ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

พี่ๆมาสร้างบารมีด้านใดกันบ้างครับแลกเปลี่ยนกันหน่อย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สันโดษ

สันโดษ
  • Member_Facebook
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 December 2013 - 11:13 PM

พี่ๆมาสร้างบารมีด้านใดกันบ้างครับแลกเปลี่ยนกันหน่อยเป็นประสบการณื์ครับ

พี่จะลานิพานกันเยอะไม๊ครับหรือจะไปดุสิตก่อนผมว่าจะถอดใจแล้วเบื่อ

-ในระหว่าพุทธะันดรช่วงกัปพินาศสวรรค์,พรหมถูกทำลายหมดไช่ไมีครับแล้วพวกที่สร้างบารมีไปอยู่ไหนกันครับ

หรือไม่ไหม้เฉพาะดุสิตหรือที่เรียกว่าดุสิตวงยบูยพิเสสไช่ไม๊ครับ

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 December 2013 - 09:34 AM

-ในระหว่าพุทธะันดรช่วงกัปพินาศสวรรค์,พรหมถูกทำลายหมดไช่ไมีครับแล้วพวกที่สร้างบารมีไปอยู่ไหนกันครับ

หรือไม่ไหม้เฉพาะดุสิตหรือที่เรียกว่าดุสิตวงยบูยพิเสสไช่ไม๊ครับ

http://www.dmc.tv/pa...่อตอบปัญหา.html

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 December 2013 - 10:05 AM

พี่ๆมาสร้างบารมีด้านใดกันบ้างครับแลกเปลี่ยนกันหน่อยเป็นประสบการณื์ครับ

พี่จะลานิพานกันเยอะไม๊ครับหรือจะไปดุสิตก่อนผมว่าจะถอดใจแล้วเบื่อ

เป็นคำถามที่แปลกมาก  แต่ก็พยายามจพตอบให้นะครับ   ทุกคนในที่นี้เร่งสร้างบารมี 30 ทัส กันทั้งนั้นครับ  ไม่มีด้านใดด้านหนึ่งโดยเฉพาะ  เพราะบารมีทั้งหลายจะสร้างได้ต้องใช้บารมีอื่นๆ ในการเกื้อกูลกัน  อีกทั้งเส้นทางสร้างบารมี  ถ้าเราพร่องบารมีด้านใด  ด้านหนึ่ง  หนทางในการสร้างบารมีก็จะติดขัด  ลำบาก

ศึกษาเรื่องบารมีเพิ่มเติมที่

http://book.dou.us/doku.php?id=gl204:3

ส่วนปณิธานของการสร้างบารมีนั้น  คือ การกำจัดกิเลสให้สิ้นเชื้อไม่เหลือเศษครับ  ไม่ได้สร้างบารมีเพื่อนิพพาน  หรือเพื่อไปดุสิตบุรี

เมื่อเรามุ่งสร้างบารมีจนเต็มเปี่ยมแล้ว  นิพพานคือที่สุด  ไม่มีที่ใดที่จะรองรับกายธรรมที่เปี่ยมบารมีจนสูงสุดได้อีกแล้ว  นิพพานคือผลที่ได้จากการสร้างบารมี  แต่สิ่งที่เราต้องมุ่งมั่นทำใในขณะนี้  คือ  การกำจัดกิเลสออกไปให้หมดสิ้น  ถ้าเราคิดการเฉพาะตน  เราก็มุ่งขจัดกิเลสเฉพาะตนของเราออกไปให้หมด  บรรลุอรหันตผลเฉพาะตนไป    ถ้าเราคิดการเพื่อส่วนรวม  ก็มุ่งพัฒนาเร่งสร้างบารมีตนเองไปในทิศทางเดียวกับหมู่คณะเพื่อให้เกิดกำลังในภาพรวม  แต่สุดท้ายทั้งหมดทั้งมวลก็มีนิพพานเป็นที่สุด  

ในขณะนี้ไม่ต้องไปสนใจว่าเราจะเลือกทางไหน  เร่งสร้างบารมีอย่างเต็มที่ เต็มกำลังเท่านั้นพอ  ถ้ามั่นใจว่าเอาตัวรอดได้  ก็ลุยไปโดดๆ เลย  แต่ถ้าจะเผื่อเหนียวกลัวหลงทาง  กลัวหลุดออกไปจากเส้นทางสร้างบารมี  ก็เกาะหมู่คณะที่เราถูกจริตเอาไว้ในการเร่งสร้างบารมี  ถ้าบารมีเต็มที่แล้ว  จะเลี้ยวออกจากขบวนเพื่อเข้าพระนิพพานก่อนก็ไม่มีใครว่าอะไร  แต่ถ้าอยากทำการใหญ่  ก็เกาะกลุ่มมุ่งหน้ากันต่อไปได้ครับ

ส่วนเรื่องดุสิตบุรีนั้น  ผมไม่ทราบว่าท่านเข้าใจว่า คืออะไร  แต่ถ้าท่านเข้าโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาทุกครั้ง   ท่านจะต้องได้กล่าวคาถาสำเร็จของพวกเราข้อหนึ่งคือ  ...พักกลางทางที่ดุสิตบุรี...   ทางหมู่คณะเรา  ถือดุสิตบุรีเป็นสถานีพักระหว่างทางในการสร้างบารมีเท่านั้นนะครับ  ไม่ใช่ที่สุดของเป้าหมายในการสร้างบารมี  เพราะสวรรค์ชั้นนี้มีความปลอดภัยสูงสุดสำหรับนักสร้างบารมี  เป็นชั้นของพระบรมโพธิสัตว์  เป็นชั้นของนักสร้างบารมีในทุกหมู่  ทุกคณะ  ไปทางไหนก็จะเจอแต่ชาวสวรรค์ที่มุ่งมั่นในการสร้างบุญ  สร้างกุศล  สร้างบารมีในพระพุทธศาสนา  ซึ่งจะน้อมใจเราให้ไม่หลุดไปตามกระแสกามแห่งสวรรค์ได้  ทำให้เราไม่ลืมความตั้งใจในการสร้างบารมี  สวรรค์ชั้นตำกว่านี้ก็จะเริงรมณ์ในกามคุณอันละเอียดจนไม่มีจิตคิดถึงเรื่องสร้างบารมี  ชั้นที่สูงกว่านี้ก็มีชีวิตยืนยาวเกินไปจนประมาทผัดผ่อนเวลาในการสร้างบารมี

ดุสิตบุรี  ระยะเวลาก็ไม่สั้นจนเกินไป  ไม่ยาวจนประมาท   กามคุณก็ไม่รื่นรมย์ใกล้เคียงสัญญามนุษย์เก่ามากจนติด  หรือกามคุณละเอียดมากจนรื่นรมย์เป็นปกติไม่ต้องแสวงหา  ไม่มีกังวลเหมือนสวรคค์ชั้นสูงๆ  แถมแวดล้อมไปด้วยบุคคลที่มีทัศนคติแบบเดียวกัน  ที่ดุสิตบุรีนี้จึงเป็นที่พักระหว่างทางที่ดีที่สุด  เท่าที่นักสร้างบารมีจะมีสิทธิในการเลือกครับ

ศึกษามโนปณิธานของหมู่คณะเราให้เข้าใจนะครับ  จะได้ไม่เข้าใจคลาดเคลื่อน  หรือคิดไปเอง  จนทำให้เกิดปัญหาได้    

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 11 December 2013 - 09:58 PM

...ผมเป็นอาสาสมัครน่ะครับ  จากอดีตคนเกลียดวันคนนึงที่ฟังเขามา แต่ก็พอมีบุญอยู่บ้างที่ยังอยากรู้ว่า มีอะไรดีบ้างในวัด ก็เลยได้เข้ามาค้นหาศึกษาดูแบบสุภาพ ก็เลยเข้าใจและสำนึกผิด.. หุหุ เลยมาขอเป็นอาสาสมัครช่วยงานวัดฯ จนถึงทุกวันนี้แหละครับ .. 

..เส้นทางของผม ตระกูลผมทั้งตระกูลไม่มีใครเห็นด้วยกับการมาช่วยงานที่นี่ของผมเลย แต่ผมก็คิดเพียงว่า .. สักวัน คงจะเข้าใจเหมือนที่ผมเข้าใจ ไม่มากก็น้อย ...

..เรื่องนิพพานนั้น ..จริงๆ ผมไม่เคยคิดแต่แรกๆอยู่แล้วน่ะครับ ยิ่งพอมาเข้าใจครูบาอาจารย์และหมู่คณะว่าทำเพื่ออะไร ก็เลยอธิษฐานตลอดว่า จะยังไม่เข้าถ้าครูบาอาจารย์ยังไม่บอกให้ผมเข้าน่ะครับ .. ผมอธิษฐานแบบนี้เลย  .. ผมรู้อยู่ว่ามันเจ็บปวด ทรมาน และจำเจ ทรหด และต้องอดทนมาก กับการที่ยังต้องเวียนว่ายตายเกิด เจอแต่สิ่งที่ไม่ชอบ เจอแต่ปัญหา แต่ผมก็คิดแบบนี้ครับ ..ว่า

..ถ้าวันนี้ หากเราต้องเดินทางไปที่หนึ่ง และมันช่างไกลแสนไกล เรามากันหลายคนมาเป็นหมู่ เคยบอกกันไว้ว่าจะไปให้ถึงจุดหมาย แน่นอนหนทางมันทั้งมืด ทุรกันดาร ทรมานร่างกายและจิตใจ ทั้งต้องทะเลาะกันเองระหว่างทาง รำคาญ เกลียดชัง หรือด่าทอกันเองก็มีระหว่างทาง และมีบางคนก็ค่อยๆ หายออกไป หรือบางคนเจอที่พักใหม่ที่สบายแล้ว ก็แยกออกไปจากหมู่คณะเพื่อหยุดการเดินทางนั้น...

...ในการพักนั้น หากจะเปรียบว่า เขาแยกไปเพื่อนิพพานกันแล้ว .. หากหมู่คณะแยกไป แล้วงานที่เราตั้งใจแต่แรก ที่จะติดตามครูบาอาจารย์ไปถึงที่สุดแห่งธรรมมันจะสำเร็จได้อย่างไร? ถ้าคนน้อย งานก็ย่อมยากและสำเร็จช้า แต่ถ้าคนมากและมีจิตใจที่ตั้งมั่นว่าจะเหนื่อยไปด้วยกัน มันก็จะสำเร็จเร็ว ...

...แม้นเราจะเร่งเดินไม่ได้ แต่เราก็ยังมีเพื่อนที่มีหัวใจพระโพธิสัตว์เหมือนกันร่วมทางอยู่  จิตใจผมคิดแบบนี้ เลยคิดว่า.. ก็ในเมื่อใครจะพัก ก็พักไป แต่หากผู้นำยังไม่หยุด ผมก็จะขอติดตาม ตามที่ตั้งสัจจะอธิษฐานไว้ แม้จะทำได้ไม่มาก ช่วยอะไรได้ไม่มาก ก็ขอไปด้วย ขอร่วมด้วย จะต้องเกิดอีกกี่ชาติ ทรมานอีกกี่ชาติ แต่ทุกชาติยังได้เจอหมู่คณะ ก็เหมือนสายตาที่มองเห็นเพื่อนเก่า มองเห็นความหวัง มองว่ามีเราก็ยังมีเขาที่จะเดินไปด้วยกันอยู่...

...และผมก็คิดว่า หากเราจะทิ้งผู้นำ ทิ้งครูบาอาจารย์ให้เดินไปเองตามลำพังแล้ว โดยท่านยังเหนื่อยอยู่ ลำบากอยู่นั้น.. การพักผ่อนของเราจะมีความสุขได้อย่างไร?  เราจะหมดกังวลได้อย่างไร? ในเมื่อเราเคยตั้งสัจจะว่าจะไปกับท่าน เมื่อตั้งแล้วเปลี่ยนใจ แล้วจะสู้หน้าท่านได้อย่างไร?...

...ผมเคยเดินทางโดยที่ไม่รู้ทิศทาง หลงทาง และหาทางออกไม่ได้มาก่อน จนผมเข้าใจเรื่องของการเวียนว่ายตายเกินนี้ชัดเจนทีเดียว มันเหมือนเรายังไม่รู้จุดสิ้นสุด และหยุดพักไม่ได้ ..แต่ทว่า ในระหว่างที่เราไร้แสงสว่างแห่งทางออกนั้น ยังมีคนช่วยเราอยู่ นำเราอยู่ ให้เราเรียนรู้วิธีเดินที่ถูกทางอยู่.. เรื่องอะไร ผมจะต้องหนีไปพักคนเดียว? ก็ในเมื่อเขาพาผมออกมาจากสิ่งที่ผมผิดพลาด หรือไร้แสงสว่างจมดิ่งในความไม่ถูกต้อง ทางไปอบายต่างๆได้.. ผมจะทิ้งท่านนั้นไปได้อย่างไร? ..นี้คือตัวผมที่ติดมาตั้งแต่แรกอยู่แล้วที่ว่า " ผมไม่เคยทิ้งเพื่อน หรือผู้มีพระคุณ "... คือ ถ้าจะลำบาก ก็ต้องลำบากไปด้วยกัน ถ้าจะสบายก็สบายไปด้วยกัน  และถ้าจะพัก ก็จะพักพร้อมกัน...

...ดังนั้น คำตอบส่วนตัวของผมที่ว่า จะนิพพานก่อนไหม จึงชัดเจนว่า ไม่นิพพานก่อน  .. ขอให้งานสำเร็จก่อน ทำมันให้จบสิ้นก่อนและจะหัวเราะยินดีทีหลังพร้อมกับบุคคลที่เหลือสุดท้ายของวันที่สำเร็จ .. จะกี่ชาติ ผมจะไม่นับ จะไม่สน ขอสนแค่วัน วันไหนสำเร็จ ... วันไหนถึงที่สุดแห่งธรรม .. วันนั้น..ต้องมีผมอยู่ด้วยในหมู่คณะนั้น..

..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#5 ลูกอินทรีย์หัดบิน

ลูกอินทรีย์หัดบิน
  • 369 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2014 - 06:11 PM

สร้างบารมี เกาะติดหมู่คณะ แล้วเมื่อบุญบารมีเต็มเปี่ยมแล้วก็เข้านิพพานปลอดภัยกว่า

สร้างบุญบารมีไปเดี่ยวๆ ไม่มีใครคอยประคับประคอง  มีโอกาสพลาดให้กิเลส

หลงผิดไปทำบาป แล้วขาดจากการสร้างบุญบารมี

รายการชีวิตในสังสารวัฏ

ยืนยันตัวจริงเสียงจริงเจ้าของกรณีศึกษากฎแห่งกรรม

http://video.dmc.tv/programs/life_in_samsara/page5.html

หนังสือเรียนธรรมะ DOU           http://book.dou.us/d...ya-book-gl.html

GL 101 จักรวาลวิทยา                            http://book.dou.us/gl101.html
GL 102 ปรโลกวิทยา                              http://book.dou.us/gl102.html
GL 203 กฎแห่งกรรม                             http://book.dou.us/gl203.html
GL 305 ปฏิปทามหาปูชนียาจารย์           http://book.dou.us/gl305.html