ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ

จะมีใครเป็นเหมือนกันไหมน้า

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 โอ

โอ
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 August 2013 - 08:48 PM

ถ้าไม่ได้นั่งสมาธิแล้วนอนไม่หลับ ถึงจะนั่งแบบไม่เห็นอะไรเอาแค่นิ่งๆสบายๆก็สงบและมีความสุขดีเหมือนเป็นหน้าที่โดยไม่รู้ตัวแต่ก็ชอบจะบอกว่าเริ่มรักการนั่งสมาธิมากขึ้นทุกวันๆ ใช่ไหมๆ

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 August 2013 - 09:59 PM

ผมไม่เป็นครับ  เพราะไม่ได้ยึดติดกับการ "นั่ง" สมาธิ  ถ้ามีเวลาต่อเนื่องหลายนาทีก็จะนั่ง   แต่เนื่องจากมีกิจกรรมที่ต้องทำเกือบจะตลอดเวลา  แม้แต่ตอนก่อนนอนก็มีธุรกิจที่ต้องสะสาง  ส่วนใหญ่จะใช้วิธีตรึกใจที่ศูนย์กลางกายตลอดเวลาแทน  และอาศัยเก็บเล็ก ผสมน้อยทั้งวันเอาตามช่วงเวลาว่างต่างๆ   แต่ถ้ามีเวลาก็จะนั่งยาวๆ ได้เหมือนกัน  

ดูเหมือนเป็นนิสัยที่ไม่ดี  แต่ทำยังไงได้หล่ะครับ  จังหวะชีวิตคนเรามันไม่เหมือนกัน  เราก็ต้องไล่เรียงตามสิ่งที่ควรทำก่อน

ถ้าทำเป็นนิสัยที่ว่า  ยังไม่ได้นั่งสมาธิ  ยังนอนไม่ได้  แบบนี้ถือว่าสุดยอดมากเลยครับ  พยายามรักษาความรู้สึกนี้เอาไว้ให้ดีๆ นะครับ  จะทำให้เราเข้าถึงองค์พระธรรมกายได้เร็วและมั่นคง

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 Gazeboon

Gazeboon
  • Member_Facebook
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 August 2013 - 10:09 PM

ถ้าผมไม่ได้เล่นเกมผมจะนอนไม่หลับครับ

#4 Hutch_siam

Hutch_siam
  • Member_Facebook
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2013 - 12:30 AM

ลองถามตัวเองดีๆ ซิครับ ว่า นั่งสมาธิ เพื่ออะไร?  หากคิดว่าทำให้มีความสุข อย่าได้นั่ง จะไม่เกิดปัญญาใดๆ 

#5 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 23 October 2013 - 08:46 AM

"นัตถิ สันติ ปรังสุขขัง...สุขอื่นเสมอด้วยความสงบไม่มี"

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#6 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2013 - 10:09 AM

ถ้าไม่ได้นั่งสมาธิแล้วนอนไม่หลับ

สาธุ...เพียงแต่ว่าอาการยังไม่ใช่โรคติดต่อในโลกออน์ไลน์นะ 5

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#7 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2013 - 06:03 PM

ลองถามตัวเองดีๆ ซิครับ ว่า นั่งสมาธิ เพื่ออะไร?  หากคิดว่าทำให้มีความสุข อย่าได้นั่ง จะไม่เกิดปัญญาใดๆ

เพื่ออออ... :D

เพื่ออะไรก็นั่งไปเถอะนะคะ

คุณยายสอนว่า

สัมมา อะระหัง ทีไรก็ได้บุญทุกที
หลับตาทีไรก็ได้บุญทุกที
เหมือนเราเอากำปั้นทุบดิน ทุบทีไรก็ถูกทุกที
อยู่ทางธรรม อย่าประมาท ต้องทำไปเรื่อยๆ
ทำไปไม่ต้องกลัว ใครเขาจะด่า ใครเขาจะว่า
ใครไม่พอใจก็ช่างเขา
ให้นึกว่า เราทำให้พระพุทธเจ้าท่านพอใจก็พอแล้ว
ทำไปเรื่อยๆ นึกว่า สำเร็จ สำเร็จ
ทุกสิ่งทุกอย่าง ก็จะสำเร็จ

อ่านต่อ : http://goo.gl/65dxS0

ส่วนประสบการณ์ในการนั่งก็หลากหลายแล้วแต่บุคคล ตามที่พี่สิริปโภอธิบายมานั่นค่ะ

#8 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 25 October 2013 - 11:57 AM

ปัญญาเบื้องต้น ได้จากการฟัง การคิด

แต่ปัญญาที่แท้จริง ได้จากการปฏิบัติ

เช่น พริกนี่เผ็ดยังไง ถ้าฟังเขาว่ามา หรือ คิดดูเอาเองว่าเผ็ดยังไง

ปัญญาที่ได้ย่อมเล็กน้อย ต่อเมื่อได้ลองกิน พริก เข้าไปนั่นแหละ

ปัญญา จึงจะเกิดอย่างถ่องแท้ว่า พริก นี่เผ็ดยังไง

การนั่งสมาธิก็เช่นกัน หากเพียงแต่คิดว่า นั่งและจะดี หรือไม่ดี ปัญญาที่เกิดย่อมเล็กน้อย

ต่อเมื่อลงมือนั่งสมาธิ นั่นแหละครับ ปัญญาที่ไพศาลจะบังเกิดขึ้น

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#9 AparidoD

AparidoD
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2014 - 10:05 AM

ธรรมชาติของสรรพชีวิตย่อมต้องชอบความสุขด้วยกันทั้งนั้นครับ การที่คุณอยากนั่งเพราะว่ามันคือความสุขของคุณก็ยินดีด้วยครับ ที่คุณมีที่พักใจ

ส่วนเรื่องวัตถุประสงค์การนั่งสมาธินั้น ก็ขึ้นกับแต่ละคนไป จะให้ชอบเหมือนกันคงไม่ได้ เพราะบารมีแต่ละคนต่างกัน

บางคนชอบนั่งเพราะมันมีความสุขเท่านั้น(ไม่ได้ต้องการบรรลุหรือพ้นทุกข์)

บางคนนั่งเพราะอยากพ้นจากความทุกข์(กรณีเบื่อหน่ายในโลกนี้เต็มที)

บางคนนั่งเพราะอยากได้บุญเยอะๆ ขอให้บุญส่งผลให้ธุรกิจการค้า แล้วก็นำกำไร มาทำบุญสร้างบารมีเพิ่ม

บางคนปากบอกนั่งเพื่อพ้นทุกข์ แต่ในชีวิตประจำวัน ก็ไปแก่งแย่งชิงดีชิงเด่นกัน ยังคงฟังเพลง ดูรายการทีวี ดูหนัง ทำอะไรแบบโลกๆ แล้วจะละกิเลสได้อย่างไร

ฯลฯ

ต่างคนต่างความคิด จะไปบอกว่าการนั่ง ต้องเป็นไปเพื่อให้เกิดปัญญาหรือพ้นทุกข์ ก็คงไม่ถูกนักครับ นั่งต่อไปเถอะครับ

#10 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 14 October 2014 - 12:12 PM

การทำสมาธิมีจุดประสงค์เดียวเท่านั้นครับ  คือ  ให้เกิดปัญญารู้แจ้ง  เห็นจริง  เห็นความจริงของชีวิต

ส่วนอื่นๆ นั้น  เป็นเพียงผลพลอยได้จากการทำสมาธิเท่านั้นครับ  อยู่ที่ว่า  เราจะเอาใจเราไปพิจารณาที่ไหนที่ไหนครับ    

#11 AparidoD

AparidoD
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2014 - 02:03 PM

การทำสมาธิมีจุดประสงค์เดียวเท่านั้นครับ  คือ  ให้เกิดปัญญารู้แจ้ง  เห็นจริง  เห็นความจริงของชีวิต

ส่วนอื่นๆ นั้น  เป็นเพียงผลพลอยได้จากการทำสมาธิเท่านั้นครับ  อยู่ที่ว่า  เราจะเอาใจเราไปพิจารณาที่ไหนที่ไหนครับ    

"ส่วนเรื่องวัตถุประสงค์การนั่งสมาธินั้น ก็ขึ้นกับแต่ละคนไป"

โทษทีครับ อาจจะใช้คำกำกวมขยายความไม่ชัด คือวัตถุประสงค์การนั่งที่ผมพูดไว้

ไม่ได้หมายถึงวัตถุประสงค์ที่แท้จริงตามหลักพุทธศาสนาครับ แต่ผมหมายถึงวัตถุประสงค์หรือเหตุผลของคนนั่งครับ ว่านั่งเพื่ออะไร

ยกตัวอย่าง แก้วใส่น้ำ จุดประสงค์หลักของมันคือ เพื่อใส่ของเหลว

แต่บางคนก็อาจจะเอามาใส่ข้าว ใส่ดอกไม้ ใส่จิปาถะ หรือเอามาเล่นผีถ้วยแก้ว ฯลฯ

#12 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 14 October 2014 - 03:19 PM

ในยุคสมัยนี้  เป็นที่น่าเสียดายมากๆ  ที่หลายๆ คนทำสมาธิได้เป็นอย่างดี  แต่ไปติดตรงผลพลอยได้จากการทำสมาธิเสียมาก  

ท่าน  AparidoD  มาถูกทางแล้ว  แน่วแน่ตรงไปครับ  ให้เกิดปัญญาก่อน  แล้วค่อยวกลงมาสนุกกับผลพลอยได้ก็ยังไม่สายเกิน  ดีเสียอีก  ถ้าเราเกิดปัญญาแล้ว  เราจะรู้แจ้ง  เห็นแจ้งเลยว่า  สิ่งที่เราเห็น  สิ่งที่เราทำได้ในสมาธิ  คือของแท้  หรือของเทียม  ไม่ต้องรอถามใครที่ไหน  เพราะองค์พระภายในกายท่านจะสอนเราเอง

แม้แต่วิชชาธรรมกายเอง  อานุภาพต่างๆ  เป็นเพียงผลพลอยได้  จากการเข้าถึงองค์พระภายใน  ให้เรามุ่งมั่นทำทาน รักษาศีล  เจริญภาวนาให้องค์พระใส  สว่าง  ติดแน่นทั้งหลับตา  ลืมตา  มั่นคงได้เท่านั้น  เดี๋ยวที่เหลือจะตามมาเอง

แต่ยังไงการศึกษาพระพุทธศาสนาในทางวิชาการก็สำคัญ  ยังไงถ้าพอปลีกเวลาได้  มาลงเรียน DOU กันนะครับ  มีอะไร สนุกๆ ให้เรียนรู้เยอะเลย

#13 AparidoD

AparidoD
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 October 2014 - 04:52 PM

คงจะลงเรียน ภาคเรียนที่ 1 น่ะครับ

#14 vividu

vividu
  • 716 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 17 October 2014 - 01:38 AM

Reading this articles, have got "wit" to analyze this and that more. Krap kob pra koon of every single member to share experience. Anumotana boon with the one who get addicted to meditation ( may I called this a kinda "chan" ). Krap kob par koon of all Dhammatan ka.

8-)

#15 SHO

SHO
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 October 2014 - 08:55 AM

นั่งไปเถอะครับ นั่งทุกวันยิ่งดี ผมเองก็นั่งทุกวันคือก่อนนอนและตื่นนอนเป็นหลัก สมาธิเป็นบ่อเกิดแห่งปัญญาจริงๆครับ ได้แค่ใหนเอาแค่นั้น 

ทุกอย่างค่อยเป็นค่อยไปครับ ..

#16 taiy_14

taiy_14
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2014 - 06:13 PM

หนูนั่งสมาธิทุกวันเลยค่ะ ถ้าวันไหนไม่ได้นั่ง รู้สึกเหมือนใจจะขาดค่ะ ต้องหาเวลานั่งสมาธิ รู้สึกเหมือนสมาธิเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตเลยค่ะ นั่งแล้วมีความสุข สุขมากขึ้นๆ เรื่อยๆ บางครั้งก็ไม่อยากลืมตามาเจอเรื่องวุ่นวาย มีความสุขมากๆเลยค่ะ สมาธิทำให้รู้สึกหายเหนื่อย รู้สึกว่าสมาธิทำให้เราได้พักผ่อนมากกว่าการนอนหลับ บางวันนอนแบบรู้สึกตัวทั้งคืน รู้สึกเหมือนอยู่ในสมาธิตลอดเวลา เหมือนไม่ได้หลับเลยทั้งคืน ตื่นเช้ามาก็สดชื่นกระปรี้กระเปร่าทั้งวัน การใช้ชีวิตประจำวันก็รู้สึกมีความสุขมากๆเลยค่ะ