ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำไมต้องรับพระของขวัญกับมือครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 2 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ' hikari

' hikari
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 December 2016 - 04:56 PM

มีหลวงพี่ที่วัดเมตตาให้พระของขวัญผมมาครับ ท่านส่งมาทางไปรยษณีผมยินดีมาก
 เพราะเคยคิดว่าอยากได้สักองค์ แต่ผมไม่มีโอกาสไปร่วมบุญที่วัดเลย ส่วนใหญ่จะโอนไปครับ

เท่าที่ทราบมา การรับพระของขวัญต้องรับกับมือผู้พระ ผมอยากทราบต่อว่า
ทำไมต้องรับพระของขวัญกับมือครับ ไม่รับกับมือพระได้หรือไม่ครับ การรับกับมือ กับการไม่ได้รับการมือแตกต่างกันอย่างไรครับ
ขอบพระคุณครับ

#2 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 December 2016 - 09:35 AM

ถ้ารับกับมือ ใจจะจดจ่อตั้งมั่นมากกว่า แต่ทั้งนี้ท้ังนั้น คือ อยู่ที่สภาพใจเรา หากเรายังใจให้ปลื้ม ให้ใส ในระหว่างที่ได้รับของ ก็จะยังประโยชน์ไม่แตกต่างกัน แต่การอยู่ในสถานการณ์ที่มารับด้วยตนเอง จะกำหนดใจ หรือ มีความปลื้มปิตีได้มากกว่าค่ะ

#3 InnerDot

InnerDot
  • 79 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2016 - 12:06 PM

ระหว่าง A.การได้เห็นภาพถ่ายสวยๆในหนังสือ กับ B.การได้ไปสถานที่นั้นแล้วถ่ายภาพนั้นด้วยตัวเอง

แบบไหนน่าจะตรึงตา ตรึงใจ ถึงใจเป็นที่จดจำได้มากกว่ากัน เมื่อเวลาผ่านไปสัก 80 ปี แล้วเราย้อนนึกถึงภาพนี้อีกครั้ง ถามว่า เราจะจดจำภาพไหนได้มากกว่ากัน  8-) 

สิ่งนี้... (ที่ได้เทียบไว้ข้างต้น) จะมีประโยชน์อะไรต่อเราขนาดนั้น 

ท่านอาจสงสัยใช่ไหมครับ เมื่อก่อนผมอาจคิดว่า เป็นเรื่องไร้สาระ คงไม่มาใส่ใจในเรื่องคล้ายๆอย่างนี้ แต่เพราะ เมื่อหลวงพ่อธัมมชโย และครูบาอาจารย์ที่วัดพระธรรมกายได้แนะนำ สั่งสอน ย่อยธรรมะในพระไตรปิฎกออกมาให้ผมได้เรียนรู้ศึกษา กลับพบความสำคัญของ ธรรมชาติชีวิต บางแง่มุมว่า....

1.ก่อนตาย ถ้าใจไปเผลอนึกถึงเรื่องหมอง จะเป็นเหตุให้ไปเกิดในทุคติ ไปไม่ดี

2.ก่อนตาย ถ้าใจไปนึกถึงเรื่องผ่องใส บุญกุศล เรื่องที่เป็นเหตุให้ปลื้มปิติใจในกุศลธรรมความดีที่เคยทำ แน่นอน จะเป็นเหตุให้ไปเกิดใน สุคติภพ ไปดีนั่นเอง

3.ถ้ายังไม่หมดกิเลส ฟันธงว่า เมื่อตายจากชาตินี้ไปแล้วต้องไปเกิดใหม่ทุกรายไม่มียกเว้น 

จากทั้ง 3 ข้อ เป็นธรรมชาติชีวิต ที่สำคัญมาก จึงเป็นที่มาว่า ทำไมที่วัดพระธรรมกายจึงมักจะเน้นสอนเรื่องที่สำคัญนี้มากๆ ให้กับคนส่วนใหญ่(ที่ยังไม่หมดกิเลส)เป็นหลัก ให้เตรียมตัวตายให้ถูก ให้ปลอดภัย ให้เรียนรู้ที่จะทำกุศล ด้วยใจที่ ปลื้มปีติมากกกกกกกกๆๆๆ เข้าไว้ จะดีที่สุด ทำไงก็ได้ให้ตัวเอง จดจำฝังใจในเรื่องกุศลธรรมให้มากกกกๆๆๆๆๆๆๆๆที่สุด เพื่อ... เพื่อ?

ก็เพื่อให้ ก่อนตาย นึกถึงความดีได้ง่ายๆ ตรึงตา ตรึงใจในทุกสิ่งที่ตัวเองเคยเกี่ยวข้องเช่น การมารับดวงแก้วหรือพระของขวัญด้วยมือตัวเองกับ พระอาจารย์ฯลฯ เป็นต้น แม้ผ่านไป 80-90 ปีแล้ว ก็ยังจำได้ดี... ตรงนี้แหละ จะเป็นเหตุสำคัญญให้เรา "มีโอกาส" ไปสู่สุคติภูมิ ได้งา่ยนั่นเองครับ

(ขยายความเผื่อว่า ท่านสงสัยว่า ทำไมต้องปลื้มกว่า ต้องปีติกว่า  อะไรดีๆที่มัน ดีกว่า... มีดี มีประโยชน์ก็ตรงนี้แหละครับ ประการหนึ่ง)