ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ

ช่วยตอบทีครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr35877

usr35877
  • 0 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 August 2010 - 07:14 PM

คือว่าวันนี้ผมนั่งสมาธิเเล้วเห็นเเสงสีทองลอยไปลอยมาน่ะครับ มันคืออะไรหรอ

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 August 2010 - 07:20 PM

ไม่มีอะไรหรอกครับ อย่าไปสนใจเลย แค่ใจจรดศูนย์เบาๆไปเรื่อยๆก็พอครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 August 2010 - 08:42 PM

เป็นเรื่องปกติครับ ไม่ว่าจะฝึกแบบสายไหนๆ ก็จะเห็นแบบนี้

สำหรับสายเรา ให้กำหนดจุดเล็กใสตรงกลางของกลางภาพนั้นต่อไป แต่ต้องเป็นที่ 072 นะครับ หรือภายในฐานทั้ง 7

ทำใจหยุดนิ่งๆ เบาๆ สบายๆ คือมองเฉยๆ เดี๋ยวก็ใกล้จะเห็นดวงปฐมมรรคแล้วครับ สาธุครับ
..................................

ภาคทฤษฎี

สัมมาสมาธิ อยู่ในขอบข่ายของการปล่อยวาง มีสติ จิตใจตั้งมั่นในอารมณ์เดียวครับ แล้วจึงเจริญธรรมในธรรมต่อไป

สายอื่นๆที่ไม่ได้กำหนดกสิณนิมิต เขามักจะเข้าใจว่าสายเรานั้นติดนิมิต ติดโอภาสแสงสว่าง เป็นวิปัสสนูกิเลศ หรือถ้าคนสายอื่นเขาปฏิบัติเองแล้วเห็นโอภาสก็มักจะปฏิเสธ ไม่สามารถใช้ประโยชน์จากนิมิตนั้นได้

ความจริงเราอาศัยอาโลกกสิณเป็นเบื้องต้น เพื่อให้เข้าถึงองค์ฌาน ซึ่งเป็นบาทฐานแห่งการเจริญวิปัสสนา ตามแนวสติปัฏฐาน 4 ครับ

และเราจะยึดและปล่อยวางสภาวะธรรมตลอด ไม่มีการยึดติดนะครับ วิชชาธรรมกายละเอียดมากที่สามารถเห็นสภาวะธรรมคือดวงจิต กายในกาย ณ ภายใน อย่างละเอียดลึกซึ้งครับ

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#4 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 14 August 2010 - 09:14 PM

...ผมสงสัยว่า usr35877 เปิดกระทู้มาน่าจะ 3 กระทู้ แล้วก็คอมเม้นต์มาเยอะแล้ว ทำไมยังเป็นเลข 0 อยู่? เพราะอะหยัง? ..ตอบที
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#5 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 15 August 2010 - 07:42 AM

แล้วก็คอมเม้นต์มาเยอะแล้ว ทำไมยังเป็นเลข 0 อยู่? เพราะอะหยัง? ..ตอบที
มีใครที่แสดงคอมเน้นท์แล้วไม่ขึ้นด้วยหรือครับ กรุณาแจ้งทีมงานด้วยนะครับ จะได้ทำการแก้ไข

แต่ที่เห็นมีแต่คนเข้าชมมากกว่าครับ

เวปเราประหลาดอยู่อย่างนึงครับ คนเข้าชมค่อนข้างเยอะมาก แต่ Log in น้อย ทำให้มีแต่ยอดเข้าชม แต่ยอดคอมเม้นท์ไม่ขยับเลย

อีกอย่าง แนวทางการแก้ไขปัญหาในพระพุทธศาสนา มักมีแนวทางตรงๆทางเดียว ไม่ว่าใครจะตอบก็เนื้อหาโดยรวมจะเหมือนกัน ต่างกันเพียงรายละเอียดปลีกย่อย การใช้ภาษา หรือการหาเนื้อเรื่องและลิ้งค์เข้ามาประกอบ ทำให้บางครั้งท่านที่มาทีหลังเห็นว่าคำตอบมีอย่างที่ตัวเองอยากตอบแล้วก็เลยไม่ตอบเพิ่ม

สังเกตุได้จากกระทู้งานบุญจะมีคนเข้ามาอนุโมทนาบุญมากกว่ากระทู้ที่ถามปัญหาคาใจครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#6 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 15 August 2010 - 06:54 PM

...อ๋อ แค่สงสัยตามที่ถามนั่นแหละครับ ปกติมาใหม่ ตอบ 1 ครั้ง จำนวนก็เพิ่ม 1 ครั้ง แต่อันนี้เห็นมี ทั้งตั้งและตอบ แต่ยังเป็น 0 จำนวนอยู่ไงครับ หุหุ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#7 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 15 August 2010 - 07:09 PM

เข้าใจแล้วครับ

เพิ่งสังเกตุเห็นเหมือนกัน

ปกติจะดูแต่ผลรวมหลักนะครับ

#8 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2010 - 10:55 PM

ขอให้เห็นชัดกว่าเดิมที่ศูนย์กลางกายนะครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#9 usr35877

usr35877
  • 0 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2010 - 08:32 PM

ขอบคุณครับ