ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

To..Pele.. SoLomol

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 12:56 PM

ณ ดิน แดน ไกล โพ้น พ้น ขอบ ฟ้า

ซึ่ง ไร้ แสง จัน ทรา มา ฉาย ฉาน

นิ่ง สงบ พบ ความ มืด มา เนิ่น นาน

ไร้ วัน วาน ความ หวัง กำ ลัง ใจ
......
..
.....

จน กระ ทั่ง คุณ เป เล่ เท่ห์ สว่าง

มา นำ ทาง ให้ เห็น เส้น ทาง ใส

เหมือน พระ จันทร์ ส่อง สว่าง นำ ทาง ไป

คืน มืด มิด ก็ มลาย ด้วย แสง ธรรม

.....
..
.....

จด หมาย จาก โซ โล ม่อน

คุณ ครู ไม่ ใหญ่ อ่าน จด หมาย จาก โซ โล ม่อน อีก แล้ว..

ฟัง แล้ว ปลื้ม ..กับ ข่าว ดี ดี ..ที่ คุณ เป เล่ ส่ง มา

และ ขอ ชม คุณ เป เล่ ด้วย ใจ จริง ว่า

สุด ยอด กัลยาณมิตร ที่ นำ ความ สว่าง สู่ ดิน แดน นี้

เก่ง จริง จริง ไป เผย แผ่ คำ สอน ของ องค์ พระ สัมมา สัมพุทธเจ้า

เพียง คน เดียว ใน แถบ นั้น

อุ ป ส ร ร ค อั น ใ ด ไ ร้ ค ว า ม ห ม า ย

ท ะ เ ล ท ร า ย ห รื อ ขุ น เ ข า ไ ม่ ห วั่ น ไ ห ว

จ ะ เ ผ ย แ ผ่ คำ ส อ น พ ร ะ จ อ ม ต รั ย

ใ ห้ โ ล ก ห ล้ า อำ ไ พ ใ น แ ส ง ธ ร ร ม ...

===============================================

และ เป็น กำลังใจ ให้ ทุก ท่าน ใน ต่าง แดน

รู้ ว่า ทุก ท่าน ทำ งาน กัน อย่าง หนัก

เพื่อ ตาม หมู่ คณะ กลับ มา

และ ให้ แสง สว่าง แก่ โลก ใบ นี้

laugh.gif laugh.gif laugh.gif laugh.gif laugh.gif laugh.gif laugh.gif laugh.gif laugh.gif

ตอน นี้ ทำ ได้ แค่ ส่ง รอย ยิ้ม มา เป็น กำ ลัง ใจ

==================================================

Omena..ส บ า ย ดี นะ ?????

แม้กาลเวลาจะเปลี่ยนไป
แต่..
เ ป้ า ห ม า ย ไ ม่ เ ป ลี่ ย น แ ป ร

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 01:11 PM

สาธุ happy.gif ขอชื่นชมคุณครูเปเล่ด้วยคนค่ะ (เอ๊ะ...เป็นคุณครูด้วยหรือปล่าวนะ)

#3 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 01:17 PM

ชื่นชมเจ้าของกระทู้นะครับ
สรางสรรค์ดี
ทั้งเนื้อหาและรูปแบบพร้อมภาพ
ดูแล้วเป็นศิลปะ

#4 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 01:23 PM

///คุณบุญโต ///

ไม่ น่า จะ เป็น คุณ ครู นะ คะ

อัน นี้ ต้อง ให้ คน ที่ รู้ จัก มา เฉลย แล้ว ค่ะ.. laugh.gif

/// คุณ รัก วัด ///

ขอบ คุณ ค่ะ..

มี บท กลอน ฝาก ให้ คุณ ที่ ธรรมกถึก ด้วยนะ..

**สตรีเป็นมลทินของพรหมจรรย์** wink.gif

แต่..
เ ป้ า ห ม า ย ไ ม่ เ ป ลี่ ย น แ ป ร

#5 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 02:47 PM

ต้องขออนุโมทนาบุญกับคุณเปเล่ด้วยค่ะ
เป็นสุดยอดกัลยาณมิตรจริงๆ
Relax & Alert

#6 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 05:22 PM

อุ ป ส ร ร ค อั น ใ ด ไ ร้ ค ว า ม ห ม า ย

ท ะ เ ล ท ร า ย ห รื อ ขุ น เ ข า ไ ม่ ห วั่ น ไ ห ว

จ ะ เ ผ ย แ ผ่ คำ ส อ น พ ร ะ จ อ ม ต รั ย

ใ ห้ โ ล ก ห ล้ า อำ ไ พ ใ น แ ส ง ธ ร ร ม ...

ขอมอบให้พี่วิวคะ

อนุโมทนากับพี่เปเล่ด้วยนะคะ นักกัลยาณมิตร แสงสว่างของโลกเลย
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#7 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 11:09 PM

ข้อยยังนั่งมืดๆอยู่เลย...

#8 ลูกหลวงพ่อ

ลูกหลวงพ่อ
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 06:18 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยนะครับที่เป็นกำลังใจในการทำหน้าที่ของผมและชาวโซโลมอน สาธุ สาธุ สาธุ ครับผม
ขอขอบคุณ act na ja ที่เป็นเจ้าของกระทู้แต่งกลอนได้ไพเราะมากครับ ขอบคุณด้วยหัวใจจริง ๆ ครับ
และผมจะตั้งใจทำหน้าที่กัลยาณมิตรนี้ให้ดี จนถึงที่สุดแห่งธรรมครับ
เปเล่ จากโซโลมอน

#9 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 07:02 PM

ลูกหลวงพ่อ <- เป็นคุณเปเล่ ลูกพระธัมฯ ดวงตะวันแห่งโซโลมอน ตัวจริงครับ

ผมยืนยัน นั่งยัน และนอนยัน

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#10 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 28 August 2006 - 01:24 PM

สาธุ...

ขอโทษค่ะ บุญโตเข้าใจผิด เข้าใจว่า คือ "คุณครูใหญ่ ของร.ร.ประถม เทวานาตู คุณครู ลีนนี่ กาเก้"

ขอโทษค่ะ happy.gif

#11 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 03:00 PM

เอา บุญ มา ฝาก คุณ เป เล่ และ ทุก คน ค่ะ

มี งาน ให้ ทำ ให้ รับ บุญ เยอะ จริงๆ

ทั้ง งาน ที่ สามารถ ทำ ได้ ทุก คน

และ งาน ที่ ทุก คน ไม่ ได้ ทำ (บุญพิเศษ)

อย่า รู้ เลย ว่า คือ อะ ไร

ถือ ว่า เป็น บุญ พิ เศษ ก็ แล้ว กัน

เอา บุญ มา ฝาก นะ คะ..

แต่..

#12 ลูกหลวงพ่อ

ลูกหลวงพ่อ
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 08:30 PM

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ Act na ja ในทุก ๆ บุญด้วยนะครับ และขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ได้ร่วมในงานบุญใหญ่วันที่ 7 กันยายนนี้ด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ ครับผม

#13 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 10 September 2006 - 10:43 PM

สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อนุโมทนาครับ
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#14 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 19 September 2006 - 07:00 PM

เป็นเรื่องน่ายินดีครับน่าอนุโมทนา
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#15 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 10:39 AM

เอา บุญ มา ฝาก นะ คะ คุณ เป เล่ และ ทุก คน

งาน บุญ วัน ที่ 7 ที่ ผ่าน มา

ทาง โซ โล ม่อน จัด งาน อะ ไร หรือ เปล่า คะ

....
..
.

คุณ คง ได้ ดู พิ ธี อัญ เชิญ รูป หล่อ ทอง คำ แล้ว เน้อ

ลูก หลาน หลวง ปู่ มา กัน เยอะ มาก ๆ

เห็น แล้ว ปลื้ม..

...

นี่ ยัง มี งาน วัน สำ คัญ อีก วัน นะ

วัน เกิด ด้วย กาย เนื้อ หลวง ปู่

10 ตุลาคม 2549

หลวง พ่อ ท่าน ชวน ทำ บุญ แบบ

อนาถบิณฑิกเศรษฐี

และ นึก ถึง หลวง ปู่ เป็น อารมณ์

ให้ ท่าน มา กลั้น แก้ และ เชื่อม สาย บุญ รวย ถาวร

และ จะ ได้ ตาม ติด กัน ไป เป็น ทีม ใหญ่ๆ

.. สู่ ที่ สุด แห่ง ธรรม ..

..
.

แต่..