ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

สนทนาธรรมตามกาล แบ่งบันธรรมทานแก่เพื่อนกัลยาณมิคร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

แบบสำรวจ: ศีลในวันนี้ของเพื่อนนักเรียน (12 สมาชิก ได้เข้าร่วมลงคะแนน)

เพื่อกำลังใจแก่กันและกัน

1. ฉันรักษาศีล5บางวัน (1 ลงคะแนน [7.14%])

อัตราส่วนของคะแนน: 7.14%

2. ฉันรักษาศีล5เป็นปกติทุกวัน (8 ลงคะแนน [57.14%])

อัตราส่วนของคะแนน: 57.14%

3. ฉันถือศีล8บางวัน ตามโอกาสที่อำนวย (3 ลงคะแนน [21.43%])

อัตราส่วนของคะแนน: 21.43%

4. ฉันถือศีล8เป็นปกติ (1 ลงคะแนน [7.14%])

5. อื่นๆ (1 ลงคะแนน [7.14%])

ลงคะแนน ผู้มาเยือนไม่มีสิทธิ์ลงคะแนน

#1 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2010 - 04:59 PM

การประพฤติพรหมจรรย์ ว่าด้วยเรื่องการตัดกามด้วย... (เรียบเรียงจากพระธรรมเทศนา :มงคลชีวิต : หลวงพ่อทัตตชีโว)

ทำอย่างไรจึงจะตัดกามออกไปจากใจได้

*** การประพฤติพรหมจรรย์ต้องตัดกามอารมณ์ออกจากใจ อยู่ดีๆจะตัดกามออกจากใจไม่มีทางเลย ไอ้เชื้อกามมันหุ้มอยู่ในใจ มันหล่อเลี้ยงอยู่ในใจ จะไปตัดทิ้งไม่ได้ ใจมันต้องมีอารมณ์ให้ยึด ไม่มีของเล่นให้ใจ ใจมันไม่ยอม เลยต้องหัดทำสมาธิอย่างน้อยให้ได้รูปฌาณหรือความสว่าง ได้ปฐมมรรค หรือได้ดวงแก้วสว่างในตัว ได้องค์พระสว่างในตัวก่อน ได้ดวงสว่างในตัวอย่างนี้เป็นอย่างน้อยแล้วจึงจะตัดกามได้ แล้วใจจะชุ่มอยู่ในความสว่างหรือสมาธิที่เราได้

เอาความสุขจากการทำสมาธิเอามาแทนความสุขในกาม แต่อยู่ดีๆโยนกามทิ้ง โยนไม่ออก มันต้องมีของมาแทน .. เคยกินข้าวมาทุกวันถึงเวลามันหิวไม่มีข้าวให้กิน อย่างน้อยเอาขนมปังมาแทน ถ้าไม่มีขนมปังมาแทนได้ก๋วยเตี๋ยวมาแทนก็พอสู้ แต่ว่าพอถึงเวลาหิวแล้วข้าวไม่มีให้กิน บอกให้อดเถอะ จะอดอย่างไรกัน อดไม่ได้!

นี่เหมือนกัน ใจที่ตกอยู่ในกามยังฝันหวานอยู่ เรียนจบแล้วจะมีแฟนกะเขาสักคน ไอ้ที่มีแฟนแล้วก็จะมีลูกสักคน อารมณ์อย่างนี้ยังมีอยู่ อยู่ดีๆบอกให้เลิก เลิกไม่ลง เอาไปฆ่าเสียดีกว่า มันจะเป็นอย่างนั้น

แล้วจะทำอย่างไรให้เลิกลง ทำสมาธิเสีย! ให้ความสว่างข้างในมันเกิดขึ้น ให้ได้ดวงปฐมมรรคใสๆสว่าง ได้องค์พระใสๆสว่าง หรือให้ถึงกายทิพย์ที่อยู่ในตัวสว่าง ถ้าอย่างนี้จะยอม! จะให้ทิ้งกามก็เอา!
แต่ถ้ายังไม่ได้อย่างนี้ อย่ามาบังคับซะให้ยาก ตายเป็นตายละ ยังไงขอแต่งงานก่อน นี่มันจะอยู่อย่างนี้ นี่คือคน

เวลาจะตัดอย่างใดอย่างหนึ่งต้องสร้างอีกอย่างหนึ่งที่ปราณีตกว่า ที่ดีกว่าเข้ามาแทน ไม่ใช่อยู่ดีๆ ฉันจะตัดกามอารมณ์ทิ้งแล้ว ไม่เอาแล้ว แล้วฌาณฉันก็ไม่ทำ สมาธิฉันก็ไม่ฝึก มันจะยังจมอยู่ในกามวันยังค่ำแหละ มันไม่ไปไหนรอด.

*ไม่ต้องห่วงประเทศชาติว่าถ้าเราไม่แต่งงานแล้วจะขาดเยาวชนคนดีของชาติ เป็นการคิดเข้าข้างตัวเอง คิดเข้าข้างตัวเองนี่ใครสอน กามมันสอน ไม่ใช่ความฉลาดมันสอน กามมันสอน มันเคยโขกหัวเรามาหลายชาติแล้ว ชาตินี้เลยมาโขกต่อ กามในตัวมันปฎิเสธ มันสอนใจให้ต่อต้าน

เพราะฉะนั้นใครที่ยังไม่มีคู่ ยังไม่มีแฟน ยังไม่ได้แต่งงาน ฝึกสมาธิเสียเยอะๆ เมื่อใจของเราสงบ ความสว่างในใจเกิดขึ้น
เรามีความสุขเหนือกว่าอยู่แล้วจากสิ่งเหล่านี้ แล้วเรื่องเหล่านั้นก็จะหมดไปตั้งใจประพฤติพรหมจรรย์กันเถอะ

เราจะต้องมีศีล สมาธิ ปัญญาในตัวกำกับกันไป พูดง่ายๆมุ่งฝึกหัดตัวกันตลอดชีวิต
พลาดไปแล้วมันไม่พลาดชาติเดียว มันพลาดกันข้ามภพข้ามชาติทีเดียวนะ

ขอฝากบอกไว้........................

แนบไฟล์  novice_summer.jpg   31.38K   35 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  meditation.jpg   39.45K   32 ดาวน์โหลด

บันทึกผลการปฎิบัติธรรมออนไลน์

อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#2 -'๑'-ต:วัu☼สัuติิ-'๑'-

-'๑'-ต:วัu☼สัuติิ-'๑'-
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2010 - 06:19 PM

พลาดไปแล้วมันไม่พลาดชาติเดียว มันพลาดกันข้ามภพข้ามชาติทีเดียวนะ

น่ากลัวจริงๆ เลยนะครับ

โมทนาบุญด้วยครับ..

+^^ Just You Make ^^+

#3 หยุด นิ่ง ใส

หยุด นิ่ง ใส
  • 167 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2010 - 08:48 PM

ชายแมน ๆ ทั้งหลาย เกิดมาในยุคนี้ถือว่ามีบุญมากแล้วนะครับ

ที่ได้ฟังหรือได้อ่านข้อความที่หลวงพ่อท่านพูด

ชาติหน้าเกิดมาจะได้มีโอกาสได้ยินแบบนี้อีกหรือเปล่าก็ไม่รู้

เพื่อความปลอดภัยผมคิดอยู่และคิดเสมอว่า สุดท้าย เกิดเป็นชาย แมน ๆ ต้อง...........

แค่คิดก็มีความสุขแล้วครับ ถ้าได้ทำด้วยจะมีความสุขขนาดไหน

ปัญหาทางโลกผมใกล้สะสางจบแล้วครับ

#4 prem

prem
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2010 - 08:59 PM

ขออนุโมทนาบุญสำหรับธรรมทานนี้ค่ะ

สาธุ สาธุ สาธุ
.."การนั่งธรรมะ คือ ความสุขที่เป็นยิ่งกว่าความสุขทั้งมวล"..

#5 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2010 - 10:03 PM

ใจที่ตกอยู่ในกามยังฝันหวานอยู่ เรียนจบแล้วจะมีแฟนกะเขาสักคน ไอ้ที่มีแฟนแล้วก็จะมีลูกสักคน อารมณ์อย่างนี้ยังมีอยู่ อยู่ดีๆบอกให้เลิก เลิกไม่ลง เอาไปฆ่าเสียดีกว่า มันจะเป็นอย่างนั้น

ต้องสำรวจตัวเองแล้ว ว่าอยู่ในกามรึเปล่า

#6 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2010 - 09:19 PM

ชัดเจนดี อนุโมทนาบุญกับธรรมทานครับ

#7 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2010 - 11:16 PM

ขอร่วมอนุโมทนาด้วยนะครับ
สาธุ สาธุ สาธุ