ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

รวมภาพที่หลายท่านไม่มีโอกาสได้เห็น

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ลูกพระพุทธ

ลูกพระพุทธ
  • 136 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2008 - 06:14 PM

เจดีย์หลวงพ่อพุธ ที่โคราชครับ

ตามด้วยภาพพระธาตุเขี้ยวแก้ว ที่ วัดเพชรพลี

และภาพ สุดยอดบรมครูแห่งสยาม

นี่ เจดีย์พระธาตุมหาชัย อ.หนองพอก จ.ร้อยเอ็ด

ภายในพระธาตุมหาชัย ผาน้ำทิพย์ แต่ก่อนชื่อผาน้ำย้อย

อันนี้วิวจากพระเจดีย์

ภายในมีองค์เหมือนพ่อแม่ครูอาจารย์มากมาย

อลังการงานสร้าง

นี่จังหัน ภัตตาหารเช้า ชาวสกล

ภาพนี้ให้ สว. สส. ทั้งหลายได้ดู เผื่อเป็นอีกหนึ่งทางเลือก
สว. สูงวัย
สส. สาวสาว
ครับ

รอยพญานาค ของแท้ ๆ จริง ๆ
บางสิ่งอาจไม่เป็นดังที่เราคิดไว้
การถือมงคลตื่นข่าว พอตามไปดู
อาจพบว่าที่แท้ รอยพญานาค ก็คือ........ รอยพญานาค

กว่าจะถึงจุดหมาย ก็อีกหลายขั้น

กว่าจะถึงจุดหมาย ก็อีกหลายขั้น
แต่ถ้าบากบั่น แค่ซ้ายทีขวาที ก็ถึงได้
ดูสิหอบสัมภาระขึ้นไป และขึ้นไป
วางวางไว้ จะได้สบายตัว

หนักและเหนื่อย หากแบก แบก แบก
แม้กายแตก ก็อุตส่าห์แบก ไปภพหน้า
วางเสียเถิด เกิดสุข ทุกเวลา
วางอัตตา ตัวเรา ของเราเอย

พี่ไม่วาง หนูวางแล้วจ้า

อย่างนี้ที่หลายคนปรารถนา

รวมหลวงปู่โตพิมพ์โบราณ

รูปนี้ คือรูปพวกเราทั้งหลาย
เวลาโกรธ หรือขุ่นใจ กายในเราก็เป็นแบบนี้แหละ
เหมือนยักษ์ มารที่แบกออะไรไว้ไม่ยอมวาง

บางคนก็เดินไป

บางคนก็ไปด้วยรถ

บางทีฝนก็ตกไม่ปราณี

บางทีก็อยู่ในที่ขับขัน ขยับไปไหนไม่ได้

ทางสายกลางของแต่ละคนไม่เหมือนกัน คนขยันจนเป็นธาตุธรรมดา ก็ละนิดหน่อย คนละอันกับคนขี้เกียจ ที่ทางสายกลางคือเข้มมากๆ

พระบรมสารีริกธาตุ บ้านลุงทองดี

พระพุทธบาทริมแม่น้ำนัมทานที

นี่บันไดวัดความสาว

ใครสาวบันไดมาก เหนื่อยหอบแฮกๆ แสดงว่าสาวเหลือน้อยจ้ะ

นี่.............. ชุดสีขาว กายทำความสะอาด
ใจละขาว สี่ทิศ

เสร็จแล้ว มาเถิด สวดมนต์กันครับ

ลีลาคุณยายกรวดน้ำ

ฉันไปขำไป พิจารณามหาพิจารณา

อีกภาพก็แล้วกันครับ กลุ่มชาวพุทธในอังกฤษ ระดับ ดอกเตอร์ โปรเฟรสเซอร์กันทั้งนั้น มาสวดมหาสมัยที่ไทย ดูดีครับ สาธุ

จารึกธรรม ณ ประเทศเนปาล

ขอจบด้วยภาพการไส่บาตรของคนท้องถิ่น สุขสวัสดี ขอให้เจริญธรรม

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  1.jpg   28.87K   36 ดาวน์โหลด

#2 usr23260

usr23260
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2008 - 07:28 PM

ภาพสวย ๆ ทั้งนั้นเลยครับ
อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ขออนุญาต นำไปเผยแผ่ เพื่อเป็นธรรมทานแก่ท่านอื่นด้วยนะครับ

#3 131072

131072
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2008 - 09:53 AM

ภาพสวยมากเลยค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ

#4 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2008 - 11:17 AM

อนุโมทนาค่ะ

วิริยะจริงๆค่ะ..... โพส ตั้งหลายรูป แสดงให้เห็นว่าอยากแผ่บุญกุศลให้คนอื่น สาธู๊ค่ะ

พุทธบุตร ต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนดวงตะวันที่มีดวงเดียว
พุทธบริษัท 4 ต้องเป้นหนึ่งเดียวกัน เหมือนดวงตะวันที่มีดวงเดียว

อย่าลืม มาวัดพระธรรมกาย วันที่ 27 สิงหาคม และ 10 ตุลาคม นี้นะคะ....
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 25 August 2008 - 12:24 PM

เยี่ยม ละชั่ว ทำดี ทำใจให้ผ่องใส เจริญตามรอยบาทพระศาสดายิ่งๆ ขึ้นไป
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 ใสเย็น

ใสเย็น
  • 92 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2008 - 12:32 PM

ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆค่ะ
pthata.hi5.com

#7 pat2001

pat2001
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2008 - 03:26 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ เห็นแล้วก็นึกถึงบุญได้ทุกครั้ง สาธุ

#8 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2008 - 03:31 PM

ขอชื่นชมว่าภาพสวยมากๆ

ขอบคุณและสาธุการที่ให้สมาชิกในเว็บได้มีโอกาสเห็นมา ณ ที่นี้
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#9 วาวา

วาวา
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2008 - 05:07 PM

ภาพดีๆ มีความหมาย อนุโมทนาบุญค่ะ สาธุ... ขอให้สุขสวัสดี เจริญธรรมเช่นกันค่ะ

#10 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2008 - 11:26 PM

เห็นภาพแล้ว ก็อยากไป..

เพราะในใจ..สั่งมาว่า..

เห็นทุกข์ จึงเห็นธรรม..

เห็นแล้วไม่จำ ไม่รู้จะเห็นไปทำมัยยย..อึ๋ย..

สาธุครับ..

#11 บุญเลี้ยง

บุญเลี้ยง
  • 267 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2008 - 12:57 AM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ภาพสวย ๆ ทั้งนั้นเลย