ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

คุณรู้หรือไม่ว่าประติมากรรมบูชาพระมหาธรรมกายเจดีย์เดิมตั้งอยู่ที่ไหน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 3 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Narongwish Sawekpan

Narongwish Sawekpan
  • 48 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2014 - 04:19 PM

ผมมีคำตอบให้ แต่ถ้าผิดพลาดก็สามารถติชมได้นะครับ

ก่อนที่ประติมากรรมบูชาพระมหาธรรมกายเจดีย์นี้จะมาตั้งอยู่ที่หน้าพระมหาธรรมกายเจดีย์ก็เคยตั้งอยู่ที่สถานที่ก่อสร้างมหาวิหารหลวงปู่ (ปัจจุบันก็คือมหาวิหารหลวงปู่นั่นเอง) ตามภาพครับ

และอีกที่หนึ่งคือสถานที่ก่อสร้างหอฉันคุณยาย(ปัจจุบันก็คือหอฉันคุณยายนั่นเอง) ตามภาพเหมือนกันครับ

ภาพนี้น่าจะเป็นพิธีตอกเสาเข็มสร้างหอฉันคุณยายนะครับ

#2 Narongwish Sawekpan

• 48 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2014 - 04:29 PM

ภาพบริเวณหน้าสถานที่ก่อสร้างมหาวิหารหลวงปู่ก็มีประติมากรรมคือ สุวรรณรัตนธูปะ ทิพยรัตนมาลา ชวาลาสวรรค์

ส่วนภาพบริเวณสถานที่สร้างหอฉันคุณยายก็มีประติมากรรมคือ มหาสุวรรณรัตนอินทรขิล และน้ำพุเพชรมั่งคั่ง

(และขอแถมประติมากรรมน้ำพุทั้ง 2 ที่อยู่หน้าหอฉันด้วยนะครับ แต่ในภาพก็จะเห็นแค่ประติมากรรมเดียวครับ)

:)  8-)  :lol: 

#3 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2014 - 04:49 PM

ไม่เคยทราบมาก่อนค่ะ :D

#4 Narongwish Sawekpan

• 48 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2014 - 05:19 PM

8-) ปัจจุบันก็ตั้งอยู่บริเวณจุดบูชามหาธรรมกายเจดีย์ครับ 8-)