ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก น้องอู๊ด

ค้นพบทั้งสิ้น 8 รายการโดย น้องอู๊ด (จำกัดการค้นหาจาก 22-September 17)

#147774 สงสัยเกี่ยวกับการบวชครับ

โพสต์เมื่อ โดย น้องอู๊ด บน 20 February 2009 - 02:09 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คำขอบวชแบบ อุกาสะ กับ เอสาหัง นั้นต่างกันอย่างไร แล้วที่วัดใช้แบบไหนครับ

เคยได้ยินความเชื่อนี้ไหมครับ ที่ว่าพี่น้องท้องเดียวกันบวชพร้อมกันวันเดียวกันไม่ได้ มันจะไปเหมือนกับการบวชหน้าไฟ เขาว่ากันว่ามันไม่ดี ใครพอมีความรู้ ช่วยตอบทีครับ ขอบคุณครับ

#140049 คนที่ฆ่าข่มขืนผู้หญิง จะได้รับกรรมอย่างไรครับ

โพสต์เมื่อ โดย น้องอู๊ด บน 23 December 2008 - 03:33 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

พอดีว่ามีเพื่อนอยากรู้อ่ะครับว่า คนที่ฆ่าข่มขืนผู้หญิงจะได้รับผลกรรมอย่างไร แล้วคนที่ชอบข่มขืนผู้หญิงจะได้รับผลกรรมอย่างไรด้วยครับ

#134464 สัตว์เดรัจฉานจะต้องรับกรรม?

โพสต์เมื่อ โดย น้องอู๊ด บน 17 November 2008 - 02:34 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ลองยกตัวอย่างนะครับเช่นว่า เสือฆ่าสัตว์อื่นเป็นประจำ เมื่อเสือตายไปแล้วเสือต้องตกนรกเพราะผลกรรมที่เคยฆ่าสัตว์ไว้หรือไม่

แล้วถ้าเกิดสัตว์เดรัจฉานทำกรรมดีจะได้ไปสวรรค์หรือป่าวครับ

#132197 พี่ๆคิดว่าการกินเนื้อสัตว์บาปหรือไม่ครับ

โพสต์เมื่อ โดย น้องอู๊ด บน 04 November 2008 - 10:42 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

กระจ่างขึ้นเยอะครับ ขอบคุณครับ

#132150 พี่ๆคิดว่าการกินเนื้อสัตว์บาปหรือไม่ครับ

โพสต์เมื่อ โดย น้องอู๊ด บน 04 November 2008 - 07:12 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

การที่คนเรากินเนื้อสัตว์ถือว่าสนับสนุนให้มีการฆ่าสัตว์ตัดชีวิตหรือเปล่า เวลาเรากินเนื้อสัตว์นั้น จะมีส่วนบาปไหมครับ

คนที่มีอาชีพฆ่าหมู เขาฆ่าหมูเพื่อที่จะเอาเนื้อมาให้เรากิน ถือว่าเขาบาปไหมครับ

อีกเรื่องครับ พี่ๆคิดว่าการกินเจได้บุญมากไหมครับ

ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ ถือเป็นความรู้ให้ผมนะครับ

#132138 พระผู้ปราบมาร มารในที่นี้คือมารตนไหนเหรอครับ

โพสต์เมื่อ โดย น้องอู๊ด บน 04 November 2008 - 06:03 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อธิบายหน่อยครับ ผม งง

ตกลงมารนี้มีตัวตนเหมือนผีสาง เทวดา หรือเปล่าครับ

ถ้าสมมุติว่ามีตัวตน พวกมารก็จะคอยก่อกวนมนุษย์เหรอครับ ช่วยตอบทีครับ ผมงง

#130109 อยากสอบถามปัญหากับคุณครูไม่ใหญ่ ทำไงดีครับ

โพสต์เมื่อ โดย น้องอู๊ด บน 25 October 2008 - 08:58 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอบคุณครับ ผมพึ่งเข้ามาที่วัดพระธรรมกายได้ไม่กี่เดือนเมื่อก่อนก็รู้จักแต่ว่าไม่ชอบวัดนี้เลย มีอยู่วันหนึ่งแม่ผมชวนเข้าไปทำบุญถวายอาหารพระเพล+นั่งสมาธิห้องที่มีรูปปั้นหลวงปู่เป็นทองทำพอได้เข้าไปก็รู้สึกสงบดีครับเวลาไม่สบายใจพอได้เข้าวัดทำบุญรู้สึกใจมันนิ่งลง ก็เลยเริ่มชอบวัดนี้ขึ้นมาประกอบกับแม่ซื้อvcdอนุบาลฝันในฝันให้ดู ผมก็เลยมีความสนใจอยากสอบถามปัญหาบ้าง (มีปัญหาในใจหลายเรื่องมาก) ทหารร้อยใช่คนที่ฝึกวิชชาจนสามารถตอบปัญหาได้หรือป่าวครับถ้าใช่ผมรอท่านพวกนั้นดีกว่าจะได้ไม่กวนครูไม่ใหญ่ อีกคำถามครับผมอยากฝึกสมาธิให้ถูกต้องตามหลักวิชาธรรมกายต้องไปลงเรียนที่ไหนอย่างไรครับ

สุดท้ายนี้ คำถามของผมยาวไปหน่อยแต่ผมก็ขอขอบคุณทุกๆคนที่ช่วยเข้ามาตอบกระทู้ของผมนะครับ ^v^

#129713 อยากสอบถามปัญหากับคุณครูไม่ใหญ่ ทำไงดีครับ

โพสต์เมื่อ โดย น้องอู๊ด บน 23 October 2008 - 12:39 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมได้ฟังcdของอนุบาลฝันในฝัน จึงอยากจะเขียนไปสอบถามปัญหากับคุณครูไม่ใหญ่บ้างจะทำอย่างไรดีครับ เขียนไปทางe-mailหรือจดหมายได้ไหมครับ