ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ใบอนุโมทนา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 birdie6452

birdie6452
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 February 2008 - 09:29 AM

อันนี้ผมสงสัยมานานแล้วครับ คือยังงี้ ผมสงสัยว่าทำไมทางวัดทำใบอนุโมทนาอยู่ 2 แบบ คือแบบใช้หักภาษีได้ กับ ใช้หักภาษีไม่ได้ ผมสงสัยว่าทำไมถึงต้องมีทั้ง 2 แบบ ทำไมไม่ทำให้เป็นแบบนำไปใช้หักลดหย่อนภาษีได้ทั้งหมด เพราะบางครั้งผมก็ไปบอกบุญคนอื่นที่ไม่ได้เข้าวัด พอเอาใบไปให้ เขาก็เลยสงสัยว่าทำไมมันมี 2 แบบ และโดยส่วนตัวผมเองก็กลัวว่าคนนอกจะมองไปในทางที่ไม่ดีอีกด้วย ใครรู้จริงช่วยตอบให้ผมหายสงสัยหน่อยครับ

#2 peter10

peter10
  • 331 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 February 2008 - 11:15 AM

โดยส่วนตัว เวลาทำบุญ ไม่เคยนึกถึงเรื่องหักภาษีอะไรเลย
และหลวงพ่อทัตตะก็เคยอบรมเรื่องการรับใบอนุโมทนาไปหักภาษีว่าเป็นเรื่องที่ทำได้แต่ไม่ควรไปซีเรียสอะไรเพราะส่วนต่างที่ได้มาเหล่านั้นเราทำบุญกันมากกว่านั้นมากมายนัก สู้ทำบุญด้วยความเต็มใจ ทำใจใสๆนึกถึงแต่บุญแล้วเราจะได้บุญเต็มที่จะดีกว่า
ส่วนตัวเคยมีอยู่ครั้งหนึ่งที่เจ้าหน้าที่ถาม คือไปทำบุญถวายภัตราหารที่จุดตู้คอนเทนเนอร์ คือกองทุน บำรุงพระและวัดประจำเดือน(กองทุนเศรษฐีถาวร) ปกติใส่ชื่อพ่อและแม่เป็นผู้บริจาคอยู่ประจำอยู่แล้ว เจาหน้านี่ถามว่า เอาไปหักภาษีด้วยหรือป่าว ถ้าหักต้องใส่ได้แค่ชื่อคนๆเดียว คือว่าพ่อและแม่เสียชีวิตแล้วเลยใส่ชื่อทั้งสองท่านและบอกเจ้าหน้าทีที่รับไปว่า ไม่เคยเอาไปหักภาษีน่ะคับ เอาตามที่เขียนไปน่ะคับ เวลาดูใบโมทนาเห็นชื่อสองท่านก็จะชื่นใจ
ความจริงแล้ววันนี้เป็นวันบุญใหญ่(มาฆะบูชา)ของที่วัด มีงานภาคเช้าเย็นและค่ำ ไม่เคยพลาดสักปี แต่วันนี้ร่างกายไม่ค่อยจะสมบูรณ์(ป่วยอย่างแรงเพิ่งหายแต่ไม่ค่อยสมบูรณ์ขอพักผ่อนเต็มที่นิดหนอ่ยก่อน)ขับรถไปวัดแต่เช้าเกรงจะไม่ไหวเลยว่าจะไปภาคบ่ายกับพี่อีกคนที่มีธุระเช้าพอดี อาศัยรถเค้าจะไปบ่ายๆพอดีก็เลยว่าจะไปตอนสัก3-4โมงและจุดโคมภาคค่ำ เลยนั่งเปิดดาวธรรมเอาตอนภาคเช้า คุณเจ้าของกระทู้สงสัยมานานก็เข้าวัดมานานแล้วป่าวคับ แต่วันนี้ไม่ไปวัดวันบุญใหญ่หรือคับ ตั้งกระทู้เรื่องใบโมทนาซะงั้น ดูดาวธรรมทำใจใสดีกว่านะคับ เรื่องการหักหรือไม่หักอยู่ที่ความประสงค์ของเจ้าของบุญว่าจะรับหรือไม่รับมากกว่านะคับ
ขอไปเตรียมตัวอาบน้ำไปวัดช่วงพักกลางวันก่อนนะคับ ขอบคุณคับ
เลือกเอา บัวมีสี่เหล่า
เลือกเอา ใจใสๆ

#3 birdie6452

birdie6452
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 February 2008 - 03:41 PM

ก่อนหน้านี้ผมก็ไม่เคยสนใจเรื่องนี้เหมือนกัน แต่ตอนหลังพยายามบอกบุญ ก็มีทั้งคนที่เข้าวัดอยู่แล้ว และคนที่ไม่ได้เข้า คนบางคนเอาใบอนุโมทนาของวัดเราไปหักแต่หักไม่ได้ เขาก็ถามว่าตกลงวัดเราจดทะเบียนถูกต้องรึเปล่า พอไปถามผู้ประสานงานก็เลยได้คำตอบว่า มีทั้งนำไปหักได้และไม่ได้ ผมก็เลยงงเลย

#4 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 February 2008 - 03:57 PM

คงตอบในรายละเอียดไม่ได้ครับ เอาเป็นว่ามันเป็นผลจากการที่วัดฯ ถูกโจมตี แล้วมีการอาศัยช่องว่างทางกฎหมาย พรบ.คณะสงฆ์ กลั่นแกล้งฟ้องพระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ ในฐานะเจ้าอาวาสเป็นคดีต่างๆ ทำให้การใช้เงินเพื่อดำเนินกิจกรรม ต่างๆ เป็นไปด้วยความยากลำบาก เบื้องต้นเท่านี้ก่อน ทำใจใสๆ แล้วไปเวียนเทียนกันที่วัดฯเถอะครับ

#5 ถนัด@สืบสานพุทธ

ถนัด@สืบสานพุทธ
  • 107 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 February 2008 - 10:36 PM

1. donate เป็นแบบหักภาษี ใช้ในบุญที่เกี่ยวข้องกับทางวัดโดยตรง หรือในนามวัด เช่น ภัตตาหาร ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่ายา หนังสือ กองทุนการศึกษา ฯลฯ ทางวัดก็จะสามารถจัดสรรเงินส่วนนี้ตามบุญนั้นๆ
2. mpl เป็นแบบไม่หักภาษี เป็นการถวายเงินให้แก่หลวงพ่อเพื่อนำไปใช้ในบุญต่างๆ ที่ได้ระบุ หลวงพ่อจะสามารถนำเงินส่วนนี้ไปช่วยในบุญได้เต็มที่ทุกบุญ รวมถึงบุญในส่วนของ donate ถ้าบุญใดขาด หลวงพ่อก็จะเงินที่สาธุชนร่วมบุญถวายให้หลวงพ่อ มาช่วยอีกที นั่นคือ หลวงพ่อเอาเงินตัวเองช่วยวัด ถ้ามีการหักภาษีตรงนี้ หลวงพ่อจะถูกเพ่งเล็ง ตามที่คุณ Tanay007 กล่าวนั่นล่ะครับ

ถ้าต้องการนำไปหักภาษีให้เลือกทำบุญในแบบแรก โดยถามเจ้าหน้าที่ที่ห้องรับบริจาค

หยุดสงสัย และ ตั้งใจปฏิบัติ                                           

#6 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 22 February 2008 - 11:35 AM

ผมไม่เคยคิดถึงเรื่องนี้เลยอ่ะ เพราะไม่เคยคิดจะเอาใบอนุโมทนาไปหักภาษีเลยสักครั้ง กลัวบุญที่ทำจะได้ไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วยอ่า นี่เป็นความคิดเห็นในส่วนตัวของผมนะครับ ผมคิดว่าการเอาใบอนุโมทนาไปหักภาษี มันเหมือนกับว่าเราเอาเงินก้อนใหญ่ไปทำบุญแล้วขอคืนมาเป็นเงินก้อนเล็กน่ะครับ เช่นเอาเงินไปทำบุญ1M แต่ไปเอาคืนจากภาษี10เค เหมือนกับเราทำบุญไปแค่990000เท่านั้นเองน่ะครับ อันนี้เป็นความคิดส่วนตัวของผมนะครับ หุหุ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 22 February 2008 - 11:48 AM

ความจริงเรื่องการใช้เงินนั้น ผมเห็นว่าทางวัดสามารถจัดสรรไปได้ในทุกๆ บุญน่ะครับ ซึ่งทุกๆ วัดก็ทำอย่างนี้เป็นเรื่องปรกติอยู่แล้ว

แต่ด้วยอะไรบางอย่าง ที่เกิดขึ้นในอดีต ส่งผลให้มีคนมากำหนดว่า เมื่อวัดบางวัด บอกบุญด้านนี้มาแล้ว ต้องใช้เงินเฉพาะด้านนี้เท่านั้น เอาไปใช้ด้านอื่นไม่ได้

ดังนั้น จึงเกิดมีเจ้าภาพอย่างผม และอีกหลายๆ คนขึ้นมา คือ ตั้งใจจะบริจาคร่วมบุญกับหลวงพ่อตลอดไป ไม่ว่าจะเป็นบุญอะไรก็ตาม เพราะเราอยากเห็นงานพระพุทธศาสนากว้างไกลเป็นประโยชน์กับชาวโลก และมวลมนุษยชาติในวงกว้าง
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2008 - 11:56 AM

แต่ถ้านำเงินคืนภาษีมาทำบุญต่อ น่าจะเป็นบุญต่อบุญไม่ใช่เหรอคะ?

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 01:25 PM

อ๋อ ถ้าท่านใด ได้รับอนุโมทนาบัตรแบบทำกับหลวงพ่อทุกบุญไม่ว่าบุญใดก็ได้แล้ว นำไปใช้หักภาษีไม่ได้แล้วอยากจะเปลี่ยน ก็สามารถนำอนุโมทนาบัตรนั้นไปติดต่อจุดเหรัญญิก เพื่อออกเป็นอนุโมทนาบัตรแบบเฉพาะเจาะจงในบุญนั้นๆ ได้ครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#10 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 04:33 PM

- อย่างที่คุณถนัด@สืบสานพุทธตอบ

- พระเดชพระคุณหลวงพ่อทัตตะ เคยตอบผ่าน AM1521 ไปแล้วว่าการเสียภาษีจัดเป็นราชพลี

ใช้ทรัพย์ที่หามาได้โดยชอบธรรม ทำพลี คือบูชา หรือบำรุงในที่ ๕ สถาน คือ ญาติพลี บำรุง
ญาติ อติถิพลี ต้อนรับแขก ปุพเปตพลี ทำบุญอุทิศให้ผู้ที่ล่วงลับไปแล้ว ราชพลี บำรุงราชการมีการเสียภาษีอากรเป็นต้น และเทวตาพลี ทำบุญแล้วอุทิศให้แก่เทวดา เพราะว่าเทวดาย่อมคุ้มครองรักษาผู้นั้นด้วยคิดว่า "คนเหล่านี้แม้ไม่ได้เป็นญาติของเราเขาก็ยังมีน้ำใจให้ส่วนบุญแก่เรา เราควรอนุเคราะห์เขาตามสมควร"

บุญคือส่วนของบุญ ส่วนการลดหย่อนภาษีจากการบริจาคถือเป็นข้อกำหนดทางกฎหมาย
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC