ไปที่เนื้อหา

ขอถามเกี่ยวกับการปฏิบัติ พระธรรมกาย หน่อยค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *auy2006*

*auy2006*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 04 September 2010 - 09:59 PM

คือ พึ่งเริ่มปฎิบัติ ค่ะ โดยไม่ได้นั่งมากค่ะ ส่วนมากทำงานก็ ภาวนา หรือนึกได้ตอนไหน ก็ทำค่ะ นึกถึงวงกลมดวงแก้วใสที่ ฐานที่ 7 ค่ะ

พอทีนี้เลย เห็นจากดวงแก้ว เป็นคนนั่งสมาธิอยู่ค่ะ ขาวๆ แต่ที่แปลก คือ อยู่ๆ ก็เคลื่อน มาจากฐานที่ 7 มาตรงหน้า ทอง อ่ะค่ะ พยายาม ดึงกลับ

ก็ เลื่่อนมา ข้างหน้า เหมือนเดิม ค่ะ และที่แปลกมากๆ คือ เมื่อเพ่งไป ปรากฏ เห็น คนคนนั่งชัดเจน โดย ไม่เห็นตัวเรา อีกเลย ค่ะ

มันคืออะไรหรือเจ้า ค่ะ ไปผิดทางหรือ เปล่า ขอบคุณเจ้าค่ะ (พึ่งเริ่มฝึกเจ้าค่ะ)

#2 Tung

Tung
  • Admin
  • 195 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2010 - 11:03 PM

สาธุ อนุโมทนาบุญ

นั่งได้ดีมาก ให้ดูภาพที่เห็นนั้นต่อไป จะเป็นคน หรือจะเป็นดวงแก้ว ก็ถือเป็นภาพที่ดีทั้งนั้น

ให้รักษาสภาวะใจที่สงบนิ่งที่ทำได้ เช่น เราทำได้เบาสบายเท่านี้ ก็รักษาสภาวะใจที่เราทำได้นั้นๆไว้

โดยไม่ต้องเร่ง รักษาใจให้เย็นๆ สบายๆ ทำไปเรื่อยๆ วันนี้ได้สบายเท่านี้ พรุ่งนี้มาทำต่อ ทำไปเรื่อยๆ ทุกๆวัน ให้ต่อเนื่อง

ยิ่งระหว่างวัน สามารถรักษาใจไปด้วย สามารถภาวนาไปด้วย หรือ เห็นภาพดวงแก้วไปด้วย ยิ่งดี

ทำถูกต้องแล้ว ดีแล้ว ขอให้มีความเพียรต่อไป ด้วยใจที่สบายอย่างมีสติ

#3 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 04 September 2010 - 11:37 PM

...มีอะไรให้ดู ก็ดูไปนิ่งๆ เฉยๆ ไม่ต้องไปฝืน ไปดึง หรือเพ่งให้ชัด หรืออะไรทั้งสิ้น เพราะ มัชชิมาปฏิปทา ทางสายกลางคือ ไม่ตึง ไม่หย่อน เรื่อยๆไป แล้วจะเข้าใจเอง
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#4 *auy2006*

*auy2006*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 05 September 2010 - 10:27 AM

ขอบคุณเจ้าค่ะ ^^

#5 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2010 - 02:20 PM

สาธุครับ

นั่งบ่อยๆครับ แล้วจะลงตัวเอง

ใช้ลมหายใจช่วยกำหนด 072 ว่าลมกระทบดวงแก้วที่ 072 นะครับ เสมือนเส้นด้ายสองเส้นตัดกัน จุดตัดกันนั้นคือ จุดเล็กใส จุดเล็กใสสำคัญมากๆ ลองเอาดวงแก้วไปโดนแสงแดด หรือแสงไฟ แล้วจดจำจุดเล็กใสนั้นให้ดีนะครับ นึกไว้กลางดวงแก้ว สำคัญมาก

ยามปกติต้องทำงานใช่ไหมครับ ถ้างั้นทำความเข้าใจตามนี้ครับ

ในขณะทำงาน ให้เราระลึกรู้เรื่องงาน และพยายามมีสติอยู่กับดวงที่ 072 ท่องไว้ "สัม มา อะ ระ หัง" มีสติโดยรวมครับ

ใจเราจะผ่องใส มีแต่บุญ ควบคุมอารมณ์ โลภ โกรธ หลง ไปจนกระทั้ง สงบ ผ่อนคลาย ปล่อยวางความยึดติดในอารมณ์ได้ เป็นฐานของวิปัสสนาที่สูงๆขึ้นไป

ถ้าเป็นสายอื่นๆ เขานิยมเรียกกันว่า "มีสติอยู่กับปัจจุบัน" ไงครับ หรือ "ตามดูจิต" หรือ "ทำงานด้วยจิตว่างไม่ฟุ้งซ่านนอกเรื่อง" แต่สายอื่นๆเขาไม่เน้นการรู้เห็น เขาใช้ สัญญา ความคิด การตรึก แล้วเขาว่าเป็นการระลึกรู้ เป็นวิปัสสนา

แต่สายเราเน้นการ "รู้" การ "เห็น" หากทำถึงขั้นนี้ได้ก็สุดยอด เป็นวิปัสสนาที่แท้จริง ค่อยๆทำไปครับ

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#6 *auy2006*

*auy2006*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 05 September 2010 - 08:12 PM

คือ ตอนนี้ ดวง แก้วที่เริ่มเห็น เป็นพระพุทธรูปขาว ค่ะ แต่ไม่ได้ อยู่ที่ ฐานที่ 7 ค่ะ มาอยู่ที่ หน้า ท้อง ตลอดเลย ค่ะ

ลองนึกใหม่ ให้อยู่ที่ ฐานที่ เจ็ด ก็ มาอยู่ ตรงหน้า ท้อง ตลอด เลย ค่ะ แต่ สบายใจ ดีค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับ คำตอบ

#7 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2010 - 08:18 PM

มาพบพระอาจารย์ก่อนดีไหมครับ เผื่อจะได้ให้พระอาจารย์ท่านแนะนำอะไรให้ง่ายขึ้นได้นะครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#8 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 05 September 2010 - 08:30 PM

..ก็ฐานที่เจ็ดแล้วไง หน้าท้องอ่ะ หุหุ แต่ถ้าสามารถเข้ากลางไปอีกได้ องค์พระจะใสขึ้นและสว่างขึ้น ความสุขจะทวีเพิ่มพูนขึ้น อยากรู้ต้องลองเอง อิอิ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#9 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 06 September 2010 - 08:36 AM

ไปปฏิบัติธรรมที่สวนพนาวัฒน์ ที่จะดีครับ มีผลการปฏิบัติธรรมแล้ว รักษาให้ดีนะครับ นั่งเรื่อยๆ นั่งบ่อยๆ ไม่ช้าก็จะหายสงสัย

#10 abigman10

abigman10
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2010 - 09:50 AM

เอาเท่าที่เห็นไปก่อน พยายามอย่าฝืนครับ ดูแบบสบายๆ เหมือนชมนกชมไม้ ประครอง " สติ กับ สบาย " เอาไว้ครับ

#11 เกิมมาสร้างบารมี

เกิมมาสร้างบารมี
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2010 - 04:50 PM

โมทนาสาธุการครับ กับประสบการณ์ดีๆครับ

#12 usr35812

usr35812
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2010 - 01:37 AM

Anumotana saathu ka