ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เปิดเสียงสวดมนต์ ระหว่างเวลาทำงาน ได้ไหมคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 anchalee072

anchalee072
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2010 - 06:17 PM

เปิดเสียงสวดมนต์ สวดสรรเสริญ
ระหว่างวันเวลาที่ทำงาน จะดีไหมคะ

กลัวว่าจะเป็นการไม่เคารพในธรรมค่ะ

เวลาขับรถจะสวดสรรเสริญ และสวดทำวัตรอย่างไรค่ะ

ช่วยกรุณาแนะนำด้วยนะคะ

#2 abigman10

abigman10
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2010 - 07:56 PM

ถ้าเปิดแล้วทำให้มีสติ เกิดความระลึกถึงพระรัตนตรัยก็เปิดเถอะครับ ส่วนวิธีทำวัตรเ้ช้า-เย็น ก็เอาใจจรดนิ่งๆ ไว้ ส่วนมือก็จับพวงมาลัยขับรถไป ประคองสติไปเรื่อยๆ ภายนอกเคลื่อนไหวภายในหยุดนิ่ง

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2010 - 08:31 PM

ถ้าไม่รบกวนผู้ร่วมงานท่านอื่น ก็เปิดไปเถอะครับ

ผมก็เปิดเหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่จะเป็นพระธรรมเทศนาของพระเดชพระคุณหลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่บ้าง เคสต่างๆบ้าง ทันโลกทันธรรม ข้อคิดรอบตัว ฯลฯ เปิดเอาเสียงให้คุ้นไว้ครับ ไม่อย่างนั้นใจมันจะไปเพลงข้างนอกซะมาก

ที่ไม่เปิดบทสวดมนต์หรือนำนั่งสมาธิ เพราะเดี๋ยวไม่ได้ทำงาน มันพาลจะหลับตาตามอยู่ทุกทีไป

ช่อง DMC ก็เหมือนกันครับ อยู่ที่บ้านเก็บโน้นกวาดนี่ไปก็เปิดเอาเสียงเป็นเพื่อนไปเรื่อยๆ ให้ใจเราคุ้นเคยไงครับ

ส่วนเรื่องที่ว่า ไม่เคารพในธรรมหรือเปล่านั้น เราจะรู้ตัวเราเองดีที่สุด เราเปิดเพราะเราต้องการจริงๆ ไม่ใช่เปิดเอาหน้าให้คนเขาเข้าใจว่าเราเป็นพวกธรรมะธรรมโม อย่าไปกังวลเลยครับ อะไรที่เราไม่เดือดร้อน คนอื่นไม่เดือดร้อน แถมเกิดประโยชน์กับตัวแบบนี้ ทำไปเถอะครับ

อานิสงฆ์อย่างน้อยๆก็ทำให้ใจเราเกาะเกี่ยวกับพระพุทธศาสนา เกิดชาติใดภพใดก็จะเจอแต่ชาติภพที่มีพระพุทธศาสนารุ่งเรืองอยู่ ไม่เป็นอาภัพชาติ แวดล้อมด้วยสภาพแวดล้อมที่จะน้อมนำใจเราให้สุขให้สงบครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2010 - 11:19 PM

เวลาแสดงธรรม ฟังธรรม ต้องเคารพพระธรรม อย่างในเสขิยวัตร ท่านก็ห้ามแสดงธรรมกับคนใส่รองเท้า หรือนอน เว้นไว้แต่อาพาธ

ผมเองก็ชอบเปิดเสียงบทสวดมนต์ตอนนอน จะได้หลับสบายๆ บางพวกเคร่งครัดก็บอกว่าไม่เหมาะสม

แต่ผมมนสิการไว้ในใจแล้วว่า เราขอขมาพระธรรมก่อน แล้วเราก็ตั้งใจว่าจะเจริญธรรมในอิริยาบทนอน อันเป็นหนึ่งในอิริยาบททั้งสี่นั่นเองครับ ก็ทำให้ผมหลับได้อย่างสบายใจในเวลาอันรวดเร็ว และฝันดีด้วย

แม้ยามตื่นนอนทำงานหากเปิดได้ก็เปิด ถามว่าจะทำให้เราง่วงไหม สำหรับผมถ้านอนพักผ่อนมาแล้วก็ไม่ง่วงครับ ทำให้มีสติสมาธิดีด้วย ส่วนก่อนนอนถ้าฟังแล้วก็ช่วยให้หลับได้ดีครับ

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#5 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2010 - 03:13 PM

สาธุ สาธุ ก็สวดมนต์ทำวัตรตอนขับรถด้วยครับ
มือจับพวงมาลัย แล้วสวด พอรถติดก็พนมมือ..

#6 anchalee072

anchalee072
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2010 - 01:40 PM

ห้องทำงาน ส่วนตัวค่ะ

แต่บางทีอยากจะสวดไป ทำงานไป

หรือ ใจอยากจะสวดสรรเสริญ แต่มือก็ทำงานไป

ได้ไหมคะ

#7 ๐๐Oลูกศิษย์ครูไม่ใหญ่O๐๐

๐๐Oลูกศิษย์ครูไม่ใหญ่O๐๐
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 August 2010 - 11:04 PM

สามารถทำได้อยู่แล้วครับ ใจเราจะได้อยู่ในบุญเสมอครับ

จะได้เข้าถึงธรรมเห็นพระธรรมกายได้โดยเร็ววันครับ

^^

#8 kornchap

kornchap
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2017 - 09:24 AM

สาธุ อนุโมทนาบุญทุกท่านคะ

#9 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2017 - 09:27 AM

อนุโมทนาบุญ ด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#10 vividu

vividu
  • 716 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 10 November 2017 - 11:36 AM

สามารถทำได้อยู่แล้วครับ ใจเราจะได้อยู่ในบุญเสมอครับ

จะได้เข้าถึงธรรมเห็นพระธรรมกายได้โดยเร็ววันครับ

^^

This is the answer for my question either.

^^

sadhu ka and my knowledge was added.

8-)