ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ

สอบถามพระผู้รู้ครับ...กังวลเรื่องบวชครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 19 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ชาตินี้เอาดีให้ได้

ชาตินี้เอาดีให้ได้
  • 46 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2009 - 12:37 PM

คือได้เคยมีโอกาศได้บวชที่วัดพระธรรมกายครับบบ.....การบวชรุ่นของ ฤดูร้อนรุ่น ของเด็กมหาลัยอะครับ..แล้วชีวิตก็เปลี่ยนมาเข้าวัดตลอด

พอดี อยากจะเข้าร่วมบวช 7,000 รูป แต่ อยู่ดีๆ ก็เกิดนึกเรื่องหนึ่งขึ้นมาตอนบวชได้...

อยากทราบว่า ปาราชิก มีอะไรบ้างครับ.....

คือแบบว่า ผมกลัวว่าจะไปเผลอหยิบของของพระรูปอื่นตอนผมบวช แล้วจะผิด และขาดจากความเป็นพระ...ไม่สามารถบวชรุ่นนนี้ได้อีก...

คือเคยหยิบผ้ารัดอกของพระเพื่อนผิดไป...ตอนที่ไปที่วัดต่างจังหวัดครับ...แบบไม่ได้ตั้งใจ แบบรีบเก็บของแล้วก็เลย หยิบผิดไป ผ้ารัด อก แล้วก็กลัวว่าจะ เป็นอาการของขโมย 5 มาสก

กังวล...เพราะว่าอยากจะบวช 7,000 ครับ แต่ไม่รู้ว่าเราจะบวชได้รึปล่าว

ผู้มีความรู้ ช่วยตอบหน่อยนะครับบบบบ.......

ขอบพระคุณมากกกก ครับ

#2 พาขวัญ

พาขวัญ
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2009 - 01:48 PM

ตัดความกังวลออกไปจากใจ
อย่าให้สิ่งที่ผ่านมาในอดีตเป็นอุปสรรคในชีวิตวันนี้และวันข้างหน้านะคะ
ก่อนบวชจะมีการขอขมาค่ะ
ถ้ายังกังวลใจติดต่อพระอาจารย์ที่ 02-831-1840-2 หรือ 084-694-7978 ค่ะ

#3 @ti

@ti
  • 97 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2009 - 03:29 PM

เจตนาไม่ใช่ ก็ไม่ใช่ล่ะครับ อย่าคิดมาก
อีกอย่างเป็นของเล็กน้อยในการอบรม เจ้าตัวไม่ได้เดือดร้อนจากการที่ของหาย เพราะสามารถเบิกใหม่ได้
ไม่ถึงกับปาราชิกหรอกนะ
หยุดไม่ได้เพราะความอยาก
อยากได้ อยากมี อยากเป็น แม้กระทั่งอยากเห็นธรรมะมากเกินไป ก็จัดอยู่ในความอยากที่ทำให้ใจหยาบ

#4 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 09 August 2009 - 07:22 PM

ส่วนมากตอนบวชหมู่ เค้าจะทำอธิษฐานจิตแบบสาธารณะไว้ครับ หมายความว่าถ้าของๆ พระท่านโดนเพื่อนภิกษุหยิบไปใช้ ท่านทราบ ท่านก็จะยินดีว่าของเรานั้นเป็นสาธารณะ หรือเป็นสมบัติสงฆ์โดยรวม ไม่ยึดว่าเป็นของเรา อย่างนี้เป็นต้น (ขออภัยครับ จำคำศัพท์ไม่ได้จริงๆ) และอันที่จริงถ้าบวชที่วัดเราก็ถือว่าเครื่องบวชนั้นวัดจัดให้หมดเป็นของสงฆ์แน่นอน

และถ้าเข้าใจเรื่องบาป ก็จะเข้าใจว่าต้องมีเจตนากำกับ ขนาดขับรถชนคนตายแต่ไม่เจตนาหรือสุดวิสัยจริงๆ แล้ว ก็ยังถือว่าไม่ครบองค์

ต้องถามตัวท่านเองว่าตอนนั้นน่ะ เจตนาหรือแกล้งลืม

อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#5 ชาตินี้เอาดีให้ได้

• 46 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2009 - 09:08 PM

จะตัดสินใจยังไงดี...น้า!!!

อยากบวช...ครับบบบบ

แต่กลัวว่าจะกลายเป็นบาปแทน ได้บุญญ

#6 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2009 - 09:22 PM

ตัดความกังวลได้เลย...ตั้งจิตปรารถนาเป็นส่วนหนึ่งของพระรัตนตรัยดีกว่าครับ

ไหนๆก็ไหนๆ อยากจะทราบให้แน่ชัดเหมือนกันว่า 5มาสก ปัจจุบัน คือ ราคาเท่าใด ก็มีหลากหลายความเห็น

1. เท่ากับราคาของทองคำบริสุทธิ์ที่มีประมาณ ๒๐เมล็ดข้าวเปลือกรวมกัน หมายถึง เอาทองคำเป็นเมล็ดเล็กๆ(ตันไม่ใช่กลวงใน) ขนาด ๒๐ เมล็ดข้าวเปลือกมารวมกัน ไปชั่งน้ำหนักแล้วตีราคาออกมาตามแต่ยุคสมัยนั้นๆว่าราคาเท่าไหร่ ก็เท่ากับ ๑ มาสก

2. 5 มาสกสมัยนั้น เท่ากับ 1 บาทไทย แต่บางท่านก็แย้ง...อย่าลืมว่าเงินไทย ๑ บาท เมื่อร้อยกว่าปีก่อน สามารถซื้อวัวควายได้เป็นตัวๆ แค่เมื่อประมาณสามสี่สิบกว่าปีก่อน เงินแค่สิบสตางค์ตอนนั้น สามารถซื้อก๊วยเตี๋ยวได้ชามใหญ่

3 เลือกมูลค่านี้โดยถือตามกฎหมายบ้านเมืองในยุคพุทธกาลเป็นมูลค่าของกลางขั้นต่ำที่ผู้ขโมยจะได้รับโทษร้ายแรงถึงขึ้นจำคุก ก็ต้องยึดถือกฎหมายไทยว่า การลักขโมยมีมูลค่าอย่างต่ำเท่าไรจึงจะมีโทษถึงขั้นติดคุก

มารอผู้เชี่ยวชาญด้านปริยัติแวะมาให้ธรรมทานครับ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#7 Happy Dream

Happy Dream
  • 243 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2009 - 11:48 PM

บวชเถอะค่ะ "ท่านผู้ได้โอกาส" ทั้งหลาย เราเป็น "ผู้ด้อยโอกาส" ยังอยากบวชเลย

อย่ากังวลนะคะ (อย่าไปแพ้ทาง "เขา") หากเราตั้งความปรารถนาอยากบวชแล้ว สมัครเลยค่ะ โอกาสแบบนี้ไม่ใช่หาได้ง่ายๆ นะคะ

ตอนนี้ไปชวนใคร มักจะตอบว่า "อยากบวช แต่...ลางานไม่ได้" รู้สึกเสียดายแทน "งานที่แท้จริง" รออยู่กลับมองไม่เห็น เฮ่อ..

เราให้กำลังใจใคร กำลังใจนั้นจะบังเกิดขึ้นในตัวของเรา

มันจะขยายเป็นพลังอนันต์ที่ไม่มีที่สิ้นสุด และจะยิ่งสูงส่งขึ้นไปอีก

#8 Love Boon

Love Boon
  • 176 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2009 - 08:05 AM

อย่าคิดมากอยู่เลยนะค่ะ เรื่องในอดีตสิ่งไหนที่ดีให้เก็บไว้รำลึกถึง ส่วนสิ่งไหนที่ไม่ดีให้ลืมไปให้หมด เพราะมันจะทำให้ใจเราหมอง อย่าปล่อยโอกาสที่จะได้เป็นส่วนหนึ่งของประวัติศาสตร์ 7,000 รูป หลุดมือไปนะค่ะ

#9 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2009 - 10:18 AM

บวชเลยคุณน้อง แหม เป็นพี่หน่อยไม่ได้ จะบวชไม่ต้องคิดอะไรมาก เกิดมาได้โอกาสแล้ว อนุโมทนาบุญล่วงหน้าค่ะ

#10 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 10 August 2009 - 12:43 PM

ในอดีตกาล พระภิกษุรูปหนึ่งตั้งใจบำเพ็ญสมณธรรมเป็นอย่างดี หากว่ากันตามกำลังบุญแล้ว ท่านสามาีรถไปเกิดบนสวรรค์ชั้นสูงๆ ได้ตั้งแต่ชั้นดาวดึงส์เป็นต้นไป ทั้งนี้เพราะท่านไม่มีบาปใดๆ (บาป คือ จิตใจคิดจะผิดศีล) เพียงแต่มีกรรมเล็กๆ น้อยๆ (กรรม คือ การกระทำผิดศีลของพระ ซึ่งรวมทั้งตั้งใจ และไม่ตั้งใจ)

แต่เนื่องจากท่านเป็นพระที่วิตกกังวล จิตของท่านมักจะคอยหวนระลึกถึงกรรมเล็กๆ น้อยๆ ที่ท่านเคยกระทำไว้ นั่นคือ ครั้งหนึ่งท่านเคยพายเรือ แล้วได้เอามือวักน้ำขึ้นมา ปรากฏว่า สาหร่ายติดขึ้นมาด้วย

ท่านก็เกิดความกังวลใจว่า ท่านได้พรากของเขียวโดยไม่ตั้งใจ (คือ สมัยนั้น มีพุทธบัญญัติว่า ห้ามภิกษุพรากของเขียว โดยตัดต้นไม้ของชาวบ้าน ซึ่งท่านเองก็กระทำโดยไม่ได้ตั้งใจ อีกทั้งสาหร่ายนั้น ก็ไม่มีใครเป็นเจ้าของอยู่แล้ว

แต่ท่านเกิดความไม่สบายใจจนกระทั่งละโลก แม้ท่านจะมีกำลังบุญมาก เพราะบำเ็พ็ญสมณธรรมตลอดชีวิต แต่จิตใจที่กังวลกับการพรากของเขียวในครั้งนั้นไปจนกระทั่งละโลก ส่งผลให้ท่านไปเกิดเป็นพญานาค แม้มีฤทธิื์ในภพอันเป็นทิพย์ แต่ก็ได้ชื่อเป็นสัตว์เดรัจฉาน

นี่เพราะความกังวลจนเกิดเหตุ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#11 พุทธจิต

พุทธจิต
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2009 - 05:36 PM

คือแบบว่า ผมกลัวว่าจะไปเผลอหยิบของของพระรูปอื่นตอนผมบวช แล้วจะผิด และขาดจากความเป็นพระ...ไม่สามารถบวชรุ่นนนี้ได้อีก...

คือเคยหยิบผ้ารัดอกของพระเพื่อนผิดไป...ตอนที่ไปที่วัดต่างจังหวัดครับ...แบบไม่ได้ตั้งใจ แบบรีบเก็บของแล้วก็เลย หยิบผิดไป ผ้ารัด อก แล้วก็กลัวว่าจะ เป็นอาการของขโมย 5 มาสก

หยิบยืมหรือหยิบผิดไม่มีไถยจิตคิดลักขโมย หรือว่าขอยืมไม่ปาราชิกหรอกจ๊ะ

#12 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2009 - 07:58 PM

บวชกันเถอะน้อง อย่ามัวแต่มองข้ามผ่าน เดี๋ยวตายไปยมบาลไม่สงสาร อดขึ้นสวรรค์เลยหนอ

ประเดี๋ยวก็แก่เกินการ เดี๋ยวตามไม่ทันหลวงพ่อ มาบวชเดี๋ยวนี้ อย่ารีรอ มาเถิดหนอ บวชรุ่นเจ็ดพัน

#13 ชวนชมdmc

ชวนชมdmc
  • 34 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2009 - 09:26 PM

บวชเถอะค่ะ อย่าให้สิ่งใดมาเป็นอุปสรรคของบุญใหญ่ครั้งนี้ได้
รีบไปสมัคร ตรวจเลือด ขานนาค ให้ผ่านทุกขั้นตอนโดยด่วน
ทุกปัญหามีทางออก
อนุโมทนาบูญล่วงหน้าค่ะ

#14 Happy Dream

Happy Dream
  • 243 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2009 - 10:58 PM

แอบเข้ามาดูว่า เจ้าของกระทู้ตัดสินใจไปสมัครบวชรึยังค่ะ

ใจ..สู้..หรือ.. เปล่า ????

พ่อรำพึงว่า "ถ้าโครงการ 7,000 รูป ไม่ได้ตามเป้า ประเทศไทยคงจะเป็นอดีตเมืองพุทธ" ฉะนั้น ใครจะดูดาย ปล่อยวางตัวพ่อผู้เดียว จะขอสู้ตาย !!!

เราให้กำลังใจใคร กำลังใจนั้นจะบังเกิดขึ้นในตัวของเรา

มันจะขยายเป็นพลังอนันต์ที่ไม่มีที่สิ้นสุด และจะยิ่งสูงส่งขึ้นไปอีก

#15 ไปพนาวัฒน์กันเถิด

ไปพนาวัฒน์กันเถิด
  • 124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2009 - 08:49 AM

อนุโมทนาในการบวชครับสาธุ
เราแก่แล้วนะ อย่านึกว่ายังเป็นหนุ่มเป็นสาวอยู่ ให้คึดถึงความแก่ตลอดเวลา ถ้ายังทะนงว่ายังเป็นหนุ่มเป็นสาวอยู่ ก็จะทำให้หลงตกนรกได้ง่าย ๆ

#16 ชาตินี้เอาดีให้ได้

• 46 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2009 - 09:41 PM

ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณ ในทุกความคิดเห็นนะครับ ได้อ่านแล้วได้คิดและเป็นประโยชน์มากๆ เลยครับ

ผมตอนนี้ก้ได้ตัดสินใจ หลังจากที่ได้ปรึกษาทั้ง พระอาจารย์ ผู้นำบุญ และก็เพื่อนๆ พี่ๆ ในเรื่องที่ผมกังวล

ได้คำตอบเหมือนกัน คือการกระทำของเราไม่ได้มีเจตนาตั้งแต่แรก ไม่ได้ผิดอย่างที่เราคิด.....แต่ด้วยความกังวลทำให้เกิดคิดมากไปเอง

ตอนนี้ผมก้ได้ตั้งใจ...กรอกใบสมัครและก้ได้ไปตรวจเลือดมาแล้วครับ....ทุกอย่างพร้อมเกือบ 100% แล้ว

ถึงแม้ผมจะเป็นเพียงแค่ ชายคนหนึ่งที่อยากจะบวช เพื่อแทนคุณแผ่นดิน เป็นแค่จุดเล็กๆในหมู่คณะเรา .... แต่ผมก็จะตั้งใจบวชและปฏิบัติธรรม ในช่วงระยะเวลาของการบวชครั้งนี้....เพื่อให้บุญกุศลเกิดแต่ตัวของผมเอง...พ่อ แม่ ผู้มีพระคุณ และก็ประเทศชาติ รวมถึงพระศานาของเราด้วย....

ผมตั้งใจแล้วครับ......ถึงแม้จะไม่ใช่เสาต้นใหญ่ แต่จะขอเป็นเพียงน็อต หรือตะปู ที่คอยยึดเหนี่ยวและทำหน้าที่ของมันให้ดีที่สุด....

ขอบคุณมากครับบบ....อนุโมทนาบุญ ด้วยนะครับบ

ขอบคุณจริงๆ ครับบบบ......ละอองธรรม

#17 ชวนชมdmc

ชวนชมdmc
  • 34 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2009 - 11:01 PM

สาธุ อนุโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ
ดีใจมากที่คุณละอองธรรม "ตัดสินใจบวช" และลงมือทำสำเร็จไปเกือบ100%แล้ว
ต้องให้ได้อย่างนี้ซิคะ ลูกพระธรรม
ต้องสู้จึงจะชนะ

#18 แก้วใสปิ๊ง

แก้วใสปิ๊ง
  • 191 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2009 - 11:41 PM

อนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้นะครับที่ตัดสินใจบวช...สาธุ happy.gif
ผมเองก็อยากบวชในโครงการนี้เหมือนกัน กำลังอธิษฐานอยู่ครับ
ยังไม่ได้ไปลางาน พอดีว่าเจ้านายเป็นญาติห่างๆ(แต่แอนตี้วัด)
ตอนรุ่นเข้าพรรษา..3เดือนคงไม่ไหว แต่รุ่นนี้3สัปดาห์พอลุ้น!
ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดคงได้เจอกันวันที่22ส.ค.นี้ red_smile.gif

ถ้าอยากได้"จริง"จะได้...แต่ตอนจะได้ไม่"อยาก"

#19 สายธารธรรม

สายธารธรรม
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2009 - 11:46 PM

อนุโมทนาบุญนะคะ...

คุณเป็นทั้งผู้ได้โอกาส และ ผู้คว้าโอกาสนั้นไว้ด้วย (โอกาสในการครองเพศสมณะ บำเพ็ญสมณธรรมอย่างเต็มที่)

แล้วอย่าลืมไปชวนผู้ได้โอกาสคนอื่นๆมาบวชด้วยกันนะคะ

สาธุ...
บุญเป็นพลังแห่งความบริสุทธิ์

ที่จะบันดาลให้เกิดความสุข ความสำเร็จในชีวิตในทุกๆระดับ

#20 ธรรมโฆสก

ธรรมโฆสก
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 August 2009 - 07:51 PM

อยากบวชด้วยจัง แต่มีปณิธานไว้ต้องทำให้ได้ก่อน จึงจะหมดกังวลได้ ขออนุโมทนากับพุทธบุตรผู้มีบุญได้โอกาสบวชด้วยครับ สา........ธุ พุทโธ เม นาโถ พระพุทธเจ้าเป็นที่พึ่งของเรา ธมฺโม เม นาโถ พระธรรมเป็นที่พึ่งของเรา สงฺโฆ เม นาโถ พระสงฆ์เป็นที่พึ่งของเรา สาธุครับ