ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก หัดฝัน

ค้นพบทั้งสิ้น 210 รายการโดย หัดฝัน (จำกัดการค้นหาจาก 20-March 23)

#192421 ทำอย่างไรคนจะเข้ามาในกระทู้ มากมาย เหมือนแต่ก่อน

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 22 July 2014 - 05:45 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ภารกิจการงานที่รัดตัวยิ่งขึ้นด้วยล่ะครับ ยิ่งตำแหน่งสูงขึ้น หน้าที่ภารกิจรับผิดชอบก็ยิ่งมีมากขึ้นเป็นเงาตามตัว

#192389 ถามเรื่อง เหตุที่ทำให้เราได้ทำบุญ และการได้บุญโดยอัตโนมัติ ครับ

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 20 July 2014 - 04:17 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เพิ่งมีจังหวะเวลาว่าง อิอิ ขอบคุณ คุณทศพล มาช่วยตอบนะครับ ดังที่คุณทศพลว่าไว้น่ะครับ ว่าตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน ไม่มีชะตาชีวิตมากำหนกความเจริญหรือเสื่อมให้เรา อีกทั้งไม่เกี่ยวกับศัตรูด้วยครับ

การที่คนเราจะเจริญหรือเสื่อมขึ้นกับว่า สะสมเหตุแห่งความเจริญหรือเสื่อมมาน่ะครับ เหตุแห่งความเจริญ ได้แก่วุฒิธรรม 4 ประการ คือหาครูดี ฟังคำครู คิดตามครู ปฏิบัติตามคำครู โดยสรุปเหตุแห่งความเจริญ คือ คบกัลยาณมิตร นั่นเอง

ส่วนเหตุแห่งเสื่อม ก็ คบคนพาลนั่นเอง ทำไมบางช่วงชีวิตตกต่ำ มีศัตรูไล่ล่า ก็เพราะบาปจากการคบคนพาลชาติอดีต และปัจจุบัน มาส่งผล ส่วนแล้วทำไมกลับมาเจริญได้ อ๋อ ก็บุญจากการคบคนดี ปฏิบัติวุฒิธรรมทั้งในอดีตและปัจจุบันมาส่งผลไงล่ะครับ

#192385 ถามเรื่อง เหตุที่ทำให้เราได้ทำบุญ และการได้บุญโดยอัตโนมัติ ครับ

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 19 July 2014 - 12:42 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ตอบในประเด็นข้อที่บอกว่า ถ้าอุทิศบุญให้ศัตรู เขาจะมาทำร้ายเรา นั้น ในทางพระพุทธศาสนา ไม่ได้สอนแบบน่ะครับ

ในทางพระพุทธศาสนานั้น สอนให้อุทิศบุญให้กับสรรพสัตว์ทั้งหลาย ทั้งที่เป็นมิตรกับเรา และเป็นศัตรูกับเราน่ะครับ แม้แต่ในบทสวดมนต์ทำวัตรเย็น ก็จะมีการอุทิศบุญให้กับมาร (สรรพสัตว์ที่เป็นศัตรูเรา) ด้วยครับ อีกทั้ง ในท้ายบทสวดมนต์ทำวัตรเย็นยังระบุว่า ด้วยผลบุญที่อุทิศให้มารด้วยเช่นนี้ ขอบุญนั้นดลบันดาลให้ "มาร" ทำอะไรเราไม่ได้ ด้วยล่ะครับ

ทั้งนี้เพราะ บุญที่ได้รับจากการที่เขาอุทิศบุญให้ ไม่มีทางสู้บุญที่เราทำเองได้ครับ นั่นคือ เมื่อเราอุทิศบุญให้ ศัตรู ย่อมชื่อว่า เราเป็นผู้ทำบุญ(ด้วยตัวเราเอง) เพราะการนึกอุทิศบุญ เป็นหนึ่งในการสร้างบุญ(ด้วยตัวเอง) ที่เรียกว่า บุญกิริยาวัตถุ 10 ประการครับ ส่วนผู้ได้เราอุทิศให้ เป็นเพียงผู้รับส่วนบุญจากเรา แม้เขาจะมีบุญมากขึ้น แต่จะน้อยกว่าเรามากๆ ครับ เพราะเราทำ(อุทิศ)ด้วยตัวเราเอง เราไม่ได้ฝากให้เพื่อน อุทิศ ให้ศัตรู แทนเรา

ลองเปรียบเทียบผลดีผลเสียนะครับ
1) เราทำบุญ แต่ไม่อุทิศให้ศัตรู แม้ว่า ศัตรูจะไม่ได้บุญอุทิศ(จากเรา) แต่เราก็ไม่ได้มีบุญเพิ่ม(จากการนึกอุทิศบุญ) เช่นกัน

2) เราทำบุญ แต่อุทิศบุญให้ศัตรู แน่นอนว่า ศัตรูจะมีบุญเพิ่มนิดนิด(ถ้าเขารับบุญนั้นได้) แต่เรามีบุญเพิ่มมากกว่าเขามากมาย แน่นอน เพราะทำเอง เข้าใจไหมครับ ส่วนคำถามเดี๋ยวค่อยตอบนะครับ เพราะได้เวลาทำงานแล้ว

#192345 จิตหยาบ

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 15 July 2014 - 02:05 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ถ้ามองในระบบอุตสาหกรรม ปรกติแล้ว ชิ้นงานต่างๆ จะมี Spec (ข้อกำหนด) เช่น ความหนา 5.80-6.00 มิลลิเมตร แล้วจะมีเส้นควบคุม เรียกว่า Control Chart หากความหนาอยู่ใน Spec คือ ไม่มากแล้วไม่น้อยเกินไป ก็เรียกว่า อยู่ในเส้นควบคุม Control Chart 

แต่หากความหนาชิ้นงาน มากหรือน้อยเกินไป จะเรียกว่า Out of Control Chart คือ ออกนอกเส้นควบคุม ผมเลยมองใจละเอียด ว่าคือ ใจที่อยู่ในเส้นควมคุม หากใจไม่พบเจอกลิ่นเหม็นๆ รสชาดกลืนไม่เข้า ฯลฯ อย่างนี้ ใจก็จะอึดอัด หยาบ ต่ำกว่าเส้นควบคุม  ส่วนใจที่พบกลิ่นหอมๆ รูปสวยๆ สัมผัสนุ่มๆ ชวนให้หลงไหลไปตามนั้น ก็เรียกว่า มากเกินเส้นควบคุม

ต้องใจที่เป็นกลางๆ นี่แหละครับ ถึงจะละเอียด นุ่มนวล ควรแก่การงาน อยู่ในเส้นควบคุม ไม่หยาบในด้านน้อย หรือ มากเกินไป

#192330 เพราะเหตุใด พระวังคีสะ จึงจับกระโหลกศรีษะพระอรหันต์ที่นิพพานไปแล้ว จึงไม่รู้ว...

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 14 July 2014 - 05:07 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ทำไมถึงไม่รู้ เพราะ อวิชชา(ความไม่รู้) ที่เป็นหัวหน้ากิเลสในตัวมนุษย์ทุกคน คอยครอบงำมนุษย์และสรรพสัตว์ทั้งหลายไว้ ไม่ให้รู้จักนิพพาน และเส้นทางพระนิพพาน นะสิครับ ดังนั้น บรรดาสรรพวิชาอะไรทั้งหลายที่มีในโลกและจักรวาล ย่อมไม่อาจหยั่งรู้หนทางพระนิพพานได้ครับ ตราบใดที่อวิชชายังอยู่ในใจมนุษย์

#192329 เพิ่งเข้าใจแจ่มแจ้งว่า ตกนรก นี่มันน่ากลัวจริงๆ

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 14 July 2014 - 05:04 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ยังไม่แจ่มแจ้งหรอกครับ อิอิ ถือว่าได้สัมผัสน้องๆ ลูกๆ หลานๆ ของความทุกข์ในนรกครับ อิอิ

#192185 ไม่หนีปัญหา

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 01 July 2014 - 05:03 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ข้อนี้ ก็ตรงกับ หนึ่งในคุณธรรมแห่งความสำเร็จ 4 ประการ (อิทธิบาท 4) ได้แก่

ใจรัก พากเพียร จรดจ่อ ปรับปรุง (ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา)

การไม่ยอมแพ้ต่ออุปสรรคขวากหนาม และไม่หนีปัญหา ก็ตรงกับข้อ 2 คือ พากเพียร นั่นเอง

#192182 ทำบุญอะไรในปัจจุบันนี้ให้รวยมากๆ รวยเร็วๆ รวยหยั่งยืนครับ

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 01 July 2014 - 04:02 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ทำบุญที่จะทำให้รวย คือ ทำจนกระทั่ง รวยจิตใจดีงามน่ะครับ ถ้าทำแล้ว ยังรู้สึกจิตใจเรายังไม่ดีงามพอ แสดงว่า ยังไม่รวยน้ำใจครับ

#192151 10 เคล็คลับสร้างคุณเป็นคนโปรด

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 30 June 2014 - 11:47 AM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ผมลองเทียบกับ สังคหวัตถุ 4 หรือ ธรรมะที่ทำให้เป็นที่รัก นะครับ

ซึ่งได้แก่ ทาน ปิยวาจา อัตถจริยา(ร่วมแรงร่วมใจ) สมานัตตา(เสมอต้นเสมอปลาย)

ข้อ 1 และ 2 เอ่ยปากถาม และพูดให้มากขึ้น (คิดว่าด้วยวาจสุภาพนะ) จะตรงกับ ปิยาวาจา หรือ เอ่ยวาจาอันเป็นที่รัก

ข้อ 3 ช่วยเหลือผู้อื่น น่าจะตรงกับ ทาน

ข้อ 4 และ 5 ฟังอย่างตั้งใจ และห่วยใยจากใจจริง น่าจะตรงกับ อัตถจริยา  

ข้อ 6 ยอมรับว่าไม่รู้ทุกเรื่อง ก็น่าจะตรงกับ สมานัตตา

ข้อ 7,8,9,10 อารมณ์ดี, ปล่อยวาง, ไม่เรื่องมาก, ยอมรับจุดอ่อน ก็น่าจะตรงกับ สมานัตตา 

เรียกว่า คุณสมบัติทั้ง 10 ประการ ถ้าย่อแล้ว จะเหลือ 4 ประการในหมวด สังคหวัตถุ 4 นั่นเอง

#192129 การส่งผลของบุญ

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 28 June 2014 - 04:36 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ชาวนา หมั่นไขน้ำ เข้านา ช่างศร หมั่นดัด ศร

บัณฑิต หมั่นสั่งสมบุญ

#192127 ข้อคิดดีๆ จากถังน้ำสองใบ

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 28 June 2014 - 02:38 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

เรียกว่า เปลี่ยนวิกฤตให้เป็นโอกาส นั่นเอง

#192126 พ่อณรงค์ศักดิ์

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 28 June 2014 - 02:36 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เรื่องนี้ ครูไม่ใหญ่ เคยปรารภกับลูกเสมอๆ ว่า "เป็นความทุกข์ของนักบุญ(ผมเองบางคราก็เป็น) ที่รู้สึกว่า ตัวทำบุญมากแล้ว แต่ทำไมบาปยังส่งผลอยู่ ทำให้หลายๆ คน ถึงขนาดเปลี่ยนศาสนา เปลี่ยนความเชื่อไปอย่างน่าเสียดาย"

ไม่เฉพาะแต่พวกเรา แม้พระบรมโพธิสัตว์ ตั้งใจทำทานมโหราฬทุกๆ วัน แต่มีวันหนึ่งทรัพย์สมบัติทั้งหมดของท่านหายไปภายในคืนเดียว

ที่เป็นเช่นนี้ เพราะพระอินทร์ในยุคนั้น เห็นพระโพธิสัตว์ ทำทานมโหราฬ แล้วก็หวั่นใจว่า พระโพธิสัตว์ ทำทานเพื่อหวังชิงตำแหน่งพระอินทร์(ของตน)

จึงมาบันดาลด้วยฤทธิ์ในทรัพย์ทั้งหมดของพระโพธิสัตว์ หายไป

แทนที่พระโพธิสัตว์จะตัดพ้อว่า ทำไมเป็นเช่นนี้ เราทำทานมโหราฬทุกๆ วัน แต่บุญกลับไม่ส่งผล ตรงข้าม กลับบันดาลให้ทรัพย์เราหายไปหมดเลย ดังนั้น เราเลิกทำทานจะดีกว่า

แทนที่จะคิดเช่นนี้ ท่านกลับคิดว่า เมื่อทรัพย์ไม่มีแล้ว เราต้องไปไถนา ปลูกข้าว แล้วเอามาบริจาคทานแทน

ผมชอบนึกถึงเรื่องของพระโพธิสัตว์ เพื่อเป็นกำลังใจให้ตนเองเสมอๆ ครับ แต่ก็ยังมีหวั่นไหว วอกแวก เป็นระยะๆ จนกระทั่งตอนหลัง รู้เคล็ดลับเหนือชั้นกว่านั้น คือ การหมั่นภาวนา สัมมาอรหัง 500 ครั้ง(ขึ้นไป) เป็นประจำทุกวัน ซึ่งช่วยได้มากทีเดียวเชียวครับ ผมภาวนาอย่างต่อเนื่องทุกวัน มาตั้งแต่หลังสงกรานต์ จนกระทั่งบัดนี้เลย

http://www.youtube.c...h?v=OX_l0gD8FPs

http://www.youtube.c...h?v=_6KfHUoj0FI

#192125 อานุภาพหรืออะไร? ลัมบัวกีนี่ ขาด2ท่อนคนรอดปาฎิหาริย์

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 28 June 2014 - 02:26 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เรื่องนี้ ก็มีข้อสังเกตุ พอสมควรว่า ทำไมรถหรูคันละ 20-30 ล้าน ถึงขาด 2 ท่อนง่ายดายถึงเพียงนี้

ก็มีคำตอบอธิบายว่า เป็นเพราะรถหรูถูกออกแบบ ให้ขาดได้ง่าย เพื่อป้องกันคนขับเป็นอันตรายเวลาชน

ส่วนตัวผมเองเห็นว่า ถ้ารถหรูเป็นแบบนี้ ผมคนหนึ่งล่ะ ขอมีรถธรรมดาๆ จะดีกว่า อิอิอิ

#192124 ปฏิจจสมุปบาท (สายการเกิดและดับ) ที่ว่าเพราะอวิชชาเป็นปัจจัย สังขารจึงมี ถามว...

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 28 June 2014 - 02:19 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ก่อนเกิดฝน เป็นอะไร

ตอบว่า เป็น เมฆ

ก่อนเกิดเมฆ เป็นอะไร

ตอบว่า เป็น น้ำที่พื้นดิน (ระเหยไปเป็นเมฆ)

ก่อนเกิดน้ำที่พื้นดิน เป็นอะไร

ตอบว่า เป็น ฝน(ตกลงมา)

ก่อนเกิดฝน เป็นอะไร

ตอบ อ้าว ซ้ำเดิมแล้ว แต่ก็ไม่มีใครสงสัยอะไรเรื่องนี้นะ อิอิ

#192123 ผมมีคำถามอยากจะถามอยู่ 2 ข้อครับ

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 28 June 2014 - 02:11 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

I don't know how to answer those and remain neutral. But I was a Christian (Baptist) and I like to experiment everything by myself. I have studied Science. What don't you analyze that by yourself as The Lord Buddha said" Ahipassiko" =prove it with yourself then you should believe it( with reason and witness it with your eyes). Anumotana sadhu ka.

ขออนุญาติ แปลตามภาษาอังกฤษ แบบฟุตฟิตฟอไฟ นะครับ อิอิ ผู้ตอบในความเห็นที่ 10 บอกว่า

"ฉันไม่รู้จะตอบคำถามข้างต้น ด้วยใจเป็นกลางได้อย่างไร แต่ฉันเป็นชาวคริสต์ และฉันรักที่จะทดลองทุกๆ สิ่งด้วยตัวฉันเอง ฉันได้ศึกษาหลักของวิทยาศาสตร์แล้ว ทำไมคุณเจ้าของกระทู้ ไม่วิเคราะห์สิ่งนั้นๆ ด้วยตัวคุณเอง เหมือนที่พระพุทธเจ้าตรัสว่า "เอหิปัสสิโก" เชิญมาพิสูจน์ด้วยตัวท่านเองเถิด แล้วท่านจะเชื่อสิ่งนั้น ด้วยเหตุผลและสายตาของท่านเอง อนุโมทนาบุญค่ะ"

ผม(หัดฝัน) อ่านแล้ว รู้สึกชอบมากๆ เธอเป็นชาวคริสต์แท้ๆ ยังคิดเช่นนี้ แล้วชาวพุทธอย่างเราๆ ท่านๆ ที่อยู่ศาสนาแห่งการพิสูจน์อยู่แล้ว ไม่นำหลักของพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามาใช้ล่ะ

#192122 เกิดมาเป็นมนุษย์ไม่ใช่เรื่องง่าย ๆ

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 28 June 2014 - 02:03 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

เป็นมหาสมบัติ อันยิ่งใหญ่ข้อแรก ในสมบัติ 6 ประการของผู้มีบุญ เลยทีเดียว ได้แก่

1) คติสมบัติ คือ การได้เกิดเป็นมนุษย์

2) กาลสมบัติ คือ การได้เกิดในช่วงที่พระพุทธศาสนา ยังดำรงอยู่

3) ปเทสสมบัติ คือ การได้เกิดในประเทศที่นับถือพระพุทธศาสนา เป็นศาสนาหลัก

4) กุลสมบัติ คือ การได้เกิดในตระกูลที่นับถือพระพุทธศาสนา

5) อุปธิสมบัติ คือ การได้เกิดมา มีอวัยวะครบถ้วนสมส่วน ไม่พิกลพิการ

6) ทิฏฐิสมบัติ คือ การที่ตัวเองเป็นผู้มีสัมมาทิฏฐิ มีความเห็นที่ถูกต้องในการดำเนินชีวิต เข้าใจหลักกฏแห่งกรรม เป็นต้น

#192045 รู้ตัวให้ทัน ก่อนพนัน จะผลาญชีวิต

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 24 June 2014 - 12:44 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

การพนัน ถือกำเนิด เพื่อขัดขวางความเจริญก้าวหน้าของมนุษย์ จริงๆ

#192044 " อิจฉา "

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 24 June 2014 - 12:36 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ผู้ชายก็มีครับ ผมบางครั้งบางคราวก็เป็นบ้างเหมือนกัน เพราะสติกลับคืนมาถึงจะระงับไว้ได้

#192043 ตัวอย่างที่ดีงามของชาวโลก

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 24 June 2014 - 12:26 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

แนะให้รู้ ย่อมไม่สู้ ทำให้ดู

#192042 เกิดมาชาติแรกมีหรือเปล่า ?

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 24 June 2014 - 12:24 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

หายหน้าไปนาน จนลืมไปเลยว่า เราเคยมาตอบในกระทู้ DMC อิอิ ตอนนี้กลับมาใหม่แล้วนะครับ

กาลที่ทุกๆ ชีวิตเข้านิพพานหมดแล้ว กาลนั้นจะเรียกว่า อะไร ก็มีแต่นิพพาน และสภาวะนิพพานไงล่ะครับ

#190989 การใช้สื่ออินเตอร์เน็ตเพื่อการเผยแผ่ธรรมะ

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 11 March 2014 - 11:51 AM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ลักษณะการเผยแผ่สื่อแบบนี้ แม้ผิวเผินเหมือนไม่ได้ว่าร้ายใดๆ แต่ก็แฝงได้ด้วยกลิ่นอายแห่งความไม่เคารพ เลื่อมใส ในพระสงฆ์ ผู้เป็นหนึ่งในพระรัตนตรัย ทำงานกับสื่อยุคปัจจุบันนี่ ไม่ปลอดภัยในวัฏสังสารจริงๆ

#190988 การใช้สื่ออินเตอร์เน็ตเพื่อการเผยแผ่ธรรมะ

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 11 March 2014 - 11:42 AM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

เอ กล่าวชื่อของท่านวอ ออกมาเลย จะไม่มีปัญหาหรือครับ

#190974 เอาบุญมาฝาก...ปิดแผ่นทองเสาเข็มอาคารพระผู้ปราบมาร

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 09 March 2014 - 08:52 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ผมก็ได้ติดตั้งแต่สัปดาห์ที่แล้ว แล้วล่ะครับ

#190920 บุญให้ชีวิตสัตว์เป็นทาน

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 27 February 2014 - 04:18 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ครูบาอาจารย์ ท่านเป็นแบบอย่างแห่งการสร้างบุญเสมอๆ

เมื่อวานฟัง DMC หลวงพี่ประดิษฐ์ สมัยยังเป็นอุบาสก เคยขับรถให้คุณยายอาจารย์

ครั้งหนึ่ง อุบาสกถามคุณยายว่า "คุณยาย ระหว่างบุญหยาบ กับบุญละเอียด จะเลือกอะไรก่อนครับ"

บุญหยาบ ก็หมายถึง การทำทาน รักษาศีล บำเพ็ญสาธารณประโยชน์ต่างๆ

บุญละเอียด ก็หมายถึง การเจริญภาวนา

คุณยายตอบชัดว่า "ยาย เอาทั้งสองอย่าง หากยายไม่สนใจบุญหยาบ ยายนั่งสมาธิเข้าถึงธรรมกายไป มีความสุขดีแล้ว จะมาสร้างวัดให้เหนื่อยทำไม"

อุบาสก ตีความหมายของคุณยายไปเอง (อย่างเบิกบาน) ว่าคุณยายบอกว่า "อย่าเรื่องมาก มีบุญอะไรก็ทำไป" นั่นเอง

#190919 อะไรคือคลื่นลูกเก่า อะไรคือคือลูกใหม่

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 27 February 2014 - 04:13 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

หมายถึง คนรุ่นหลัง ด้วยเทคโนโลยีที่ก้าวหน้ายิ่งกว่าคนรุ่นก่อนๆ ดังนั้น ย่อมต้องมีความรู้ในการพัฒนาสติปัญญาให้เก่งยิ่งๆขึ้นกว่าคนสมัยก่อน 

แต่นี่ ให้ความหมายในมุมมองเฉพาะคนทางโลก ที่มองแต่เรื่องของเทคโนโลยี นะครับ

หากเป็นมุมมองของคนทางธรรม ยากที่จะบอกว่า คนรุ่นหลังจะแซงหน้าคนรุ่นก่อน ที่มีพัฒนาการทางจิต ขั้นสูงสุดได้ ยกตัวอย่าง พระอานนท์ ผู้ได้รับการยกย่องว่าเป็นยอดอุปฐาก บำรุงพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ไม่มีผู้ใดเสมอเหมือน

พระพุทธเจ้าท่านตรัสต่อว่า "แม้ในอนาคต ก็จะไม่มีผู้ใดดียิ่งกว่าพระอานนท์ จะได้เพียงแค่ ดีเท่ากับพระอานนท์ เท่านั้น แม้พระอรหันต์ที่เป็นเลิศด้านอื่นๆ ก็เช่นกัน อนาคตจะไม่มีใครเป็นเลิศกว่าท่าน จะได้เพียงแค่ เป็นเลิศเท่าท่าน เท่านั้น

หรือ แม้ไม่ต้องยกไปถึงระดับพระอรหันต์ก็ได้ครับ เพียงแค่ยกระดับคนธรรมดา หากเรามาวัดความสุขในชีวิตกัน ในยุคที่วิทยาศาสตร์เทคโนโยลีเจริญก้าวหน้ามากมาย เช่น ยุคนี้ พวกเราคิดไหมครับว่า พวกเรากำลังมีชีวิตที่มีความสุขมากกว่า ปู่ย่าตายาย เมื่อ 100 ปีก่อน