ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การตั้งหรือหันหน้าพระไปในทางทิศเหนือ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 korn6230

korn6230
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2007 - 03:32 PM

จากที่ทราบมาเขากล่าวกันว่าการหันหน้าพระพุทธรูปหรือการตั้งหิ้งพระให้พระหันหน้าไปทางทิศหนึ่งทิศใดจะเป็นผลเช่นหันไปทางทิศเหนือจะโชคดี เจริญรุ่งเรือง ไม่ทราบว่าเป็นจริงหรือไม่ครับ

#2 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 16 August 2007 - 01:47 PM

จะตั้งไปทางทิศไหนก็ตามถ้าแค่ตั้งไว้เฉยๆอย่างเดียว ไม่มีทางเจริญหรอกครับ แต่ถ้าตั้งไว้เพื่อเป็นตัวแทนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เวลาสวดบูชาพระรัตนตรัยก็ระลึกถึงคุณของพระพุทธเจ้า พระธรรมคำสั่งสอนของพระองค์ และพระสงค์ผู้เป็นเนื้อนาบุญให้กับเรา และใช้เป็นเครื่องเตือนใจให้เราประพฤติปฏิบัติตามคำสอนของพระองค์ โดยเฉพาะคำสอนในการดำเนินชีวิตแบบฆารวาสที่พระองค์ท่านชี้แนะเราเอาไว้ แบบนี้กล้ารับรองได้เลยครับว่าเจริญขึ้นอย่างแน่นอน

โดยส่วนใหญ่แล้วมักจะตั้งหันหน้าไปทางทิศตะวันออกเพราะเป็นทิศที่พระองค์นั่งตอนบรรลุพระสัมมาสัมโพธิญานครับ

เวลาสวดมนต์ผมจะระลึกอยู่ในศูนย์กลางกายของผมตามไปด้วย เช่นบทพุทธคุณผมก็จะนึกถึงคุณของพระองค์ บทธรรมคุณผมก็จะนึกทบทวนธรรมะบทต่างๆที่ผมได้ศึกษามา บทสังฆคุณผมจะนึกถึงหลวงปู่คุณครูไม่ใหญ่และหลวงพ่อทัตตะ ที่ผมได้ฟังคำสั่งสอนของท่านทั้ง3มาครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2007 - 07:27 PM

ผมก็ว่า น่าจะตั้งทางไหนก็ได้นะครับที่ดูเหมาะสมนะครับ
เป็นมุมสงบ ไม่พรุกพร่าน อากาศถ่ายเทสะดวก ไม่มีแดดส่อง ผมว่าแค่นี้ก็น่าจะเหมาะแล้วหละครับ

อย่างเช่นในห้องทำงานผมถ้าจะตั้งหิ้งบูชาพระ ก็ต้องหันหน้าพระท่านไปทางทิศใต้ได้ทางเดียวครับ
หัวหน้าไปทิศตะวันออก ก็เป็นด้านเดียวกับประตูเข้า-ออก คนเข้า-ออกก็จะเดินผ่านหน้าพระทุกครั้ง
หันหน้าไปทิศเหนือ ก็อยู่ใต้หน้าต่าง เวลานั่งสมาธิแสงก็จะส่องเข้าตามาก Window Wall นะครับ
หันไปทางทิศตะวันตก ก็ติดหน้าต่างเหมือนกัน โดนแดดเต็มๆเลย จะปิดม่านห้องก็มืด จะเปิดไฟตลอดก็เปลือง
ผมเลยว่า ดูตามความเหมาะสมแล้วกันครับ อย่าไปใส่ใจเอาความอะไรกับเรื่องจุกจิกเล็กน้อยเลยครับ

ต้องขอโทษด้วยถ้าคำตอบไปขัดใจใครเข้า ผมมันพวกไม่ค่อยจะถือสาอาถรรพ์ใดๆถ้าไม่มีเหตุผลเหมาะสมนะครับ

กราบอนุโมทนาบุณกับทุกท่านครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2007 - 08:28 AM

จะตั้งหันหน้าท่านไปทางทิศไหน ก็เป็นมงคลในทุกๆ ทิศครับ smile.gif

#5 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2007 - 02:15 PM

จะตั้งหันหน้าท่านไปทางทิศไหน ก็เป็นมงคลในทุกๆ ทิศครับ
- เห็นด้วยอย่างยิ่ง
- ดังจะเห็นได้จากบางท่านนำพระพุทธรูปไว้หน้ารถ ขับไปทิศไหนก็ไม่สำคัญ สำคัญที่เรายิ่งได้เห็นท่านแล้วเกิดพุทธานุสติ ศิริก็จะยิ่งเกิดขึ้นในตัวเรา
- เรื่องทิศนั้น มีกล่าวในสิงคาลกสูตร คือทิศ6
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 August 2007 - 12:10 PM

ถูกต้องครับ หันทางไหนก็เป็นมงคลทุกทิศครับ

ดูอย่างมหาธรรมกายเจดีย์สิครับ หันครบ 360 องศาเลย อิอิ
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 20 August 2007 - 12:13 PM

สาธุกับคำตอบของทุกท่านครับ โดยเฉพาะคำตอบที่เปิดมุมมองในบางมุม ที่คนอาจไม่มอง ดังเช่น ของคุณ Wish และของ น้องมองอย่างแมว ครับ

น้องมองอย่างแมว นี่พักร้อนไปนานทีเดียว ในที่สุดก็แวะเวียนมาอีกครั้ง ยินดีต้อนรับครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2007 - 11:57 AM

Sa Dhu