ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

พ่อณรงค์ศักดิ์

อุบัติเหตู คุณพ่อ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ลูกเอก

ลูกเอก
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 June 2014 - 10:32 AM

ผมกฤชฐา มีเรื่องมากมายที่อยากพูด เมื่อวันเสาร์คุณพ่อประสบอุบัติเหตุ ตอนนี็อยู่ ICU  คุณพ่อเป็นชอบทำบุญเข้าวัด ล่าสุดเป็นอุปฐาก พระ 30000 วัด และไปถวายข้าวพระทุกเดือน บุญใหญ่ไม่เคยขาด แต่สิ่งที่เกิดขึ้นตอนนี้ มันตรงกันข้ามกับสิ่งที่ผมและครอบครัวทำมา  ส่วนตัวผม ความศรัทธาเชื่อมั่นถูกบั่นทอนลดน้อยถอยลง   เป็นเพราะบุญหรือกรรม หรือ โชคชะตาฟ้าลิขิตให้พบเจอ ที่ส่งผลกับครอบครัว  ขอโทษนะครับที่เข้ามาระบาย

#2 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 June 2014 - 10:47 AM

ขอเป็นกำลังใจให้ผ่านเรื่องร้ายๆนี้ไปโดยเร็วไวค่ะ
นึกถึงบุญที่ได้ทำมานะคะ
บุญ&บาป ต่างทำหน้าที่ของตนเอง

สิ่งเราเห็นคือความดีที่เราทำผ่านมา แต่สิ่งผิดพลาดที่เราเคยทำในอดีตๆ ที่เราจำไม่ได้ ก็มีไม่น้อยค่ะ
ให้เชื่อมั่นในบุญ นึกถึงบุญ ทำบุญให้มากๆยิ่งขึ้นไปอีกนะคะ

พี่ๆ น้องๆ ในเว็บบอร์ดนี้ขอเป็นกำลังใจ ด้วยบุญที่ได้ตั้งใจทำมาในอดีต ปัจจุบัน วันนี้ และที่จะทำต่อไป ขอให้คุณพ่อหายเจ็บ และแข็งแรงเป็นอัศจรรย์นะคะ

#3 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 June 2014 - 11:13 AM

ขอเป็นกำลังใจ ให้อีกคน ค่ะ ขอบุญที่ดิฉันทำมาทั้งหมด ทุกภพทุกชาติทั้งที่ จำได้ก็ดีไม่ได้ก็ดี พร้อมบุญนั่งสมาธิที่ได้นั่งมาตั้งแต่

วันที่ 5 พ.ค. 2549 จนมาถึงทุกๆวันนี้ ขอให้มาช่วยคุณพ่อของคุณ.กฤชฐา หายเจ็บและแข็งแรง ตลอดกาล อย่างอัศจรรย์ด้วย ค่ะ 

พร้อมขอให้คุณ.กฤชฐา นึกถึงบุญให้มากๆๆๆ ตลอดเวลา ด้วยนะค่ะ

#4 ลูกเอก

ลูกเอก
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 June 2014 - 12:11 PM

ขอบคุณมากครับ ผมจะนำข่าวที่ทุกคนห่วงใยคุณพ่อไปแจ้งให้ท่านทราบครับ

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 28 June 2014 - 02:36 PM

เรื่องนี้ ครูไม่ใหญ่ เคยปรารภกับลูกเสมอๆ ว่า "เป็นความทุกข์ของนักบุญ(ผมเองบางคราก็เป็น) ที่รู้สึกว่า ตัวทำบุญมากแล้ว แต่ทำไมบาปยังส่งผลอยู่ ทำให้หลายๆ คน ถึงขนาดเปลี่ยนศาสนา เปลี่ยนความเชื่อไปอย่างน่าเสียดาย"

ไม่เฉพาะแต่พวกเรา แม้พระบรมโพธิสัตว์ ตั้งใจทำทานมโหราฬทุกๆ วัน แต่มีวันหนึ่งทรัพย์สมบัติทั้งหมดของท่านหายไปภายในคืนเดียว

ที่เป็นเช่นนี้ เพราะพระอินทร์ในยุคนั้น เห็นพระโพธิสัตว์ ทำทานมโหราฬ แล้วก็หวั่นใจว่า พระโพธิสัตว์ ทำทานเพื่อหวังชิงตำแหน่งพระอินทร์(ของตน)

จึงมาบันดาลด้วยฤทธิ์ในทรัพย์ทั้งหมดของพระโพธิสัตว์ หายไป

แทนที่พระโพธิสัตว์จะตัดพ้อว่า ทำไมเป็นเช่นนี้ เราทำทานมโหราฬทุกๆ วัน แต่บุญกลับไม่ส่งผล ตรงข้าม กลับบันดาลให้ทรัพย์เราหายไปหมดเลย ดังนั้น เราเลิกทำทานจะดีกว่า

แทนที่จะคิดเช่นนี้ ท่านกลับคิดว่า เมื่อทรัพย์ไม่มีแล้ว เราต้องไปไถนา ปลูกข้าว แล้วเอามาบริจาคทานแทน

ผมชอบนึกถึงเรื่องของพระโพธิสัตว์ เพื่อเป็นกำลังใจให้ตนเองเสมอๆ ครับ แต่ก็ยังมีหวั่นไหว วอกแวก เป็นระยะๆ จนกระทั่งตอนหลัง รู้เคล็ดลับเหนือชั้นกว่านั้น คือ การหมั่นภาวนา สัมมาอรหัง 500 ครั้ง(ขึ้นไป) เป็นประจำทุกวัน ซึ่งช่วยได้มากทีเดียวเชียวครับ ผมภาวนาอย่างต่อเนื่องทุกวัน มาตั้งแต่หลังสงกรานต์ จนกระทั่งบัดนี้เลย

http://www.youtube.c...h?v=OX_l0gD8FPs

http://www.youtube.c...h?v=_6KfHUoj0FI

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 อารยาดุสิต

อารยาดุสิต
  • 104 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2014 - 11:58 PM

ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ สำหรับตนเองเคยเสียสิ่งที่รักที่สุดไป แต่เมื่อได้ฟังธรรมะจากหลวงพ่อ อีกทั้งมีกำลังใจจากหมู่คณะ จากพระอาจารย์ที่เมตตาให้ธรรมะ ทำให้กำลังใจที่เข้มแข็งขึ้น ยิ่งมีพลังในการสร้างบารมีต่อไปค่ะ

#7 ตะกร้าอีกใบ072

ตะกร้าอีกใบ072
  • 152 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2014 - 12:54 AM

ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้นอย่าห่างเส้นทางบุญเลยนะครับ  เอาใจมาอยู่กับหลวงพ่อหลวงปู่คุณยายฯเด๋ยวทุกอย่างจะดีขึ้นดีขึ้นนะครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ 

#8 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2014 - 07:56 AM

ผมกฤชฐา มีเรื่องมากมายที่อยากพูด เมื่อวันเสาร์คุณพ่อประสบอุบัติเหตุ ตอนนี็อยู่ ICU  คุณพ่อเป็นชอบทำบุญเข้าวัด ล่าสุดเป็นอุปฐาก พระ 30000 วัด และไปถวายข้าวพระทุกเดือน บุญใหญ่ไม่เคยขาด แต่สิ่งที่เกิดขึ้นตอนนี้ มันตรงกันข้ามกับสิ่งที่ผมและครอบครัวทำมา  ส่วนตัวผม ความศรัทธาเชื่อมั่นถูกบั่นทอนลดน้อยถอยลง   เป็นเพราะบุญหรือกรรม หรือ โชคชะตาฟ้าลิขิตให้พบเจอ ที่ส่งผลกับครอบครัว  ขอโทษนะครับที่เข้ามาระบาย

- ต้องศึกษากฎแห่งกรรมให้ยิ่งขึ้น แล้วจะเข้าใจว่ากรรมบีบคั้น กรรมตัดรอนนั้นล้วนเป็นผลจากอดีต มาส่งผลในปัจจุบันได้ ทั้งผู้ใจบุญหรือผู้กระทำบาป เพียงเราไม่ควรนำไปเปรียบกับบุคคลอื่นรอบตัวเรา ที่ไม่เคยทำบุญ แต่ปัจจุบันกลับมีชีวิตที่สบาย ปลอดภัยกว่าครอบครัวเรา เพราะบุญในอดีตของเขาทำได้ดีนั่นเอง

- อย่ามองว่าบุญไม่ช่วย ไม่ส่งผล จนตัดรอนศรัทธาตนเอง ต้องมีใจที่มั่นคง วางใจให้หยุดนิ่ง มองโลกตามความเป็นจริง แล้วนำหลักวิชชาที่เรียนรู้มาประกอบเหตุ ให้ท่านนั้น จากหนักเป็นเบา เบาเป็นหาย ร้ายเป็นดี เพราะ"บุญ"เท่านั้นที่จะเป็นที่พึ่งของเราทั้งหลาย

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC