ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * - 1 คะแนน

สอบถามเรื่องความเชื่อของคนจีน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 AparidoD

AparidoD
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2014 - 12:05 AM

รบกวน เพื่อนๆพี่ๆทุกท่านครับ

ก่อนอื่นขอบอกว่า ผมเป็นลูกจีน ที่บ้านก็จะมีความเชื่อแบบจีนๆ

เผอิญเมื่อคืนฝันแปลกๆครับ คือผมฝันถึงแม่ผม (แกเสียไปเมื่อปีที่แล้ว เป็นช่วงที่พระทักว่าเจ้ากรรมนายเวรให้แกอยู่ได้เท่านี้ ต้องมีคนบวชเอาบุญให้แก หนักจะได้เป็นเบา เป็นช่วงเวลาพอดีกับโครงการบวชพระแสนรูป ดีที่ก่อนเข้าวัด ขออโหสิกรรม กับแม่ไว้ก่อน ผมเข้าวัดเย็นวันที่ 04/07/56 แกเสียช่วงตี 1 ของวัน 06/07/56 วันปลงผมเป็นนาค เลยไม่ทัน)

หลังจากนั้นผมฝันถึงแม่ไม่บ่อย แต่ทุกครั้งแม่จะไม่พูด มีเมื่อวานครั้งแรกที่แกพูด บอกว่าที่บ้านมีปัญหาติดๆขัดๆทุกวันนี้ เพราะผมไปทำให้ท่านเห้งเจียโกรธ (ฝันคราวนี้ผมเชื่อว่าอาจจะเป็นความผิดปกติของสมองมากกว่า) 

เลยอยากจะถามว่า

1. เห้งเจีย มีตัวตนจริงหรือไม่ครับ

2. เจ้าแม่กวนอิม มีตัวตนจริงหรือไม่ เพราะวันนี้ไปวัด แล้วคนที่วัดเค้าบอกว่าหลวงพ่อเค้าเห็นนิมิตบางอย่างเลยตั้งวัดที่นี่ ก็เห็นหลวงพ่อเค้าทำพิธีดูองค์ แล้วมีพูดถึงเจ้าแม่กวนอิมด้วย เจ้าแม่กวนอิมเคยถามเพื่อนแล้วแต่อยากได้ความเห็นจากเพื่อนๆด้วยครับ

3. เทพในตี่จูเอี้ย มีจริงหรือเปล่าครับ เห็นน้องบอกให้พ่อไหว้พระพรหมกับตี่จูเอี๊ยที่บ้านทุกวันให้ท่านเปิดทางให้ ปัญหาติดๆขัดๆ จะได้หายไป

ส่วนตัวผม ผมเชื่อในกฏแห่งกรรมและบาปกับบุญมากกว่า แต่ที่บ้านเค้าจะให้น้ำหนักกับเรื่ององค์เทพมากกว่า

อนุโมทนาบุญกับคำตอบจากทุกท่าน ล่วงหน้าครับ

#2 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2014 - 09:22 AM

เจ้าแม่กวนอิม

อยากทราบว่าเจ้าแม่กวนอิมมีจริงหรือไม่? อย่างไร?

อยากทราบความเป็นมาของเจ้าแม่กวนอิม มีจริงหรือไม่?

พระโพธิสัตว์กวนอิม

คำถาม : พระโพธิสัตว์เจ้ากวนอิมมีอยู่จริงมั้ยครับ คนทรงเจ้าบอกว่าผมเป็นบริวารของท่าน
พระอาจารย์ : คุณโยม ถ้าในแง่ความเชื่อถือ ใครเคารพเชื่อถือกันยังไง อันนี้ก็เป็นความเชื่อถือของ
แต่ละบุคคล ไม่ก้าวล่วงไปตรงนั้น แต่ว่า ถ้าถามว่ามุมองของพระพุทธศาสนายุคดั้งเดิม­ในครั้งพุทธกาลเป็นอย่างไร ก็ต้องบอกว่า ในครั้งพุทธกาล ที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้ายังทรงพระชนม์อยู่ ยังไม่มีพระโพธิสัตว์กวนอิม พระองค์ไม่เคยสอนเรื่องพระโพธิสัตว์กวนอิม แนวคิดเรื่องพระโพธิสัตว์กวนอิม หรือพระอวโลกิเตศวรเกิดขึ้นมาในยุคหลัง ในพุทธมหายานในประเทศอินเดีย

แล้วตอนเริ่มต้น แนวคิดพระโพธิสัตว์กวนอิมเป็นผู้ชายนะ พอไปถึงประเทศจีนแล้วก็มีการผูกเรื่องกับธ
­ิดาของกษัตริย์ ที่ไปหาพ่อในนรก พระโพธิสัตว์จึงกลายเป็นหญิงไป แนวคิดมีการปรับตัวอยู่เป็นระยะๆ นั่นเป็นอย่างนั้น นี้คือการศึกษาในเชิงประวัติศาสตร์ เจริญพร

........................................­.................
ธรรมะจับใจ โดยพระมหาสมชาย ฐานวุฑฺโฒ M.D., Ph.D.
เติมความสุข กำลังใจสู่ความสำเร็จในการดำเนินชีวิต
www.facebook.com/ThanavuddhoStory

3. เทพในตี่จูเอี้ย มีจริงหรือเปล่าครับ เห็นน้องบอกให้พ่อไหว้พระพรหมกับตี่จูเอี๊ยที่บ้านทุกวันให้ท่านเปิดทางให้ ปัญหาติดๆขัดๆ จะได้หายไป

ลองศึกษาที่ลิงค์นี้นะคะ  : การไหว้เจ้าที่

#3 AparidoD

AparidoD
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2014 - 09:06 PM

สาธุกับคุณ skynoi ครับ

ส่วน เห้งเจีย มีใครพอทราบมั้ยครับ (ขอโทษที่ถามนะครับ เพราะบางอย่างอาจมีบางอย่างอาจไม่มี ซึ่งผมก็ไม่รู้ ไปเหมารวมหมดก็ไม่ได้)

#4 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2014 - 09:21 PM

ในวิกิพีเดียก็มี

เห้งเจีย (ตัวเต็ม: 行者, ตัวย่อ: 行者, พินอิน: Xíng Zhě สิงเจ่อฮกเกี้ยน: เห้งเจีย; แปลว่า นักสิทธิ์; อังกฤษMagic Monkey) เป็นหนึ่งในตัวละครเอกเรื่องไซอิ๋ว

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#5 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2014 - 09:27 PM

http://www.dmc.tv/fo...p?showtopic=459

http://www.dmc.tv/fo...showtopic=16031

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=5709

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=6923

และอื่นๆ อีกมากมาย  ไม่ค้น  ก็ไม่เจอ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#6 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2014 - 09:02 AM

เห้งเจีย มีลักษณะอย่างไร

ตัวเป็นคน หัวเป็นสัตว์ ถ้าในพระพุทธศาสนาก็จัดอยู่ในพวกอสุรกายอ่ะ ตามที่ได้เคยอ่านมา

ซึ่งในโลกของนิยาย ละคร การ์ตูน คนเราก็มักจะสร้างสรรค์รูปลักษณะแบบนี้มาเป็นตัวเอก ตัวชูโรงได้

ดังนั้น เห้งเจีย มีจริงในละครเรื่องไซอิ๋วค่ะ :D

#7 AparidoD

AparidoD
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2014 - 10:01 AM

สาธุครับ ส่วนตัวเชื่อว่ามันไม่มี แต่ฝันว่าแม่มาบอกให้ไปขอขมา เลยอยากรู้ว่ามีจริงๆหรือไม่น่ะครับ ควรจะเชื่อความฝันหรือไม่

เพราะคนที่บ้านจะฝันถึงแม่ ทุกครั้งเวลามีเหตุการณ์สำคัญ หรือทำบุญใหญ่ ซึ่งเรื่องราวในฝันก็จะเป็นไปตามเหตุการณ์นั้นๆ

เช่น น้องคนเล็กทะเลาะกับพ่อ แกก็เข้าฝันมาทำท่าไม่พอใจ หรือน้องคนกลางทำบุญให้แม่ ก็ฝันว่า แม่มานั่งกินข้าวด้วย

หรือพ่อลืมไม่ไปงานแต่งญาติ แม่ก็มาเข้าฝันวันนั้นเลย ทำท่าทางโกรธ หรือ ผมบอกแม่ว่าผมจะหาพ่อกับแม่แฟนครั้งแรกที่ ตจว. แฟนก็ฝันว่า แม่มาที่บ้านที่ ตจว. เป็นต้น

มีอีกเยอะครับ ยิ่งตอนแม่ใกล้เสียนี่ยิ่งเยอะครับ มักเกิดกับผมและน้องคนกลาง (ชอบทำบุญทั้งคู่)

เลยค่อนข้างจะเชื่อที่แม่มาเข้าฝันครับ เลยมาถามท่านทั้งหลายให้แน่ใจ

#8 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2014 - 10:54 AM

ถ้าแม่ดลใจให้ฝัน ก็เป็นไปได้ว่า แม่อาจมีความเชื่อ ว่ามีจริง ก็ได้ค่ะ ซึ่งก็เป็นความเชื่อของแม่ค่ะ

#9 AparidoD

AparidoD
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2014 - 01:50 PM

อ่อ เป็นเยี่ยงนี้นี่เอง สาธุครับ

#10 vividu

vividu
  • 716 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 28 October 2014 - 02:36 PM

Krap kob par koon of Dhammatan from K. AparidoD, K. Tuppe and K. Skynoi ka. Sadhu ka.

เจ้าแม่กวนอิม

อยากทราบว่าเจ้าแม่กวนอิมมีจริงหรือไม่? อย่างไร?

อยากทราบความเป็นมาของเจ้าแม่กวนอิม มีจริงหรือไม่?

พระโพธิสัตว์กวนอิม

คำถาม : พระโพธิสัตว์เจ้ากวนอิมมีอยู่จริงมั้ยครับ คนทรงเจ้าบอกว่าผมเป็นบริวารของท่าน
พระอาจารย์ : คุณโยม ถ้าในแง่ความเชื่อถือ ใครเคารพเชื่อถือกันยังไง อันนี้ก็เป็นความเชื่อถือของ
แต่ละบุคคล ไม่ก้าวล่วงไปตรงนั้น แต่ว่า ถ้าถามว่ามุมองของพระพุทธศาสนายุคดั้งเดิม­ในครั้งพุทธกาลเป็นอย่างไร ก็ต้องบอกว่า ในครั้งพุทธกาล ที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้ายังทรงพระชนม์อยู่ ยังไม่มีพระโพธิสัตว์กวนอิม พระองค์ไม่เคยสอนเรื่องพระโพธิสัตว์กวนอิม แนวคิดเรื่องพระโพธิสัตว์กวนอิม หรือพระอวโลกิเตศวรเกิดขึ้นมาในยุคหลัง ในพุทธมหายานในประเทศอินเดีย

แล้วตอนเริ่มต้น แนวคิดพระโพธิสัตว์กวนอิมเป็นผู้ชายนะ พอไปถึงประเทศจีนแล้วก็มีการผูกเรื่องกับธ
­ิดาของกษัตริย์ ที่ไปหาพ่อในนรก พระโพธิสัตว์จึงกลายเป็นหญิงไป แนวคิดมีการปรับตัวอยู่เป็นระยะๆ นั่นเป็นอย่างนั้น นี้คือการศึกษาในเชิงประวัติศาสตร์ เจริญพร

........................................­.................
ธรรมะจับใจ โดยพระมหาสมชาย ฐานวุฑฺโฒ M.D., Ph.D.
เติมความสุข กำลังใจสู่ความสำเร็จในการดำเนินชีวิต
www.facebook.com/ThanavuddhoStory

ลองศึกษาที่ลิงค์นี้นะคะ  : การไหว้เจ้าที่

Karp kob par koon Pra Ajan for this Dhammatan ka. Sadhu ka.

8-)