ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ

ของใช้ส่วนตัวพระ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 2 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2009 - 07:53 PM

ผมอยากทราบว่าศีลของพระ สามารถใช้สบู่ ยาสระผม โรลออนระงับกลิ่นกาย ได้หรือไม่ครับ

#2 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 18 August 2009 - 08:49 AM

สบู่ใช้ได้ครับ แต่แบบที่ไม่มีกลิ่นรุนแรง... ยาสระผม ก็เว้นแต่เวลาปลงผมก็จะเอามาใช้จะได้โกนลื่นๆ ... ส่วนโรลออนไม่เหมาะ สารส้มน่าจะใช้ได้ครับ...

ความเห็นส่วนตัวนะครับ รอผู้รู้มาตอบ

#3 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 August 2009 - 10:53 AM

glare.gif ของใช้ส่วนตัว แนะนำว่าไม่ต้องเอาอะไรไปเลยครับ..เปลือง
...
ตอนผมบวชรุ่น65ปีหลวงพ่อฯ เอาอะไรไปก็สละหมดเลยครับ
แล้วเบิกของอุปโภค*ใช้ ทั้ง สบู่ ยาสีฟัน แปรงสีฟัน มีดโกนหนวด
รองเท้าแตะ ผ้าเช็ดตัว ยาสระผม ตะกร้าสรงน้ำ
ส่วนที่ใช้ส่วนกลาง ก็มี ขันสีเหลืองไว้สรงน้ำ ขันสีอื่นไว้ใช้ในห้องน้ำ(รวมถึงตักทอง)
แปรงถูพื้น แปรงขัดห้องน้ำ น้ำยาซักผ้า น้ำยาปรับผ้านุ่ม

ช่วงยังไม่บวช ตอนอาบน้ำใช้กางเกงขาสั้นอาบน้ำหรือผ้าขาวม้า ต้องเอาไปเอง
เมื่อบรรพชาอุปสมบทแล้ว ใช้ผ้าสรงน้ำครับ มีแจก

แป้งเย็น มีของส่วนกลาง ทาได้ เพราะอากาศร้อนมาก เหงื่อท่วมตัวตลอดวัน
โรลออนเอาไป ก็ให้สละครับ ใช้แป้งแทน
...
อื่นๆตามวิจารณญาณของพระพี่เลี้ยง(รุ่นที่ผมบวชแหล่ะ)
ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ สาธุ

หมายเหตุ : * อุปโภค คือ ของใช้ที่สามารถเบิกได้จากส่วนกลาง