ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ความสำคัญของการสะกดภาษาไทยให้ถูกต้อง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 46 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 01:13 PM

ขอบพระคุณมากค่ะ ที่ช่วย ติติง ตักเตือน ตัว koonpatt เองก็จะได้ระวังการใช้ให้ถุกต้องค่ะ

และเห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ

โดยเฉพาะ ร.เรือ ล.ลิง และคำควบกล้ำต่างๆ คำย่อ ซึ่งไม่ควรใช้ด้วยค่ะ คำย่อใช้ในภาษาเขียน ไม่ใช้ในภาษาพูดอย่างเป็นทางการ เช่นการรายงานข่าว หรือ งานพิธีกร เช่น พตท. รมต. รมว. เป็นต้นค่ะ
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#32 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 01:49 PM

ถูกครับต้องพูดให้ถูกไม่งั้นจะเปลี่ยนไปอีกอย่างเลย
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#33 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 03:27 PM

จำได้ว่าตอนฝึกพูดกับธรรมโฆษก์แรกๆนี่ ขยะคำพูดเพียบเลย
ขยะคำพูดก็คือพวกคำว่า นะครับ, นะคะ, เอ่อ, อ้า, แบบว่า, ก็ ...
คนจับขยะคำพูดนี่นับกันมือหงิก ตอนประเมินผลเลยโดนซ้า

มันฝืนเหมือนกันนะครับ หากเป็นการพูดแบบไม่ได้เตรียมท่องมาอย่างดีแล้ว
โดยเฉพาะถ้าเป็นพิธีกรภาคสนาม ต้องรายงานสดด้วยยิ่งแล้วใหญ่

ขอให้กำลังใจทีมงานพัฒนาต่อไปครับ สู้สู้
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#34 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 04:20 PM

เห็นด้วยค่ะ
สิ่งเหล่านี้สามารถฝึกได้ไม่ยาก
ขอบคุณค่ะ ที่ช่วยท้วงติงเพื่อสิ่งที่ดีขึ้น

Relax & Alert

#35 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 05:11 PM

มีอีกคำหนึ่งที่สาธุชนเขียนไปถึงพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ฟังแล้วสดุดหูทุกทีครับ ถ้าใครสามารถช่วยกลั่นกรองบ้างก็จะดียิ่งขึ้นครับ เช่น
คำว่า "ขอบพระเดชพระคุณหลวงพ่อ....."
ที่ถูกควรใช้ว่า "ขอบคุณ พระเดชพระคุณหลวงพ่อ...."

#36 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 07:27 PM

สาธุคะดีจังมีคนใส่ใจกับคำพูดที่หลายๆคนมองข้ามไปค่ะ

#37 ละอ่อนดอย

ละอ่อนดอย
  • 32 โพสต์
  • Interests:I LOVE THAILAND// เมืองไทยช่างสวยงามและน่าอยู่จริงๆ

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 09:24 PM

สาธุ ๆ ๆ ครับ

#38 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2006 - 01:34 AM

สาธุค่ะ

ขอแก้เป็น "ขอกราบขอบพระคุณ พระเดชพระคุณหลวงพ่อ" ค่ะ

เขียนผิดกันบ่อย
อานิสงส์
ปวารณา
อุปถัมภ์....
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#39 pakawadee

pakawadee
  • 26 โพสต์
  • Interests:ชอบฟังและอ่านหนังสือเรื่องบุญบาป

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 04:27 AM

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ
เพราะสมัยนี้คนไทยเขียนผิดกันเยอะมาก รวมทั้งตัวเราด้วยแต่ไม่ได้ตั้งใจเลยค่ะ พูดไปก็ไม่รู้ว่าเชื่อกันหรือปล่าว
เพราะว่าไม่ได้เรียนภาษาไทยมาแล้วว่า 4 ปี
แต่พูดตรงนี้ใจจริงนะค่ะ ไม่เคยชอบหรือรักภาษาไหน เท่าภาษาไทยของเราเลยค่ะ
คนไทยไม่รักษาภาษาไทย แล้วใครจะรักษา <<< เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ

#40 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 08:32 PM

เห็นด้วยกับคุณ อยากเข้าถึงธรรม ว่า

ขอแนะนำสำหรับเหตุผลที่ว่าประหยัดเวลาในการพิมพ์ นั้น ควรแก้ด้วยการใช้โปรแกรมสอนพิมพ์สัมผัสครับ อีกทั้งยังได้ใช้ความสามารถนั้น ช่วยงานพระอาจารย์ได้ด้วยนะครับ เพราะท่านจะได้ให้เราพิมพ์งานให้ท่านแทน ท่านจะได้ทำงานที่เราทำไม่ได้ครับ

The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#41 ต้มข่าไก่

ต้มข่าไก่
  • 193 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 March 2007 - 11:26 AM

นอกจากจะเขียนแบบผิดๆแล้ว ยังส่งเสริมให้ตัวเองอ่านออกเสียงภาษาไทยแบบไม่ชัดเจนด้วยครับ เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา ได้มีโอกาศไปสอบผู้ประกาศ ที่กรมประชาสัมพันธ์ ท่านวิทยากรที่แนะนำการสอบ ได้แจ้งว่า มีบางวันจากจำนวน 50 ท่าน ไม่มีท่านใดสอบผ่านเลย เพราะใช้ภาษาไทยที่สับสนมาตั้งแต่การเขียน ดังนั้น การพูด อ่านออกเสียงจึงวิบัติตามไปด้วย
ขอสนับสนุนครับ เพราะปีนี้ เป็นปีแห่งการรณรงค์การใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง น้อมถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ที่มีพระชนมายุ ครบ ๘๐ พรรษา ครับ
อย่างไร อยากเชิญชวนให้ลูกพระธรรมที่รักการพัฒนาตนเอง ฝึกฝนตนเองและพร้อมเป็นกระบอกเสียง ให้แก่พระศาสนาเข้ารับการฝึกอบรม ตาม Link ด้านล่างนี้ครับ

http://www.dmc.tv/fo...showtopic=10251

สาธุครับ

#42 -_-@"ผาดำ"@-_-

-_-@"ผาดำ"@-_-
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 May 2007 - 05:34 PM

ทดสอบๆ
อะแฮ่ม บางครั้งคนเราก็ทำอะไรตามกระแสนะครับ โดยเฉพาะพี่ไทยของเรา
จะถูกจะผิดไม่สน ขออินเทรนด์ไว้ก่อน...กรรม

#43 usr16698

usr16698
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 June 2007 - 03:23 PM

เพิ่งได้แวะเข้ามาเยี่ยมบอร์ดนี้นะคะ..
ตราบใดที่คนไทยเรียนรู้ภาษาไทยอย่างถูกต้องและลึกซึ้งทั้งการพูดการเขียนรวมทั้งความหมาย..แล้วนั้น
"การวิบัติของภาษา" จะไม่เกิดขึ้นอย่างแน่นอน แม้ในบางยุคบางสมัยจะมีคำศัพท์ใหม่ๆ ถูกนำมาใช้
นั่นจะเป็นไปเพียงชั่วคราว แล้วจะหายไปเองตามกาลเวลา
แม้แต่การใช้ภาษาต่างประเทศปนกับภาษาไทย ก็ไม่เป็นปัญหาที่จะทำให้ภาษาไทยเสียหาย
ถ้าจะมีปัญหาก็มีเฉพาะส่งผลให้บุคลิกของผู้ใช้ดูไม่ดี..เท่านั้นเอง

ทั้งนี้ทั้งนั้นจึงขอฝากไว้ให้ตระหนักถึง "กาลเทศะ" ในการใช้ภาษา.. กาลเทศะใดควรหรือไม่ควรในสิ่งใด...ก็เพียงพอ

"ภาษาราชการ" ต้องทำหน้าที่เป็น "หลัก" ของภาษา และคนไทยทุกคนจำเป็นต้องเรียนรู้เพื่อนำไปใช้ได้จริง..
ส่วน "ภาษาพูด-ภาษาเขียนอย่างไม่เป็นทางการ" ก็ให้เป็นไปตามสะดวก
หากแต่เมื่อใดต้องลงมือเขียน ...จำเป็นต้องกวดขันเอาจริงเอาจังให้ใช้ภาษาราชการที่ถูกต้อง...เหมาะสมตามหลักภาษาไทย

และ..ภาษาไทยไม่มีวันวิบัติตราบเท่าที่ยังมีแผ่นดินที่ชื่อ "ประเทศไทยและมีภาษาไทยเป็นภาษาประจำชาติไทย"

#44 ดอกบัวกับกงจักร

ดอกบัวกับกงจักร
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 August 2007 - 09:53 PM

ทำไมดิฉันตั้งกระทู้ไม่ได้คะ ?

#45 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 November 2007 - 04:02 PM

Good krub

#46 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2008 - 03:44 AM

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ
เวลาที่เข้าไปบางที่แล้ว อ่านคำพูดที่เด็กวัยรุ่นสมัยนี้เค้าใช้คำในการพูดคุยกัน อ่านแล้วปวดหัวค่ะ ต้องใช้สายตาเพ่งและจ้อง ซึ่งไม่มีต่อสุขภาพตา

แต่บางครั้งตัวเองก็เขียนผิดค่ะ ..โดยไม่ได้ตั้งใจนะคะ กราบขอขมาด้วยค่ะ ก็เอ่อ...บางครั้งก็ยากที่จะบรรยาย ก็เลยทำให้เขียนผิด เพราะไม่มีที่จะตรวจสอบด้วย มีแต่พจนานุกรมภาษาอังกฤษ เคยเข้าเว็บราชบัณฑิตยสถาน รู้สึกว่าใช้ยาก อาจจะเป็นที่ตอนแรกพิมพ์ค้นหาก็เลยไม่เคยเจอคำที่ค้นเลย แต่ได้เข้าไปใหม่ตอนนี้ก็รู้สึกว่าใช้ง่ายขึ้น
แนะนำให้เลือกหมวดของค่ำ แทนที่จะพิมพ์ค้นหา ที่นี่เลยค่ะ http://rirs3.royin.g.../dictionary.asp

ขอบพระคุณที่แนะนำเว็บ wikipedia มากเลยค่ะ แต่เข้าไปแล้วรู้สึกว่ามีคำเกี่ยวกับพระพุทธศาสนาค่อนข้างน้อย

ถ้าจะให้ถูกต้องกันจริงๆ ก็คงต้องเรียนรู้วิธีการเคาะเว้นวรรคด้วย ถ้าเป็นภาษาเขียน และเป็นทางการ

แต่ถ้าอย่างเช่นคำว่า
อ่ะ ที่ถูกคือ ค่ะ อ่ะ น่าจะนับได้ว่าเป็นภาษาพูด ส่วนค่ะเป็นภาษาเขียน
ป่าว หรือ ปล่าว ทีู่ถูกคือ เปล่า แต่บางครั้งก็ไม่อยากใช้ เพราะรู้สึกเหมือนเป็นคำที่แข็งไป อยากให้ดูเหมือนไม่จริงจังจนเกินไป ก็ไม่ทราบว่ากัลฯ (อย่างคำนี้ใช้ได้ไหม ...เห็นไหมคะ ชักเริ่มระแวงว่าจะผิด) ท่้านอื่นคิดเห็นเป็นเช่นไร สองคำนี้คงไม่วิบัติจนเกินไปนะคะ

ถ้าข้าพเจ้าใช้คำผิดที่ไหน กรุณาท้วงติงด้วยนะคะ จะเป็นพระคุณอย่างสูง

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#47 live in peace

live in peace
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2008 - 10:24 PM

เห็นด้วยนะครับ เพราะเดี้ยวนี้พิมพ์ผิดกันเยอะมาก ส่วนใหญ่ตั้งใจจะพิมพ์ผิดกันด้วย