ

แล้วจะมีโครงการอีกหรือป่าวค่ะเนี่ย