ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

คำสอนของคุณยายอาจารย์ฯ ในวันพิธีจุดไฟแก้วสลายร่าง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 December 2007 - 01:21 PM

คำสอนของคุณยาย
ในวันพิธีจุดไฟแก้วสลายร่าง
๓ กุมภาพันธ์ ๒๕๔๕

คุณยายอาจารย์ มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง
ผู้ให้กำเนิดวัดพระธรรมกาย

ทุกคนพยายามตั้งใจนะคะ
เราเกิดมา เราเป็นมนุษย์นี่ ดีที่สุดแล้ว ไม่มีอะไรจะดีเท่ามนุษย์นะคะ

ประเดี๋ยวก็วัน ประเดี๋ยวก็คืน ประเดี๋ยวก็ปี เดี๋ยวชีวิตเราก็ไม่รอแล้วนะ
เกิดมาแล้วต้องสร้างบุญสร้างกุศล ทำบุญทำทาน
เราตายแล้ว เราละโลกไปแล้ว เราเอาอะไรไปไม่ได้ จะเอาไปได้ก็มีแต่บุญกับบาป

เราก็ทำบุญทำทาน ทำแต่ความดี เราละโลกแล้ว เราก็เก็บบุญไป
ได้เกิดทุกชาติทุกภพ เราก็จะได้มีสมบัติทำบุญไปทุกบชาติทุกภพ

ทำแต่ความดี ความไม่ดีอย่าเอา
เราก็ตั้งใจ เราทำเอาไว้ ก็เป็นของเรา
ถ้าเราไม่ทำ มันก็ยังไม่เป็นของเรา
ถ้าเราละจากโลกมนุษย์ไป ไอ้ที่เราไม่ได้ทำ มันก็เหลือถมแผ่นดิน
ไอ้ที่ทำได้ มันก็เป็นของเรานะ

แต่ละคนเนี่ย กว่าจะมาเป็นคนกันได้ ไม่ใช่ของง่าย
ตาย เกิด ตาย เกิด ไปใช้ ไปเป็นสัตว์มาทุกชนิดแล้ว
ใช้กรรมใช้เวรทั้งนั้น วัว ควาย ช้าง ม้า กา ไก่ หมู หมา มันก็คนทั้งนั้น
พอมันมีกรรม มันก็ต้องไปเกิดเป็นอย่างนั้น ใช้มาหมดล่ะ ถึงจะมาเกิดเป็นคน

เพราะว่าเราเกิดเป็นคนได้แล้ว เราก็รักษาความดีเอาไว้
เราจะได้เกิดเป็นคนไปทุกชาติ ๆ ไป
ไม่ใช่ตายแล้วสูญ มันไม่สูญ มันสูญแต่กายหยาบ
ไอ้ตัวจริงที่มาเกิดไปเกิด มันไม่ยอมสูญ
กลับบ้านก็นึกถึงบุญ ถึงกุศลของเราให้ดีทุกคนนะ

บุญนี่นะ ถ้าเรานึกถึงบ่อย บุญจะโตๆ ขึ้น
บาปก็เช่นเดียวกัน ถ้าเรานึกถึงบาป บาปก็จะโตๆ ขึ้น

ไม่ต้องไปนึกถึงบาป นึกถึงแต่บุญ พอบุญมันโตๆ ขึ้น บุญเค้าก็พาเราไปสู่สุขติ
ถ้านึกถึงบาป มันก็โตๆ นี่นะ มันก็พาเราไปทุกข์นะ จำไว้นะทุกคน

สร้างบารมีไม่ใช่ของง่ายนะ ต้องอดทนต้องต่อสู้
ยายสู้มานักหนา สู้หัวชนฝา

ขอบพระคุณมากๆ นะคะ ทุกคน ที่มาร่วมบุญกับยาย
ขอให้ทุกคน ให้ได้บุญกันเยอะๆ นะ จะได้ไปกับยายได้นะคะ
ขอให้ทุกคนไปเป็นเศรษฐี เกิดมาให้มีสมบัติติดตัวทุกชาติทุกภพ
มีสมบัติทำบุญทำทาน ไม่รู้จักหมดจักสิ้น
ขอให้ทุกคนเห็นธรรมะใสๆ ให้เห็นธรรมกายได้นะ ทั้งหมดนี่นะ

เวลาคิดอะไรไม่ออก ก็นั่งสมาธิ ก็จะคิดออก
ขอให้ทุกคนมีความสุขตลอดนะ ให้อายุยืนๆ อยู่ไปนานๆ
ได้สร้างบุญสร้างกุศลนะคะ

จะปรารถนาสิ่งใดให้สำเร็จทุกประการ ด้วยอำนาจบุญกุศล ที่ทำบุญทำทานนะคะ
แล้วเกิดทุกชาติทุกภพ จะได้ไปเจอยายอีกนะคะ ยายจะกลับละนะ
ถ้าภพชาติต่อไป เจอยาย ได้สร้างบารมีกับยายทุกชาตินะคะ
ขอบคุณนะคะ โชคดีนะคะ ยายกลับแล้วนะคะ

พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#2 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 December 2007 - 02:29 PM

คำสอนอันทรงคุณค่ามาก อ่านแล้วมีกำลังใจดีจังเลย อนุโมทนาบุญกับคุณวัดในดวงใจด้วยนะครับ...สาธุ

#3 nuntawatee

nuntawatee
  • 118 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 December 2007 - 03:05 PM

อนุโมทนาบุญกับคุณวัดในดวงใจด้วยค่ะ
ที่ได้อัญเชิญคำสอนบทนี้มาให้ได้อ่านกัน

เวลาฟังคำสอนยายในCD จะได้ยินบทความนี้ตอนจบทุกครั้ง ชอบมาก
นี่พออ่านแล้ว ยังเหมือนได้ยินเสียงคุณยายท่านมาสอนจริงๆเลย
เป็นคำพูดที่สอนเราตั้งหลายเรื่อง ในบทความเดียว
คำพูดที่เรียบง่าย แต่มีความหมายดี และทรงคุณค่าจริงๆค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#4 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 December 2007 - 10:27 PM

คิดถึงคุณยายจังเลย

เคยถามคุณยายว่า

ทำอย่างไรถึงจะได้ธรรมะครับ

คุณยายตอบว่า

ใจจดซิคุณ ใจจด

สาธุ

#5 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 December 2007 - 03:04 PM

ขอบคุณมากค่ะ ที่นำคำสอนอันทรงคุณค่าของคุณยายมาให้ได้อ่าน และได้ระลึกถึงคำสอนคุณยาย ขอบคุณมากจริง ๆ ค่ะ

กราบอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#6 usr16773

usr16773
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 December 2007 - 10:42 AM

ได้ฉุกคิดว่าความกังวลเป็นสิ่งไม่ดี สาธุครับ

#7 tasawun

tasawun
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2008 - 03:51 PM

ขออนุญาติ coppy ไปอ่านต่อที่บ้านนะครับ และเก็บไว้เตือนตัวเอง ให้กระทำแต่บุญกุศลนะครับ
ขอขอบพระคุณมาก ๆ ครับ และขอขอบพระคุณ คุณยายเป็นอย่างสูงครับ ที่มอบคำสอนไว้ให้นะครับ
สาธุ ครับ

#8 sCHer♥™

sCHer♥™
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 July 2008 - 12:46 PM

เราชอบคำสอนของคุณยาๆมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

#9 อริย 072

อริย 072
  • 440 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 August 2008 - 06:49 PM

กราบแทบเท้า คุณยาย
ลูกนั่งธรรมะได้ก้าวหน้า ก็เพราะท่านสอน
ขอกราบถวาย บุญบารมีทั้งหมด ทั้งปวง
ตั้งแต่ปฐมชาติ เพื่อบูชาธรรมท่าน
และขออธิษฐาน ตามติด สร้างบารมีเรื่อยไป

#10 bluestar

bluestar
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2009 - 02:00 PM

ขออนุญาต คัดลอกไปเก็บไว้ในบล็อคนะคะ เพื่อเอาไว้สอนตนเอง และลูกหลานยายที่จะตามมาได้อ่านกัน ขอบคุณมากค่ะ

#11 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2010 - 11:52 PM

เป็นถ้อยคำอันเป็นสมบัติที่ล้ำค่ามาก รักคุณยายมากครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#12 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 24 November 2010 - 11:54 PM

น้อมจิต กราบบูชา คุณยายอาจารย์ มหาอุบาสิกา จันทร์ ขนนกยูง
ด้วยความเคารพ เลื่อมใสขอรับ

ยายอยู่ที่ตรงนี้
http://www.youtube.c...feature=related

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#13 เจ๋อ

เจ๋อ
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2013 - 10:36 PM

ดีจังสาธุ...

#14 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2013 - 10:23 AM

อ่านกี่รอบก็ไม่เบื่อ เพราะเป็นคำสอนจากผู้รู้จริง

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#15 boy1

boy1
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 July 2013 - 07:24 PM

สาธุๆ

#16 Gazeboon

Gazeboon
  • Member_Facebook
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 July 2013 - 02:23 PM

ขอบคุณครับผม :)

#17 looktanloikaew

looktanloikaew
  • 139 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2015 - 09:50 PM

ขออนุโมทนาเจ้าของกระทู้ค่ะ คำสอนของคุณยายมีประโยชน์ และไม่มีวันล้าสมัยจริง ๆ นำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้ดี สาธุ สาธุ สาธุค่ะ

#18 stepeverday

stepeverday
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2015 - 06:53 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกๆคนเลยนะครับ คำสอนของยายผมจะนำเข้าไปอยู่ในใจเลยครับ

#19 vividu

vividu
  • 716 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 25 June 2015 - 03:47 AM

sadhu sadhu sadhu ka. Krap anumotana boon with the topic creator and rejoiced in everyone's merit ka.

8-)