ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ช่วย “หนังพระพุทธเจ้า” ด้วยก่อนจะถึง “วาระสุดท้าย”

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr21385

usr21385
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 December 2007 - 10:01 PM

หลังจากพยายามมาหลายปี ในที่สุดหนังการ์ตูนแอนนิเมชั่น เรื่องที่เกิดขึ้นจากความมุ่งมั่นตั้งใจจริง ก็สำเร็จ ด้วยความร่วมมือและช่วยเหลือจากหลายต่อหลายท่าน ....ซึ่งต้องขอกราบอนุโมทนามานะโอกาสนี้ด้วยครับ

แต่...ขณะนี้สิ่งที่เกิดขึ้นคือ การประชาสัมพันธ์ หรือการโปรโมท หนังนั้น เนื่องจากเรามีงบน้อยจึงประชาสัมพันธ์ไม่ได้มาก อย่างที่ทุกๆท่านเห็นอยู่ว่ามีคนรู้ข่าวเรื่องหนังน้อยมาก โดยเฉพาะกับกลุ่มเป้าหมายที่เราอยากให้ดูมากที่สุด คือ เด็กๆ และเยาวชนทั่วประเทศ

อีกทั้งสถานการณ์ตอนนี้ ค่อนข้างวิกฤตมาก หากยอดในการฉายยังไม่ขยับอย่างที่เป็นอยู่ อีกไม่กี่วันข้างหน้า หนังเรื่องนี้ก็จะถูกถอดออกจากโรงหนังแน่นอน ซึ่งนั่นหมายความว่า ความพยายามทั้งหมดที่ผ่านมาที่อยากจะมีหนังไทยดี และเป็นหนังเกี่ยวกับการส่งเสริมและสร้างจิตสำนึกให้เด็กๆมี “ศีลธรรม” ก็จะสลายไปพร้อมๆกันนี้ด้วย

ดังนั้น ถ้าเป็นไปได้ อยากให้มี โครงการการสงเคราะห์ สนับสนุนค่าตั๋วให้กับเด็กๆ อีกหลายคนที่ไม่มีโอกาสได้ดูหนังเรื่องนี้เพราะขาดแคลนทุนทรัพย์ เป็นโครงการ “ชวนน้องดูหนัง” ซึ่งอยากจะขอความช่วยเหลือ เช่น จะบริจาคเงินมาที่กองทุน แล้วก็ประสานไปยังโรงหนังให้จัดรอบพิเศษขึ้น

ผมพยายามขอความร่วมมือไปยังสื่อต่างๆ เท่าที่มีแล้ว ก็ได้รับความช่วยเหลือตามอัตภาพ ประชาสัมพันธ์เป็นครั้งคราว จึงอยากให้ท่านทั้งหลายที่เห็นความสำคัญ ได้ช่วยกัน หาทางบอกต่อ เชิญชวน ช่วยเหลือ ประสานงาน จะเป็นหน่วยงานของท่าน หรือโรงเรียนที่ท่านรู้จัก ด้วยกันเป็นผู้สนับสนุน (sponsor) ให้เด็กๆ ได้ดูหนังเรื่องนี้กันมากๆนะครับ โดยเฉพาะกระทรวงศึกษา ซึ่งเคย ทำข้อตกลงความร่วมมือกันไว้ ก็ยังไม่ขยับเท่าที่ควร อยากให้ช่วยกันจริงๆจังๆ บ้างครับ

อยากขอร้องเป็นครั้งสุดท้าย เพราะหนังแบบนี้ กว่าคงไม่มีโอกาสได้สร้างอีกแล้ว เสียดายมากหากต้องจบลงในลักษณะนี้ ขอความอนุเคราะห์จากทุกท่านอีกครั้งครับ

สุดท้ายนี้ท่านใดที่ประสงค์อยากจะช่วยกันในโครงการนี้ บริจาคได้ที่ “กองทุนสื่อธรรมะเพื่อเยาวชน” ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาย่อย โกลเด้นเพลส (ถนนประดิษฐ์มนูธรรม) เลขบัญชี 244-202260-2

ซึ่งสามารถจัดเป็นรอบพิเศษให้เด็กได้ดูราคาพิเศษ ได้แก่ เด็กประถมจนถึงมัธยม 70 บาท และมหาวิทยาลัย ราคา 80 บาท จะบริจาคเท่าที่ต้องการเช่น 1 คน 2 คน หรือมากกว่านั้นก็ได้ครับ หรือต้องการบริจาคเป็นรอบๆ (อาจเป็นองค์กรของท่าน) ทั้งนี้ในแต่ละรอบจำเป็นต้องมีผู้เข้าชมอย่างน้อย 80-100 คน และทางเรายินดีให้องค์กรของท่านมาทำข่าวเพื่อประชาสัมพันธ์ภาพลักษณ์ขององค์กรครับ ท่านหรือองค์กรหน่วยงาน ใดที่สนใจจะช่วยสนับสนุนให้เด็กๆได้ดูก็ประสานมาได้ที่ แทนคุณ จิตต์อิสระ 081-842-8271 หรือ คุณกัมพล 089-893-1440

ขอกราบขอบพระคุณในน้ำใจและความร่วมใจกันของทุกท่านอีกครั้งจะช่วยสร้างปาฏิหารย์ให้เกิดขึ้นอีกครั้ง เพื่อถวายความดีทั้งหมดนี้เป็นพระราชกุศลร่วมกันครับ

จากคุณ : จิตต์อิสระ

#2 ต่างภพ

ต่างภพ
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 December 2007 - 05:30 AM

สาธุ..

#3 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 December 2007 - 07:34 AM

_/|\_

#4 นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน

นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน
  • 380 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 December 2007 - 02:05 PM

สาธุ ครับ (แต่เห็นมีคนเขาบอกว่าตอนนี้ ซีดีเถื่อนมาแล้วน่ะครับ เฮ้อ! คนไทยฆ่ากันเองแท้ๆ)
เพราะเป้าหมายของพวกเราคือ "ที่สุดแห่งธรรม"

#5 tvtoto

tvtoto
  • 67 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2007 - 06:10 PM

อืม... คือว่า..(อันนี้เป็นความรู้สึกเฉพาะส่วนตัวนะครับ)
พอดีดูตัวอย่างหนังแล้วก็.. รู้สึกว่าไม่สมจริง สักเท่าไหร่ ภาพที่ฉายออกมา ก็ไม่ค่อยดึงดูดสักเท่าไหร่อ่ะครับ..
เลยทำให้รู้สึกว่า ไม่ค่อยน่าสนใจ..

#6 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2007 - 08:45 PM

ไปดูมาแล้วสองรอบครับ ประทับใจครับผม ถือว่าทำได้ดีแล้วครับ ขอแสดงความยินดีกับคณะผู้จัดทำด้วยนะครับ แม้เงินรายได้อาจจะไม่เข้าเป้า แต่ก็บรรลุวัตถุประสงค์แล้วครับ อีกหน่อยลูกเล็กเด็กแดงคงได้ดูกัน และเรียนรู้ประวัติพระพุทธเจ้าผ่านการ์ตูนเรื่องนี้ครับ ส่วนข้อปรับปรุงก็คงต้องพัฒนากันต่อไปครับ ถือว่าเป็นก้าวสำเร็จอีกขั้นหนึ่งแล้วนะครับ ยินดีด้วยครับ

#7 v.chiap

v.chiap
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 December 2007 - 10:41 AM

ภาพยนตร์เรื่องนี้ แม้ว่าจะเก็บเงินได้ไม่เข้าเป้าก็ตาม แต่จะเป็นอุปกรณ์ประกอบการสอนธรรมะให้เด็กนักเรียน และเยาวชนไปอีกนานทีเดียว ขออนุโมทนาบุญกับท่านผู้สร้างภาพยนตร์เรื่องนี้ด้วยจ้ะ

ขอติดตามสร้างบารมีกับพระเดชพระคุณหลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย ไปจนกว่าจะถึงที่สุดแห่งธรรม

#8 potaesmart

potaesmart
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 January 2008 - 09:24 AM

อนุโมทนาบุญกับผู้สร้างที่การ์ตูนเรื่องนี้นะคับ สาธุ......

Mr.Tae

#9 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 January 2008 - 09:54 AM

สาธู

#10 TERAWAAT

TERAWAAT
  • 45 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2008 - 09:34 AM

i agree with moonu072