ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

เกิดมาชาติแรกมีหรือเปล่า ?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 kom

kom
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 December 2005 - 08:28 PM

คือในทางพระพุทธศาสนาของเรา เชื่อว่าตายแล้วจะได้เกิดไหม่ แล้วแต่ผลบุญและกรรมที่ทำมา ข้าพเจ้าจึงอยากทราบว่า จำนวนของคนหรืออื่นๆที่เวียนว่ายตายและเกิด จะมีจำนวนเพิ่มขึ้นหรือลดลงหรือไม่ และมีมั๋ยที่เพิงเกิดมาชาติแรก โดยที่ไม่เคยเกิดมาก่อนเลย และมีมั่ยที่เคยเกิดมาแล้ว แต่ถูกทำลายคือไม่ได้เกิดเป็นอะไรอีกเลยจนเหลือแต่ความว่างเปล่า คำถามของข้าพเจ้าเป็นความสงสัยส่วนตัวเท่านั้น ไม่ใด้มีเจตนาอื่นได ขอผู้รู้ได้โปรดช่วยบอกข้าพเจ้าด้วย.[size=4 *-) ][size=7]

#2 **

**
  • Guests

โพสต์เมื่อ 05 December 2005 - 12:08 AM

จากที่เรียนรู้มานะครับ ยังไม่ใช่คำตอบจากธรรมะภาคปฎิบัติ
จำนวนสรรพสัตว์ทั้งหลายที่เวียนว่ายในวัฏฏสงสารมีมากมายนับไม่ถ้วน ซึ่งจะต้องเวียนว่ายตายเกิดอยู่ในภพภูมิ 31 โดยแบ่งเป็น อบายภูมิ 4 (นรก,เปรต,อสุรกาย,สัตว์เดรัจฉาน) มนุษยภูมิ 1(คือมนุษย์เราเนี่ยแหละ) สวรรค์ 6 ชั้น พรหม 16 ชั้น อรูปพรหม 4 ชั้น รวมเป็น 31 ภูมิ โดยปกติแล้วพอสรรพสัตว์ทั้งหลายตายปุ๊ป ก็จะไปเกิดใหม่ทันที ขึ้นอยู่กับว่าจะไปเกิดเป็นอะไรใน 31 ภูมิดังกล่าว ไม่มีสรรพสัตว์ใดที่อยู่ดีๆ ก็หายไป เพราะตราบใดเชื้อแห่งการเกิดยังไม่หมด (คือกิเลส) เชื้อแห่งการเกิดนี้แหละ ก็จะนำสรรพสัตว์ให้ท่องไปใน 31 ภูมินี้ตามวิบากกรรม การที่สรรพสัตว์จะหายไปคือหลุดออกจาก 31 ภูมินี้มีทางเดียวคือ ต้องหมดกิเลสแล้วเข้านิพพานไปครับ (หลุดจากภพ 3 แล้วก้าวไปสู่โลกุตรภูมิ) ที่จะหายไปเฉยๆ ผมไม่เคยอ่านเจอครับ
ส่วนคำถามที่ว่าจะมีสรรพสัตว์ไหนที่มาเกิดในช่วงเวลานี้เป็นชาติแรก อืม อันนี้ผมไม่รู้ครับ ยังไม่เคยอ่านเจอ เคยอ่านเจอแต่บนแผ่นดินตรงไหนที่เราไม่เคยทอดกายตายลงเป็นไม่มีครับ สรุปคือ ทุกวันนี้ที่เรากิน เดิน นั่ง นอน เรากิน เดิน นั่ง นอน บนกองกระดูกของตัวเราเองทั้งนั้นครับ
ถ้ายังไง คำถามของคุณ คงต้องอาศัยธรรมะภาคปฏิบัติมาตอบแล้วแหละครับ

#3 extra

extra
  • 409 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 December 2005 - 12:13 PM

ชาติแรกของทุกดวงจิตนั้น เริ่มขึ้นแล้วเมื่อนานแสนนานมาก
จนไม่อาจจะบอกได้ชัดเจน และจิตเดิมแท้ของเรานั้น ไม่เสื่อมสลาย
จิตมีความสามารถในการบันทึกบุญบาป
ซึ่งนำมาซึ่งวิบากที่ต้องได้รับอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ ตามกฎแห่งกรรม
ขอให้เพื่อนๆ ที่เข้าใจได้กระจ่างกว่า ช่วยอรรถาธิบายด้วยค่ะ happy.gif

#4 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 December 2005 - 01:34 PM

คุณ kom เคยมาบวชธรรมทายาท หรืออบรมที่วัดบ้างไหมครับ? ลองดูสักปีสิครับ ในท้ายๆ การอบรมคุณ kom จะได้รับคำตอบเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้เองนะครับ เกี่ยวกับ "ปฐมชาติที่(ต้อง|ได้)เกิดมาเป็นมนุษย์" เพื่ออะไร?

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#5 abcd

abcd
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 December 2005 - 06:05 PM

Can you provide tha answer to this: "ปฐมชาติที่(ต้อง|ได้)เกิดมาเป็นมนุษย์" เพื่ออะไร? and Why?

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 06 December 2005 - 12:04 PM

ตอบเจ้าของกระทู้นะครับ
1. จำนวนคนเวียนว่ายเพิ่ม หรือ ลด
คำตอบคือ ลดลงครับ เพราะมีพระพุทธเจ้ามาตรัสรู้เรื่อยๆ และมีผู้หมดกิเลสเข้านิพพาน ไม่ต้องมาเวียนว่ายตายเกิดตามพระพุทธเจ้าไปเรื่อยๆ และลดลงเป็นเปอร์เซนต์เพียงเล็กน้อยมากๆ ครับ เมื่อเทียบชีวิตที่ยังมีอยู่ ทั้งอนันตจักรวาล

2. มีชีวิตที่เกิดในตอนนี้เป็นชาติแรกหรือไม่
ไม่มีครับ ทุกๆ ชีวิตเวียนว่ายกันมานาน จนน้ำตาทุกภพชาติมารวมกันแล้ว ยังมากกว่าทะเลในมหาสมุทรอีกครับ

3. มีมั้ยที่เคยเกิดมาแล้ว ถูกทำลายจนกลายเป็นความว่างเปล่า
ไม่มีครับ มีแต่หมดกิเลสเข้าพระนิพพานเลิกเวียนว่ายตายเกิดอีกต่อไป (แต่ไม่ใช่กลายเป็นความว่างเปล่า)

ตอบความคิดเห็นที่ 5
ไม่ว่าจะเป็นปฐมชาติ หรือ เวลานี้ ทุกๆ ชีวิตเกิดมาเพื่อเป้าหมายที่แท้จริงคือ ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมีครับ
ส่วนทำไมต้องเกิดมา นี่ตอนนี้ผมยังบอกไม่ได้ครับ เพราะความรู้ที่ผมมี ก็เป็นเพียงความรู้จำ ไม่ใช่ความรู้จากการปฏิบัติ แต่ถ้าอยากทราบความรู้จำ ก็เมล์มาถามได้ที่ [email protected]

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 December 2005 - 04:50 PM

วัฏฏะน่าเบื่อมาก.....ซ้ำซากวนเวียนหาที่สุดไม่ได้.....
เกิดกันจนเบื่อไปเลย.....ถ้าไม่เบื่อก็เตรียมใจเกิดเป็นหมา แมว ฯลฯ ไว้ด้วยละกันครับ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#8 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2007 - 01:57 PM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ

#9 cheterkk

cheterkk
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 June 2014 - 02:33 PM

ตอบเจ้าของกระทู้นะครับ
1. จำนวนคนเวียนว่ายเพิ่ม หรือ ลด
คำตอบคือ ลดลงครับ เพราะมีพระพุทธเจ้ามาตรัสรู้เรื่อยๆ และมีผู้หมดกิเลสเข้านิพพาน ไม่ต้องมาเวียนว่ายตายเกิดตามพระพุทธเจ้าไปเรื่อยๆ และลดลงเป็นเปอร์เซนต์เพียงเล็กน้อยมากๆ ครับ เมื่อเทียบชีวิตที่ยังมีอยู่ ทั้งอนันตจักรวาล

2. มีชีวิตที่เกิดในตอนนี้เป็นชาติแรกหรือไม่
ไม่มีครับ ทุกๆ ชีวิตเวียนว่ายกันมานาน จนน้ำตาทุกภพชาติมารวมกันแล้ว ยังมากกว่าทะเลในมหาสมุทรอีกครับ

3. มีมั้ยที่เคยเกิดมาแล้ว ถูกทำลายจนกลายเป็นความว่างเปล่า
ไม่มีครับ มีแต่หมดกิเลสเข้าพระนิพพานเลิกเวียนว่ายตายเกิดอีกต่อไป (แต่ไม่ใช่กลายเป็นความว่างเปล่า)

ตอบความคิดเห็นที่ 5
ไม่ว่าจะเป็นปฐมชาติ หรือ เวลานี้ ทุกๆ ชีวิตเกิดมาเพื่อเป้าหมายที่แท้จริงคือ ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมีครับ
ส่วนทำไมต้องเกิดมา นี่ตอนนี้ผมยังบอกไม่ได้ครับ เพราะความรู้ที่ผมมี ก็เป็นเพียงความรู้จำ ไม่ใช่ความรู้จากการปฏิบัติ แต่ถ้าอยากทราบความรู้จำ ก็เมล์มาถามได้ที่ [email protected]

แล้วในกาลที่เมื่อทุกๆสรรพสิ่ง ทุกๆสรรพชีวิต เข้านิพพานหมดแล้ว กาลนั้นเราจะเรียกว่าอะไรกันหรอครับ ในกาลที่ไม่มีมนุษย์ ไม่มีสัตว์เดรัชา ไม่มีเทวดา ไม่มีสัตว์นรก ไม่มีทุกอย่างแล้ว ทุกๆสรรพสิ่งเข้านิพพานหมดแล้ว น่าคิดนะถ้ากาลนั้น มันจะมีสภาวะยังไง เพราะไม่มีใครอยู่ในอบายภูมิ สุขคติภูมิ มนุษยภูมิ รูปภพ อรูปภพก็ไม่มี ?

#10 vividu

vividu
  • 716 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 24 June 2014 - 04:25 AM

แล้วในกาลที่เมื่อทุกๆสรรพสิ่ง ทุกๆสรรพชีวิต เข้านิพพานหมดแล้ว กาลนั้นเราจะเรียกว่าอะไรกันหรอครับ ในกาลที่ไม่มีมนุษย์ ไม่มีสัตว์เดรัชา ไม่มีเทวดา ไม่มีสัตว์นรก ไม่มีทุกอย่างแล้ว ทุกๆสรรพสิ่งเข้านิพพานหมดแล้ว น่าคิดนะถ้ากาลนั้น มันจะมีสภาวะยังไง เพราะไม่มีใครอยู่ในอบายภูมิ สุขคติภูมิ มนุษยภูมิ รูปภพ อรูปภพก็ไม่มี ?

That is called the uttermost of Dhamma ka. Lunag Pu mentioned this matter. But my Thai is not that good to reda his book. Think you should ask Khun Tuppe, he is a moderator but he is a Dhamma geek.

8-)

#11 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 24 June 2014 - 12:24 PM

หายหน้าไปนาน จนลืมไปเลยว่า เราเคยมาตอบในกระทู้ DMC อิอิ ตอนนี้กลับมาใหม่แล้วนะครับ

กาลที่ทุกๆ ชีวิตเข้านิพพานหมดแล้ว กาลนั้นจะเรียกว่า อะไร ก็มีแต่นิพพาน และสภาวะนิพพานไงล่ะครับ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#12 InnerDot

InnerDot
  • 79 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 June 2014 - 03:47 PM

ขอฟุ้งซ่านไปว่า...ณ สภาวะที่ทุกชีวิตเข้านิพพานกันหมดแล้ว อาจเป็นดังนี้

1.เหลือแต่ ธรรม สามฝ่าย ต่างแยกกันดำรงความเป็นสภาวะของตน ไม่เบียดเบียนกัน (กลับคืนสู่สภาวะเดิมเริ่มแรกสุดๆๆๆ)

หรือ  2.อกุศลาธรรมาถูกปราบถูกทำลายไม่เหลือโดยกุศลาธรรมา(ทั้งในเชิงความหมายว่า แตกดับ หรือ ปรับเปลี่ยนคุณสมบัติไปจากเดิมโดยสิ้นเชิงของอุกศุลาธรรม)  (ขณะนี้ไม่มีใครแพ้ชนะในสมรภูมิใหญ่)

3.กุศลาธรรมา ถูกทำลายโดยอกุศลาธรรมมา (อันนี้คงยอมไม่ได้และยอมไม่ได้)

ขอยืนยันนะขอรับว่า... ออกมาจากความฟุ้งซ่านโดยแท้.... 

#13 pdech

pdech
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 June 2014 - 06:28 PM

ชัดเจน

ขอฟุ้งซ่านไปว่า...ณ สภาวะที่ทุกชีวิตเข้านิพพานกันหมดแล้ว อาจเป็นดังนี้
        1.เหลือแต่ ธรรม สามฝ่าย ต่างแยกกันดำรงความเป็นสภาวะของตน ไม่เบียดเบียนกัน (กลับคืนสู่สภาวะเดิมเริ่มแรกสุดๆๆๆ)
หรือ  2.อกุศลาธรรมาถูกปราบถูกทำลายไม่เหลือโดยกุศลาธรรมา(ทั้งในเชิงความหมายว่า แตกดับ หรือ ปรับเปลี่ยนคุณสมบัติไปจากเดิมโดยสิ้นเชิงของอุกศุลาธรรม)  (ขณะนี้ไม่มีใครแพ้ชนะในสมรภูมิใหญ่)
        3.กุศลาธรรมา ถูกทำลายโดยอกุศลาธรรมมา (อันนี้คงยอมไม่ได้และยอมไม่ได้)
ขอยืนยันนะขอรับว่า... ออกมาจากความฟุ้งซ่านโดยแท้....

ขอบคุณครับชัดเจนดี
ย้อนกลับไป คำถามที่ว่ามนุษย์ที่พึ่งเกิดชาติแรก มีไหมช่วยบอกหน่อย

แก้ไขโดย ทัพพีในหม้อ 25 June 2014 - 06:36 PM
ขอตัดคำที่ไม่เหมาะสมออกครับ

#14 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 June 2014 - 06:44 PM

โพสต์สะกิดเอว  ให้จักกะจี๋ที่หัวใจเล่นๆ 

การพูดคุยกำลังก้าวล่วงเข้าสู่  สิ่งที่มีการเรียกขานว่า  อจินไตย  คือ  สิ่งที่ปุถุชนไม่ควรนำมาพูดคุยกัน  เนื่องจากรู้เห็นข้อเท็จจริงได้ยาก   เป็นเรื่องรู้เฉพาะตน  ที่รู้เองเห็นเองจากการปฏิบัติธรรมที่ลึกซึ้งยิ่งๆ ขึ้นไป  การพูดคุยจะหาจุดสรุปได้ยาก  มีแต่จะวนเวียนกันไปมาด้วยความไม่รู้จริงของทุกฝ่าย

ถ้าการพูดคุยนี้นำไปสู่การกระแนะ  กระแหน  ประชด  ประชัน  ถกเถียงกันหาที่สุดไม่ได้เมื่อไหร่  ทางผมจะขอปิดกระทู้ทันที

ธรรม   พูดคุยให้น้อย  ปฏิบัติให้มาก  แล้วจะรู้  จะเห็น  จะเข้าใจทุกอย่างได้ด้วยตนเองครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ