ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เพราะอะไรครูอาจารย์ถึงอยู่ทิศเบื้องขวาคะ?

ทิศ 6

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 3 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 tank

tank
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2016 - 09:34 PM

ตาม topic ค่ะ

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 December 2016 - 09:15 AM

ศึกษาได้จาก   http://www.dmc.tv/fo...showtopic=14789

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 VPlatric

VPlatric
  • 64 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 December 2016 - 10:24 AM

ทิศทั้งหกนั้น   เป็นพระธรรมที่่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงแสดงให้ลูกหลานชาวพุทธได้ฟังกัน     เป็นเรื่องที่ไกล้ตัวมากๆโดยเอาตัวของเราและกายมนุษย์เป็นเกณฑ์ในการกำหนดการศึกษาโดยเริ่มจากตัวเราเป็นแกนกลางของทุกสรรพสิ่ง       ทิศเบื้องบนนั้นก็หมายถึงสมณะพราห์มผู้ที่เป็นต้นบุญต้นแบบของการสร้างบารมี     ซึ่งเป็นทิศสูงสุด   ทิศเกี่ยวกับเรื่องครูบาอาจารย์นั้นเป็นเรื่องที่รองลงมาจากทิศเบื้องบนจึงอยู่ต่ำกว่าโดยพระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านทรงกำหนดไว้ว่าเป็นทิศเบื้องขวา

#4 Sareochris

Sareochris
  • 207 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 29 October 2017 - 04:42 AM

–   มือขวา เปรียบได้กับ มือข้างที่ถนัด คือ มือที่เอาไว้ประกอบสัมมาอาชีวะ หรือ มือที่เอาไว้ทำมาหากิน การจะทำอาชีพ หาเลี้ยงชีพได้ ต้องมี "วิชาความรู้" ดังนั้น  จึงต้องพึ่ง ครู มีหน้าที่ คือ ใฝ่รู้ ใฝ่ดี มีศิลปะการถ่ายทอด มีเมตตากรุณา ที่จะถ่ายทอดความรู้ให้กับเรา และตัวเราก็ต้องมีหน้าที่ที่ต้องปฏิบัติกับครู เช่นกัน ต้องมีความเคารพ มีวินัย มีความอดทน...........