ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

กลัวความตายทำยังไงดี

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 คุณชายรัชชานนท์

คุณชายรัชชานนท์

มีหลายอย่างที่หาคำตอบ

• 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2013 - 10:36 PM

ไม่อยากแก่ ไม่อยากตาย มีวิธีไหมคับ

#2 Gazeboon

Gazeboon
  • Member_Facebook
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2013 - 05:09 PM

ปราบมาร

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 28 September 2013 - 09:10 PM

ถ้ากลัวตาย วิธีง่ายๆ ก็คือ อยู่เฉยๆ เดี๋ยวก็มีเรื่องโน้นเรื่องนี้เข้ามาแทรกในชีวิตให้เราต้องคิดโน้น ทำนี่ เดี๋ยวก็ลืมๆ เรื่องนี้ไปเอง

แต่ถ้ากลัวชีวิตหลังความตายล่ะก็ อันนี้เห็นด้วย ท่านให้หมั่นละบาป สั่งสมบุญ ทำจิตให้ผ่องใส

ส่วนเรื่องไม่อยากแก่ ไม่อยากตาย ปรารถนาไว้เถิดดีครับ แต่สำหรับวิธีการนั้น ทำให้อย่างที่หลวงปู่ฯ ท่านบอกครับว่า "ไปหยุดให้ได้เสียก่อน อย่างอื่นเดี๋ยวค่อยว่ากัน"

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2013 - 09:18 AM

แต่ถ้ากลัวว่าตายแล้วไม่รู้จะไปไหนดี ต้องนี่เลยค่ะ

ตายแล้วไปไหน :D

#5 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2013 - 03:49 PM

หรือไม่ก็"ลองตายก่อนตาย"ดูนะ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 cheterkk

cheterkk
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 October 2013 - 01:46 PM

ถ้าไม่ยากตาย ก็ต้องปราบสังขารมารให้ได้ก่อนละครับ เพราะมาร 5 ฝูง ถ้ายังตัดสังขารมารไม่ได้ สังขารก็จะต้องไม่เที่ยง เป็นทุข์ ไม่ใช่ตัวตนของเรา   ใครละครับจะสามารถไปห้าม เกิด แก่ เจ๊บ ตายได้ 

#7 Nwinmana

Nwinmana
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 October 2013 - 02:43 PM

ไม่อยากแก่ไม่อยากตายหรอ อืม ผมขอถามคุณกลับละกันนะว่า

1. คุณคิดว่าคุณจะรักษาศีล5แบบยอมตายดีกว่าผิดศีลได้ไหม

2. คุณคิดว่าคุณสามารถนั่งสมาธิแบบยอมทิ้งชีวิตได้ไหม

ทั้ง2ข้อนี้ ถ้าคุณทำได้ ให้เริ่มทำเสียตั้งแต่ตอนนี้ วินาทีนี้ หากคุณทำได้

ผมมั่นใจว่าชาตินี้จะเป็นชาติสุดท้ายของคุณ และคุณจะไม่ต้องมาเกิดมาตาย

อีก

แต่ถ้าแค่2ข้อนี้คุณทำไม่ได้ ผมมีข้อที่3ให้คุณเลือกทำ นั่นคือ ทำใจ ครับ 

เพราะ คุณยังต้องเกิดตายเกิดตายอีกนาน

#8 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 08 October 2013 - 11:55 AM

ทำใจ เป็นคำตอบที่ใช้ได้ ตั้งแต่เบื้องต้น จนเบื้องปลายทีเดียวนะครับ ผมว่า

คนธรรมดา เวลาประสบเหตุต่างๆ ให้ต้องคร่ำครวญ ร่ำไห้ พิไรรำพัน เทคนิคที่ใช้บรรเทาความโศกคือ "ทำใจ"

คนธรรมดา ที่ฝึกตนดีแล้ว เมื่อปฏิบัติฝึกจิตจนเกิดญาณหยั่งรู้ ไปเจริญวิปสสนาตัดกิเลส บรรลุธรรมเป็นพระอรหันต์ หากเราจะเรียกว่า ท่าน "ทำใจ" ผมว่าก็เรียกได้เหมือน นั่นคือ การ "ทำใจ" ให้เป็นพระอรหันต์ นั่นเอง

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#9 Hutch_siam

Hutch_siam
  • Member_Facebook
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2013 - 02:08 AM

ไม่มีวิธีหรอก มันเป็นสัจจธรรม หนีไม่พ้น

#10 พ่อรูปหล่อ หล่อสุดๆ

พ่อรูปหล่อ หล่อสุดๆ
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2018 - 02:35 PM

ไม่อยากแก่ ไม่อยากตาย มีวิธีไหมคับ

อาจมีนะ 

#11 พ่อรูปหล่อ หล่อสุดๆ

พ่อรูปหล่อ หล่อสุดๆ
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2018 - 02:40 PM

การตายคิอการที่ร่างกาย หมดสภาพ หรือหมออายุ ( กล้ามเน้ิอ ไขข้อ ไม่สามารถทำงานได้ หริอตอบสนองตามคำสั้ง)

งั้น เราก้พัฒนา ระบบต่างๆในร่างกายให้ทำงาน ได้ ตามระบบขอร่างกาย ตามสภาวะ อย่างถุกต้อง

น่าจะพอ ยืดให้ระบบทำงานต่อได้ แต่ทั้งหมดนี้ ต้องทำอย่างต่อเนื่อง และตามขั้นตอน