ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ใครย้อนอดีตพระนางเรือล่มได้บ้างคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *-*Namkhang*-*

*-*Namkhang*-*
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2010 - 03:49 PM

ใครพอจะทราบบ้างคะว่าพระนางเรือล่มและพระโอรสปัจจุบันนี้ท่านอยู่ที่ไหน
เราเป็นสามัญชนธรรมดาอุทิศบุญถึงท่านได้มั๊ยคะ
ที่ท่านต้องจมน้ำเสียชีวิตด้วยเหตุเรือล่ม เป็นเพราะวิบากกรมใดคะ
ท่านผู้รู้โปรดชี้แนะ *-*

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 August 2010 - 05:37 PM

เอาเป็นว่า ระหว่างที่ยังมิอาจย้อนอดีตว่าา พระนางเรือล่ม ละโลกแล้วไปไหน อย่างไร เรามาย้อนอดีตเรื่องราวระหว่างที่เรือล่มกันก่อนนะครับ ตาม link ข้างล่าง
http://www.oknation....t.php?id=297465
http://th.wikipedia....rg/wiki/ส�%...��ี
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 Lonely_Wolf

Lonely_Wolf
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2010 - 10:45 PM

เรื่องเกี่ยวกับราชวงศ์ ไม่สมควรเอามาถาม

เดียวดายใต้เงาจันทร์

#4 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2010 - 09:12 AM

เรื่องที่จะนำมาเป็นเคสในโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยานั้น ประเด็นหลักๆคร่าวๆหนึ่งนั้นก็คือ เป็นเรื่องที่ต้องมีประโยชน์แก่การศึกษาเรื่องกฏแห่งกรรม เรื่องความจริงของชีวิต

และ ในปัจจุบันนี้ เรื่องที่เป็นเคสที่ผ่านมาแล้ว ก็ค่อนข้างจะครอบคลุมในเรื่องกฏแห่งกรรมมากพอสมควรที่เราจะเอาไปเป็นพื้นฐานในการประกอบการพิจารณากรณีต่างๆได้ด้วยตัวเราเองมากพอแล้ว

เพราะฉะนั้นถ้าต้องการที่จะให้เรื่องใดปรากฏในเคสของโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยานั้น ลองเล่ามาสิครับว่า มีความพิเศษที่จะให้ข้อมูลใดๆในเรื่องกฏแห่งกรรมที่มากกว่าเคสในทำนองเดียวกันที่ผ่านมาแล้ว มีความแปลกใหม่ มีจุดที่น่าสนใจ น่านำมาพิจารณาที่ตรงไหน

และอีกอย่างด้วยมารยาทกรุณาอย่าถามเรื่องของผู้อื่นที่เราไม่ได้มีความเกี่ยวข้องด้วยครับ เพราะเราไม่รู้ว่าท่านเหล่านั้นยินดีให้เรานำเรื่องส่วนตัวในอดีตทั้งดีและไม่ดีมาพูดคุยหรือเปล่าครับ

สรุปง่ายๆ เอาเป็นเรื่องที่มีจุดพิเศษ น่าสนใจในการศึกษาและเป็นเรื่องเกี่ยวกับตัวเราเป็นหลักจะดีกว่านะครับ

ส่วนคำถามต่างๆจะลองใช้ความสามารถส่วนตัวจากการศึกษาเคสฯ มาตอบให้นะครับ ถ้าไม่เคลียร์ ก็ช่วยกันเข้ามาแก้นะครับ
เราเป็นสามัญชนธรรมดาอุทิศบุญถึงท่านได้มั๊ยคะ
การอุทิศส่วนบุญส่วนกุศล ไม่ได้แยกด้วยชั้นวรรณะครับ แต่แบ่งด้วยกรรมที่ปรากฏผลอยู่ในขณะนั้น
ถ้าอยู่ในที่ ที่จะเห็นผลแห่งบุญและอนุโมทนาบุญได้ ก็จะได้รับผลแห่งบุญนั้นทันทีครับ
ถ้าไม่อยู่ในที่ ที่จะรับรู้ในผลแห่งบุญนั้น หรือ ไม่เข้าใจในผลแห่งบุญและไม่เข้าใจในการอนุโมทนาบุญ ผลแห่งบุญนั้นก็จะรออยู่จนกว่าผู้รับจะอยู่ในภาวะรับผลแห่งบุญได้และร่วมอนุโมทนาบุญได้ครับ

ที่ท่านต้องจมน้ำเสียชีวิตด้วยเหตุเรือล่ม เป็นเพราะวิบากกรมใดคะ
ถ้าจากการศึกษาเคสต่างๆนั้น การประสบอุบัติเหตุแล้วเสียชีวิต มักจะมาจากวิบากกรรมการผิดศีลข้อที่ ๑ มาส่งผลตัดรอนนะครับ
ส่วนที่ว่าทำไมต้องเป็นเรือล่ม อาจจะวิเคราะห์ได้หลายสาเหตุครับ คร่าวๆก็น่าจะเป็น
หนึ่ง วิบากกรรมมีความรุนแรงให้มีผลส่งผลตัดรอนในขณะนั้นพอดี ไม่เกี่ยวกับว่าขณะนั้นทำอะไรอยู่ก็ตาม
อีกเหตุที่น่าจะประมาณได้ คือ อาจจะมีวิบากกรรม ทำให้ผู้อื่นจมน้ำเสียชีวิตมาร่วมด้วย ทำให้เป็นเหตุให้เกิดผลของวิบากกรรมที่ตัดรอนนะครับ

ส่วนคำถามแรกไม่ขอตอบนะครับ เพราะ...ง่า...เพราะไม่รู้จริงๆนะครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#5 tong_tong_tong

tong_tong_tong
  • 169 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2010 - 11:42 AM

เรื่องนี้ไม่น่าเอามาถามจริงๆครับ รบกวน admin ลบโลด

#6 *-*Namkhang*-*

• 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2010 - 05:53 PM

ที่ถามมานี่ไตร่ตรองอยู่นานค่ะ แม้ไม่เหมาะสม ก็มิได้บังอาจลบหลู่เรื่องราวของพระมเหสีท่านนี้เลย
ไม่นั้นจะมีการเขียนหนังสือเป็นบันทึกประวัติศาสตร์ ไว้หรือคะ ที่ถามมาในกระทู้นี้ก็พราะเห็นว่ามีกัลยาณมิตรที่ดีแนะนำมาเสมอๆ
และพอดีอยากจะไปทำบุญอุทิศถวายพระนางที่ วัดกู้ ค่ะ ฝันถึงมานานแล้ว

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 24 August 2010 - 06:39 PM

เข้าใจทั้งสองฝ่ายนะครับ เจ้าของกระทู้ก็มีเจตนาดี เพียงแต่บุคคลผู้มีชื่อเสียงนั้น หากละโลกแล้วไปดี ก็ดีไป แต่หากละโลกแล้วไปไม่ค่อยดีล่ะก็ ย่อมลำบากใจผู้ตอบไม่น้อยทีเดียวครับ

เรื่องเคยปรากฏมาแล้วในสมัยพุทธกาล ที่พระนางมัลลิกา มเหสีของพระเจ้าปเสนธิโกศล ผู้เป็นคนต้นคิด อสทิสทาน ทานที่ยิ่งใหญ่มหาศาลที่ไม่มีใครเสมอเหมือน ซึ่งพระเจ้าปเสนธิโกศลทรงทราบดีว่า ใครที่อนุโมทนาบุญงานบุญใหญ่นี้ ผลบุญจะก่อเกิดมหาศาล เพราะพระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านได้เคยตรัสไว้ ถึงอำมาตย์ของพระเจ้าปเสนธิโกศลคนหนึ่ง ที่อนุโมทนาบุญในทานนี้ ว่าอำมาตย์ได้บุญมหาศาล

คราวนี้ พอถึงคราวที่พระนางมัลลิกา หมดอายุขัย ด้วยความที่พระเจ้าปเสนธิโกศล(รวมทั้งมหาชน) มั่นใจยิ่งนักว่า พระนางมัลลิกาละโลกแล้ว ต้องไปสวรรค์ชั้นสูงอย่างมิต้องสงสัย ก็ในเมื่ออำมาตย์ที่แค่อนุโมทนาบุญยังได้ผลบุญมหาศาล แล้วคนต้นคิดอย่างพระมัลลิกา ผู้ไม่มีประวัติด่างพร้อยให้พระองค์เห็นเลย จะไม่ไปสวรรค์ได้อย่างไร

พระเจ้าปเสนธิโกศล จึงรีบตรงเข้าไปถามพระสัมมาสัมพุทธเจ้าว่า พระนางมัลลิกา ตายแล้วไปไหน คราวนี้ พระพุทธองค์ก็น่าจะทรงตอบคำถาม แต่ด้วยการเล่นตลกของกฏแห่งกรรม เนื่องจากพระมัลลิกา ผู้ที่ใครๆ เชื่อว่า ไม่มีประวัติด่างพร้อยเลยนั้น ได้ลอบเป็นชู้กับอดีตชาติสามี

ก่อนตายพระนางนึกถึงกรรมนี้ได้ จึงต้องไปลงนรก แต่หากพระสัมมาสัมพุทธเจ้าบอกพระเจ้าปเสนธิโกศลว่า พระนางมัลลิกาตกนรก รับรองว่า พระเจ้าปเสนธิโกศล รวมทั้งมหาชนในเวลานั้น ต้องเป็นอันเสื่อมศรัทธาในพระพุทธศาสนาอย่างแน่นอน

ดังนั้น พระพุทธเจ้าจึงทรงบันดาลด้วยฤทธิ์ ให้พระเจ้าปเสนธิโกศลลืมคำถามว่าจะถามอะไร ครั้นพอกลับวัง นึกขึ้นได้ ก็เสด็จมาถามใหม่ แล้วก็ลืมอีก เป็นเช่นนี้อยู่ 7 วัน จนพระนางมัลลิกา นึกถึงบุญได้ กายจึงเปลี่ยนจากนรก ขึ้นสวรรค์

ถึงตอนนั้น พระสัมมาสัมพุทธเจ้า จึงค่อยบอกพระเจ้าปเสนธิโกศลว่า พระนางมัลลิกาละโลกแล้ว ไปสวรรค์ ครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 usr36083

usr36083
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2010 - 09:06 PM

ชอบที่คุณนักเรียนอนุบาลหัดฝันตอบค่ะ ^-^

#9 *-*Namkhang*-*

• 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 01:31 PM

สาธุค่ะ ขอบคุณทุกๆคำตอบค่ะ