ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

เพิ่งเข้าใจแจ่มแจ้งว่า ตกนรก นี่มันน่ากลัวจริงๆ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2014 - 10:03 AM

นมัสการพระอาจารย์ทุกรูป

สวัสดีเพื่อนๆ สมาชิกครอบครัวชาวเว็บ DMC.tv ทุกท่าน

ทุกท่านคงต้องเคยได้ยินคนพูดเล่นๆ ว่า  ไม่กลัวหรอกต้นงิ้วในนรก  เดี๋ยวตอนตายก็ให้เขาเอาขวานใส่ลงไปด้วย  อะไรทำนองนี้  หรือไม่กลัวหรอก  เดี๋ยวทำบุญให้ท่านยมบาล  ติดสินบนท่านไว้เผื่อตกนรก  แค่นี้ก็รอดตัวแล้ว  เป็นคำพูดเล่นๆ  ล้อเลียนพอขำๆ  สำหรับคนทั่วไปที่ไม่รู้เรื่องราวว่านรกเป็นยังไง

ตัวผมเอง  เมื่อมาศึกษาพระพุทธศาสนากับวัดพระธรรมกาย  ก็รู้เรื่องราวของนรกมากขึ้น  รู้ว่าเป็นอย่างไร  ไปอย่างไร  จะโดนอะไรบ้าง  รู้แม้กระทั่งว่า  ถ้าเราสามารถระลึกถึงบุญได้เพียงนิดเดียว  บุญก็จะมีช่องให้ส่งผลได้ทันที  เมื่อบุญได้ช่องก็จะบรรเทาวิบากกรรมในนรกให้เราได้  จนเราพ้นจากนรกในที่สุด  

แต่...แต่...แล้วก็แต่  และนั่นเอง  ด้วยความอวดดีของตัวเอง  หายนะจึงมาเยือน   ตัวผมเองยัง(มีหน้า)มาคิดเอาเองอีกว่า  ไม่กลัวหรอกนรก  เดี๋ยวทำบุญเยอะๆ  ทำบุญให้ขึ้นใจ  เผื่อพลาดตกนรกไป  ก็ให้นึกถึงบุญที่ทำไว้  แค่นี้ก็พ้นออกมาจากนรกแล้ว  นรกไม่เห็นจะน่ากลัวอย่างที่คิด  !!!

แต่ที่ไหนได้  เพิ่งมาสำนึกได้เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมานี่เอง  ปกติตัวผมจะต้องเข้ากะนั่งสมาธิช่วง 22.30 น. - 23.30 น. ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะเข้าก่อนเวลา  ออกจากสมาธิหลังเวลา  แต่ด้วยวิบากกรรมตามมาทัน  สัปดาห์ที่ผ่านมา  โรคกระเพาะที่สงบเงียบมานานเกิดกำเริบขึ้นมาโดยไม่มีสาเหตุ  แถมครั้งนี้ก็รุนแรงพอควรทีเดียว  หิวก็ปวด  อิ่มก็ปวด  มีตังค์ก็ปวด  บ่จี้ก็ปวด  เก๊กหน้าหล่อแค่ไหนก็ยังปวด  แถมด้วยอาการปวดกระดูก  ปวดกล้ามเนื้อไปทั้งตัว  กินอะไรเข้าไป  กระเพาะมันจะรีบขับออกไปทันที  เข้าห้องน้ำถ่ายท้องเป็นว่าเล่น  โทรมสุดๆ  ขนาดนอนหายใจพะงาบๆ ยังปวด

ถึงจะโทรมปานนั้น  เมื่อถึงเวลาเข้ากะ  ก็จะพยายามตะเกียก ตะกายลุกขึ้นมานั่งให้ได้  แต่ก็อย่างว่าแหละครับ  ด้วยทุกขเวทนาขนาดนั้น  ยิ่งนั่งยิ่งปวด  ยิ่งสัมมา อะระหัง ยิ่งปวด  ยิ่งปวดก็ยิ่งเครียด  พอเครียดก็ปวดหัว  มึนงง  มากเข้า  สติก็จะแตก  หงุดหงิด  รำคาญใจไปหมด  เหมือนจะระเบิด  จนไม่ไหว  ต้องลืมตา ลุกออกไปนอนหายใจเฮือกๆ  ครางหงิงๆ  ปรับใจตัวเอง

เป็นอยู่ 4 วัน  ที่ต้องขออนุญาติพระเดชพระคุณหลวงพ่อ  ลางานเข้ากะชั่วคราว  ระหว่างนั้นเลยเกิดปัญญาขึ้นมาได้ว่า  ดูสิขนาดเราเป็นแค่นี้  ป่วยนิด  ป่วยหน่อยแค่นี้  ทรมานแบบจิ๊บๆ  แค่นี้  เรื่องบุญ  เรื่องกุศลยังนึกแทบไม่ออก  ทำไม่ได้เลย  ได้แต่นอนหงอยเป็นหมาป่วย    แล้วยังอวดดี  มีหน้าคิดเอาเองว่า  เดี๋ยวพอตกนรกแล้วจะคิดเรื่องบุญ เรื่องกุศลได้   

มันจะไปคิดได้ยังไงกัน  ในนรกน่ะ  ถึงขั้นเจ็บจนตาย  ทรมานจนตายเลยนะ  มากกว่าไอ้ที่เป็นอยู่ตอนนี้ไม่รู้กี่ล้านเท่า  มืดก็มืดกว่ามืดตื้อมืดมิดที่เคยรู้จัก  ร้อนก็ร้อนขนาดดวงอาทิตย์ละลาย  มีแต่เสียงโหยหวนให้สะดุ้งหวาดกลัว  ยังไม่ทันจะได้ทำอะไร  นายนิรยบาลก็มาตามหน้าที่แล้ว  ตื๊บพลักๆๆๆ  ยังไม่ทันได้อ้าปากก็ตายซะและ  เกิดมาใหม่ก็ หันซ้าย  หันขวา  อะไร  ทำไมมืดอย่างนี้  ที่นี่ที่ไหนทำไมร้อนอย่างนี้  เสียงอะไรน่ากลัวจัง  ใครน่ะ จะทำอะไรฉัน  พลักๆๆๆๆ   ตายอีกและ  ถามหน่อย  จะเอาเวลาที่ไหนมามีสติคิดเรื่องบุญ เรื่องกุศล กัน

ถ้าไม่ป่วยซะก่อน  ป่านนี้ผมก็คงจะยังคิดอวดดีไปอย่างนี้อีกนานแน่  แล้วสุดท้ายก็คงต้องพลาดตกนรกด้วยความอวดดีของตัวเองเข้าสักวัน  ถึงตอนนั้นจะมานั่งสำนึกได้แบบนี้  ก็แสนจะสายไปซะแล้ว  เพราะฉะนั้น  เรื่องนรก  เรื่อง  สวรรค์  ไม่ใช่เรื่องที่เราจะเอามาล้อเล่นกันเลย  ผลแห่งบุญ  วิบากกรรมแห่งบาป  ไม่ใช่เรื่องที่เราจะเอาวิสัยมนุษย์ตัวเหม็นอย่างเราๆ ไปตัดสินอะไรได้เลย  

ถึงตอนนั้นไม่มีอะไรช่วยเราได้แล้ว    อย่าว่าแต่ตกนรกเลย  ขนาดอยู่บนสวรรค์  เราก็จะเปรียบเหมือนคนเป็นง่อย  ได้แต่เสพทิพย์ไปวันๆ รอเวลาหมดบุญ  วันไหนมีโอกาศมองลงมาที่โลก  เห็นคนอื่นเขาทำบุญใหญ่กันโครมๆ  ชิ ตังเมกันสนั่นวัด   เราก็ได้แต่มองตาปริบๆ  เพราะตัวเองทำอะไรไม่ได้แล้ว  จะให้พยายามใช้ฤทธิ์ที่มีมากแค่ไหนช่วย  แต่บุญที่ได้มาก็กระจิ๊บ กระจ๊อยเหลือเกิน  ไม่เหมือนตอนทำด้วยกายมนุษย์

บุญ บาป  ไม่ใช่เรื่องที่เราจะดูเบา  หรือเป็นเรื่องที่เราชอบพูดว่า "...เอาไว้ก่อน..."  ได้  โดยเฉพาะนรก  เวลาหนึ่งพุทธันดรที่ยาวนานเมื่อเทียบกับวิบากกรรมที่ต้องรับในนรกแล้ว  ถือเป็นเวลาแค่แป๊บเดียวเท่าแมลงกระพือปีกเท่านั้น  อย่าไปอยู่กันเลย  หาทางป้องกันตัวเองจากการตกนรกซะ  ปิดประตูอบายให้มิด  แม้ไม่ได้ขึ้นสวรรค์  ก็ขอแค่ให้ได้วนเวียนอยู่ระหว่างภพมนุษย์ก็ยังถิอว่าปลอดภัยกว่า  จริงไหมครับ

วิธีการที่ดีที่สุด  ที่จะปิดอบายสำหรับเรา คือ  รักษาศีลให้บริสุทธิ์ที่สุด  เอาศีลนี่แหละถมปากทางอบายให้มิด  ถ้ากลัวศีล 5  ไม่พอ  ก็ล่อศีล 8 เลย  แต่ถ้ายังไม่มั่นใจ  ศีล 227  อันนี้รับรอง  ปิดทางอบายได้มิดเสียยิ่งกว่ามิด  ปิดตายสนิท   แถมยังมีกำลังเหลือเฟือพอปิดอบายให้พ่อ แม่ ญาติพี่น้อง  ผู้มีบุญที่มาอนุโมทนาบุญอีกด้วย  น่าสนไหม ?

ใช้เวลาทุกวินาทีให้มีค่าในการสร้างบุญ  สร้างบารมีกันนะครับทุกท่าน  อย่าประมาทเป็นดีที่สุด   อย่าต้องให้ป่วยอย่างผมซะก่อนแล้วค่อยมาสำนึกได้    เร่งสั่งสมบุญ บารมีกันนะครับ

กราบอนุโมทนาบุญ  และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ  สาะุ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#2 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2014 - 11:27 AM

กราบอนุโมทนาบุญกับธรรมะใสๆ ที่คุณ.ทัพพีในหม้อที่ได้เอามาลงให้ได้ศึกษา ได้อ่านแล้ว ก็ปลื้มปิติใจที่เราได้มาถูกทางแล้ว

คือเริ่มรับ ศีล 8 แบบเอาจริงเอาจัง มาตั้งแต่ วันจันทร์ที่ 22  ก.ค. ขึ้น 15 ค่ำเดือน 8 ซึ่งตรงกับ วันอาสฬหบูชาปี 2556 ตั้งแต่

วันจันทร์ ถึง วันศุกร์ มาตลอด จนเกือบจะได้ 1 ปีอีกไม่กี่วันนี้ ค่ะ แต่ถ้าเสาร์-อาทิตย์ -วันหยุดพิเศษ ของสามีก็จะรับศีล 5 แทน

มีเพื่อนๆบอกว่า เดี๋ยวความสวยก็หมดไปเพราะรับศีล 8 แล้วเครื่องสำอางก็ใช้ไม่ได้ รู้ไหม รู้ค่ะ แต่ต้องการได้บุญมากกว่า ความ

สวยแล้ว เพราะเราเองจะตายวันไหน เราก็ไม่รู้ วัดเราก็ไม่ค่อยได้ไป นานๆถึงจะได้ไปที  และยิ่งมาอ่านธรรมะ ในวันนี้แล้วก็จริง อย่าง

ที่คุณ.ทัพพีในหม้อ บอกไว้ ว่าเราแค่เจ็บป่วยนิดหน่อย บุญที่ทำมาก็แทบจะนึกไม่ได้ ใช่ค่ะ ในบางครั้ง ถ้าเราไม่เอาศีล8 ศีล 5 มาทำ

ให้ใจเราใสใจสอาด ใจเราก็จะขุ่นมั่วอยู่ตลอด แม้นคำพูดคำจาก็ต้องระมัดระวัง อยู่ ตลอดเวลา ค่ะ อีกอย่างก็คือ ช่วงนี้ก็แปลกมากๆๆๆ

ค่ะ อย่างที่คุณ.ทัพพีในหม้อ บอกว่าวิบากกรรมมันตามทัน หรือว่าอย่างไรค่ะ คือช่วงนี้จะปวดหัวมากๆๆๆ ในบางวันในรอบช่วงกะดึก ค่ะ

บางทีก็ปวดทั้งหัว -ปวดทั้งช่วงเอว - ปวดทั้งตัว มาพร้อมกันเลย บางวันเราทนๆๆๆ ไปไม่สนใจ บางวันทนไม่ไหวก็จะออก จากกะมานอน

ตรึกสมาธิพอเริ่มค่อยๆยังชั่ว ก็ลุกขึ้นมานั่งสมาธิต่อ นึกว่าตัวเราเองเป็นคนเดียว พอมาได้อ่านเจอธรรมะ ของคุณ.ทัพพีในหม้อ เอามาลง

แล้วๆ เราควรทำอย่างไรดีค่ะ แต่เมื่อก่อนไม่ค่อยมีเลย ค่ะ นั่งได้สบายๆๆๆ มีข้อแนะนำอะไร ช่วยบอกหน่อยได้ไหม ค่ะ จะได้เอามาแก้ใข

ตัวเองในเวลานั่งสมาธิ บางวันไม่มีอาการเลย นั่งเลยกะไปก็มี ค่ะ แต่จะคอยตรึกนึกถึงบุญที่ได้ทำมาอยู่ตลอดเช่น ถวายยารักษาโรคใน

วันธรรมชัยของทุกๆปีที่ได้ทำมา ถวายโคมประทีปบูชาในวันมาฆบูชา- วันวิสาขบูชา -  วันครูวิชชาธรรมกาย - ถวายยาแด่พระอาจารย์ ที่

วัดในญี่ปุ่นในบางครั้ง เช่น เทปปิดแก้ปวดหลัง -ยาหลอดตา -ขมิ้นชัน - อบเชย -บรเพ็ต ที่เคยทำผ่านมาและก็ใช้เงินมารดาไป(ผ่าตัดตา)

ที่เป็นต้อกระจก และจ้างคนมาเฝ้ามารดา ช่วงผ่าตัดตากลับมาพักผ่อนรักษาตัวที่บ้าน และก็บุญต่างๆอยู่ ตลอดเวลา และก็ทุกๆวัน เพราะ

เวลาทำบุญเสร็จแล้วกลับมาถึงบ้าน ก็จะจดลงสมุดบันทึกบุญที่ได้ทำมาเอาไว้ตรึกนึกถึงบุญอยู่ตลอดเวลา ค่ะ  ป.ล.ขอให้บุญรักษาสุขภาพ

ร่างกาย ของคุณ.ทัพพีในหม้อ ให้หายวันหายคืน ได้นั่งสมาธิเข้ากะได้แบบสบายๆ ตลอดไปและก็ตลอดจนเข้าถึงที่สุดแห่งธรรม ด้วยเถิด

ขอส่งกำลังใจมาช่วย ด้วยค่ะ

กราบอนุโมทนาบุญทุกๆบุญกับคุณ.ทัพพีในหม้อ พร้อมทั้งหมู่คณะทุกๆท่าน และกัลยณมิตรทั่วโลกทุกๆท่าน ด้วยค่ะ   สาธุ สาธุ สาธุ

#3 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2014 - 06:49 PM

รับประทานขมิ้นชันประทังไปก่อน รักษากายหยาบ รักษาใจในวงกาย

Get Well Soon!

งดนม โยเกิร์ด

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 08 July 2014 - 08:44 PM

กราบขอบพระคุณ  และขอขอบพระคุณทุกท่านครับ

ทานขมิ้นชันแคปซูลของอภัยภูเบศอยู่ครับ  จริงๆ ก็สงบมานาน  แต่ไม่รู้ทำไมมาแผลงฤทธิ์เอาตอนที่จะตั้งใจเข้ากะนี่ได้  แปลกจริงๆ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#5 อารยาดุสิต

อารยาดุสิต
  • 104 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2014 - 02:49 PM

อ่านทุกเม้นท์แล้วกำลังใจเยอะจัง อนุโมทนาบุญกับทุกเม้นท์นะคะ   สาธุ :lol:

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 14 July 2014 - 05:04 PM

ยังไม่แจ่มแจ้งหรอกครับ อิอิ ถือว่าได้สัมผัสน้องๆ ลูกๆ หลานๆ ของความทุกข์ในนรกครับ อิอิ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 14 July 2014 - 06:09 PM

ท่านหัดฝันครับ   ถึงจะไม่แจ่มแจ้ง  แตก็พอจะเข้าใจแล้วหล่ะครับ  แค่นี้ก็พอแล้วคร๊าบบบบบบ