ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ไม่ค่อยเก่งอยากให้ผู้มีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 19 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 คณนันท์ ค่ะ

คณนันท์ ค่ะ
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 October 2010 - 06:58 PM

เทคนิกการจัดการบริการในช่วงเวลาแบบนี้ จะทำอย่างไรดีค่ะ ไม่ค่อยเก่งทางด้านการตลาดและจัดการ
พอดีเปิดร้านซ่อมมือถือ แล้วมีการขายตัดราคากันไม่มีที่สิ้นสุด ทำให้เราต้องท้อ เวลาขายถูกแล้วยังไม่ถูก เท่ากับร้านตรงกันข้าม
ทำให้เราเสียโอกาสในการขาย ท่านใดมีเทคนิคดี ดี จะแนะนำ ทาง MSN ได้นะค่ะ [email protected] ต้องการที่ปรึกษาค่ะ
เจอวิกฤตินี้มานานแล้ว และอย่างไปงานบุญกฐิน วันที่ 7 นีด้วยค่ะ
เจอวิกฤติขายของไม่ดี
ลูกต้องมาป่วยเข้า รพ ทั้งสองคน หายป่วยแล้ว รถยนต์จอดไว้หน้าบ้านโดนชนแล้วคนชนหนีตามจับไม่ได้ ต้องหาเงินซ่อมรถอีก
ต้องไปกู้เงินมา กลุ้ม และก้อพยาม คิดในทางบวกอยู่ค่ะ แต่บางครั้งก้อวูปที่จะอดคิด ถึงปัญหาต่างๆ ได้แต่บอกตัวเองว่าสักวันต้องดีขึ้น
นึกถึงหลวงปู และก้อมีคาถาประจำใจอยู่ตลอดคือ สัม มา อะ ระ หัง จนถึงทุกวันนี้

ขอให้มีคนตอบด้วยนะค่ะต้องการกำลังใจ และคำชีแนะด่วนค่ะ

#2 Tung

Tung
  • Admin
  • 195 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 October 2010 - 07:07 PM

บุญเท่านั้นเป็นที่พึ่ง สมาชิกท่านอื่นบรรยายต่อนะ

#3 usr18036

usr18036
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 October 2010 - 07:35 PM

บุญอยู่เบื้องหลังความสำเร็จครับ biggrin.gif

#4 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 26 October 2010 - 07:45 PM

....เอ๋า มีโยนไม้ให้ข้างหลังด้วยหรือท่าน?

....เอาเป็นว่า บาปก็ส่วนบาป บุญก็ส่วนบุญนะจ๊ะ ช่วงบาปส่งผลบุญจะส่งไม่ได้ ช่วงบุญส่งผลบาปก็ส่งไม่ได้เช่นกัน มีแค่อย่างใดอย่างหนึ่งเพียงอย่างเดียวเท่านั้นที่สอดละเอียดเข้ามาได้ แต่ถ้าฝ่ายใดจาง หรืออ่อนกำลัง อีกฝ่ายถึงจะมีสิทธิ์สอดเข้ามาได้ หรืออีกทางคือ ฝ่ายใดกำลังแรงกว่าก็จะสอดได้เช่นกัน พอจะเข้าใจนะจ๊ะ

...ต้องพึ่งบุญก่อน โดยใจต้องสงบกว่านี้อีก ยากครับ แต่ต้องสู้ด้วยวิธีนี้วิธีเดียว เพราะใจไม่สงบ คิดอะไรก็ไม่ออก ถึงคิดออกก็แก้ไขไม่ได้ ถึงแก้ไขได้ก็ไม่ใช่จะหมดสิ้นไป การวางใจและวางอุเบกขาโดยเอาใจไปสนอย่างอื่นก็เป็นวิธีผ่อนคลายได้เช่นกัน คือ เอาใจไปสนบุญ หรือมองบุญ หรือมองการกระทำดีๆ ที่จะต้องทำให้ได้นี้ก่อน แล้วค่อยหวนกลับมาคิดย้อนหลังก็ได้ ถ้าคิดจะทำกฐินก็มุ่งทำกฐินอย่างสุดชีวิต สุดกำลังก่อน ให้เสร็จ ให้จบ แล้วค่อยกลับมาคิดเรื่องของชีวิต ถ้าทำได้แบบนี้โอกาสที่บุญจะแทรกเข้ามาจะมีกำลังมากกว่า มากมายมหาศาลทีเดียว ของแบบนี้เขาถึงบอกว่า "มันต้องแลกกัน"

....หลายคนเลือกไปฆ่าตัวตายเพราะไม่คิดถึงตรงนี้ ไม่มีที่พึ่ง ไม่เชื่อในบุญ คิดอะไรไม่มีออก มีแต่ทน ทน ทน พอวิบากเดิมๆที่เคยฆ่าตัวตายในหลายๆๆๆๆพุทธันดรได้ช่อง สอดเข้ามา เลยทำให้คิดฆ่าตัวตาย ถ้าทำสำเร็จก็ได้ผังฆ่าตัวตายติดไปอีกยาวนานแสนนาน

....แม้รู้ว่าทำอะไรไม่ได้ จนปัญญา ให้หาทางออกด้วยการทำดี เอาความดีเป็นที่พึ่ง เชื่อในความดีที่ตนทำ ไม่รอให้ความดีส่งผล แต่วิ่งไปจนสุดกำลัง แม้ตายก็ได้ชื่อว่า ทำความดีจนตัวตาย....
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#5 บัว 4 เหล่า

บัว 4 เหล่า
  • 18 โพสต์
  • Interests:การศึกษาธรรมะและจิตใจ

โพสต์เมื่อ 26 October 2010 - 10:38 PM

เป็นกำลังใจให้คะ สู้ ๆ นะคะ และเราจะผ่านพ้นมันไปได้

#6 ศิษย์มีครู

ศิษย์มีครู
  • 144 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2010 - 04:07 AM

อยากช่วยจังเลยครับ (แต่ไม่มีความรู้ด้านนี้)

#7 คณนันท์ ค่ะ

คณนันท์ ค่ะ
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2010 - 07:05 AM

ขอขอบพระคุณมากค่ะ

เพิ่มเติมอีกนิดได้ไหมค่ะว่า หยุดแบบไหน ไม่เข้าใจจริง ๆ ค่ะ หรือว่าหยุดคิดถึงเรื่องการใช้ชีวิตประจำวันเหรอค่ะ
แบบปล่อยว่าง แบบไม่ต้องทำอะไรเลยหรือค่ะ ปล่อยไปตามยะถากรรม อย่างนั้นใช้ใหม่ค่ะ
หรือแบบไหนไม่เช้าใจจริงๆๆๆ สับสนค่ะชีวิตสับสนมากๆๆๆๆๆๆๆ

#8 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2010 - 08:35 AM

หยุด คือ หยุดนิ่งใจไว้ที่ศูนย์กลางกาย (อนุมานกลางท้องก็ได้) นิ่งจริง ๆ ไม่ใช่นิ่งแบบร่างกายหยุดนิ่ง ใจนิ่งไม่กระเพื่อมแม้จะเจอทุกข์อย่างไงใจก็นิ่ง สรุป คือตอนนี้ก็คือวิบากกรรมเก่ามันได้ช่องเขามาส่งผลก่อน ฉะนั้นตอนนี้ คุณไม่ต้องสนใจใคร คือ ไม่ต้องสนว่าคนนั้นเจออานุภาพบุญอย่างนั้นอย่างนี้ มิฉะนั้น หากคนฟังแล้วคุณไม่เจอคุณจะพาลไปว่าบุญไม่ช่วย สิ่งคุณควรทำตอนนี้คือทำบุญทุกบุญ เท่าที่กำลังเราทำได้ สวดมนต์ภาวนา ทำสมาธิ รักษาศีลให้เข้มข้น (เอาศีล 5 ก็ได้) ทำไปเรื่อย ๆ ทำให้เป็นกิจวัตร ให้ได้จนใจเราใส เวลาทำบุญ สวดมนต์ นั่งสมาธิเสร็จ ก็นึกถึงบุญ นึกถึงหลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย อ้อน ๆ ขอให้ท่านช่วยโดยรวมกับบุญของเราแล้วอธิฐานในสิ่งที่เราต้องการ เรื่องขายของนั้น เมื่อใจใสนิ่ง นิ่งจนใสสว่างได้ยิ่งดี (ขั้นนี้เอาแบบว่าใจนิ่งจนเรารู้สึกว่าสบาย มีความสุขนิด ๆ ไปก่อนก็ได้) ก็จะขายได้ดีเอง แต่คุณก็ต้องตระหนักไว้เสมอว่า ทานบารมีของเรามันหย่อน จึงทำให้เกิดความลำบากแบบนี้ ก็ขอให้อดทนไว้ ลองหาร้านส่งที่ราคาถูกดู แต่ถ้าหาแล้วถูกที่สุดแล้ว แข่งราคาหรือลดราคาไม่ไว้แล้ว ลองหาโปรโมชั่น แบบของแถมที่ใช้คู่กับมือถือที่สามารถแถมได้ ดูครับ เพื่อจะช่วยได้ ยังไงก็อย่าตกบุญนะครับ

#9 usr29468

usr29468
  • 99 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2010 - 08:50 AM

เรื่องการทำธุรกิจ-ดำเนินชีวิต มันอยู่ที่เราและครอบครัว เราอาจลองมาหลายวิธีแล้ว ตามกระแสนิยม ตามวิธีที่เขาใช้ทั่วไป ซึ่งเป็นวิธีที่ ใช้ไม่ได้กับทุกคน
แต่มีวิธีที่ใช้ได้กับคนทุกคน ต้องลองวิธี ฉีกแนวนี้ (เอามาจากครูไม่ใหญ่)
ให้เราและครอบครัว ทำทาน รักษาศีล โดยเฉพาะ ฝึกสมาธิ จนมีผลการปฏิบัติธรรมดีๆเกิดขึ้น

ความคิด คำพูด และการกระทำของตัวเรา จะเกิดการเปลี่ยนแปลง เราจะรู้วิธีการ ดึงดูดลูกค้า การตลาดใหม่ๆ การแก้ปัญหาต่าง การดำเนินชีวิต

ดีขึ้นเรื่อยๆ ตามผลการปฏิบัติธรรมของตัวเอง และ คนในครอบครัว

หากต้องการให้ชีวิต ธุรกิจ ดีแบบพลิกล็อคทันที แบบทันใจทันใช้
ต้องปฏิบัติธรรม ให้เห็นดวงใส-พระธรรมกาย หรือเขาเรียกว่า ทำใจให้หยุด ในกลางท้องได้ตลอด ทุกวินาที/วัน

ใจหยุดทำยังไง?

มันมีวิธีการทำให้ใจหยุดเป็น ล้านๆวิธี

ให้ศึกษา จากcdการฝึกนั่งสมาธิ จากครูไม่ใหญ่ หรือผู้อื่น ที่เขาเล่า ผลการปฏิบัติธรรมดีๆ แล้วเลือกตามจริตของเรา

สำหรับผม ขอแนะนำ1ในล้านวิธี "ทำให้ใจหยุด" ที่อาจไม่มี ในสมัยพุทธกาล

ให้คุณพี่ "คณนันท์ ค่ะ"

เอามือถือที่ขาย อยู่ เป็นภาพจินตนาการ อย่างเช่น เอา iphone4 นึกจิตนาการช้าๆว่า

iphone4 มันกำลัง ลอยจากตู้ เข้ามาใน ปาก ลงไป ลอยนิ่งๆอยู่กลางกระเพาะของตัวเรา แล้วเราก็นึกจินตนาการดูiphone4 ที่ลอยอยู่กลาง

ท้องไปเรื่อยๆ ดูนิ่งๆ ดูสบายๆ คล้ายกับ นึกถึง เรื่องอื่นๆที่ นึกกันอยู่ได้ทุกวัน เช่น นึกถึง หน้าลูก หน้าแฟน หมอนที่นอน กับข้าวมื้อเช้าที่เรากินฯลฯ?

จะภาวนา "สัมมา อะระหัง" ควบคู่ ไปด้วยก็ได้ ก็ลองถามใจตัวดูว่า อยากจะภาวนาควบคู่ไปด้วยไหม ถ้าใจไม่อยากก็ไม่ต้องภาวนา อย่าฝืนเด็ดขาด

ในแต่ละวันฝึก 1 นาทีใน1ชั่วโมง ฝึกแบบที่กล่าวมาทุกๆ วัน สะสมชั่วโมงฝึก(บิน) เป็นนาทีไปก่อนก็ได้ จะฝึกทุกชั่วโมงละ 5-30 นาทีก็ได้ (แบบนี้ได้ในเร็วๆนี้แน่นอน)

เพราะถ้าถูกหลักวิชชา ของครูไม่ใหญ่ ไม่ถึง 1นาทีก็เห็น ไม่เชื่อลองไปถาม เด็กๆที่มาต้อนรับหลวงพ่อฯทุกวันอาทิตย์ดู

วันไหนเห็น iphnoe 4 เปลี่ยนเป็น ดวงแก้ว หรือองค์พระ ใสๆ สว่างๆ

คุณพี่ "คณนันท์ ค่ะ"

ก็เตรียมรีบปีนต้นไม้ หนี ทรัพย์และความสุขได้เลย แต่ขอบอก หนียังไงก็ไม่ได้ (ดีกว่าหนีน้ำท่วมแน่นอน)

ขอให้โชคดี ไม่มีอะไรในโลกนี้ ได้ มาง่ายๆและฟรีๆ นอกจาก

ทำสมาธิ เพราะ ง่ายและฟรี ผลตอบแทน สูงจนนับจะประมาณมิได้

หรือลองฟังคำแนะนำจากท่านอื่น ดูอีกก็ได้ครับ

#10 ping

ping
  • Admin
  • 251 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2010 - 08:52 AM

เจริญพร นรอ.คณนันท์

เทคนิกการจัดการบริการในช่วงเวลาแบบนี้ จะทำอย่างไรดีค่ะ ไม่ค่อยเก่งทางด้านการตลาดและจัดการ
พอดีเปิดร้านซ่อมมือถือ แล้วมีการขายตัดราคากันไม่มีที่สิ้นสุด ทำให้เราต้องท้อ เวลาขายถูกแล้วยังไม่ถูก เท่ากับร้านตรงกันข้าม
ทำให้เราเสียโอกาสในการขาย ท่านใดมีเทคนิคดี ดี จะแนะนำ ทาง MSN ได้นะค่ะ [email protected] ต้องการที่ปรึกษาค่ะ

*หากัลยาณมิตรที่เขาเก่งในเรื่องการตลาดและจัดการมาช่วยแนะนำนะโยม บอกเพื่อนๆพี่ๆน้องๆหลายๆคน เดี๋ยวคนที่เขามีประสบการณ์ตรงนี้จะมาช่วยแนะนำได้

เจอวิกฤตินี้มานานแล้ว และอยากไปงานบุญกฐิน วันที่ 7 นีด้วยค่ะ
เจอวิกฤติขายของไม่ดี
ลูกต้องมาป่วยเข้า รพ ทั้งสองคน หายป่วยแล้ว รถยนต์จอดไว้หน้าบ้านโดนชนแล้วคนชนหนีตามจับไม่ได้ ต้องหาเงินซ่อมรถอีก
ต้องไปกู้เงินมา กลุ้ม

*มีใครต่อหลายคนที่เขาก็ประสบวิกฤตของชีวิตเช่นเดียวกันกับคุณ และหลายรายก็หนักกว่าโยมอีกนะ เพราะบางคนต้องเป็นหนี้เป็นสินเขาหลายสิบล้าน สุขภาพจิตก็ย่ำแย่ คนในบ้านก็ไม่ได้ดั่งใจ เรื่องไม่เป็นเรื่องก็ปะเดปะดังเข้ามา มองไปทางไหนก็จนหนทาง...

ก็อย่าไปกลุ้มใจจนไม่เป็นทำอะไรก็แล้วกัน หลวงพ่อท่านสอนว่า "ปัญหามีไว้แก้ไม่ใช่มีไว้กลุ้ม" และ "เมื่อใจสงบ จะพบทางออก" ทุกชีวิตต่างมีโจทย์การบ้านที่ต้องแก้ไขด้วยตนเองทั้งสิ้น

และก้อพยาม คิดในทางบวกอยู่ค่ะ แต่บางครั้งก้อวูปที่จะอดคิด ถึงปัญหาต่างๆ ได้แต่บอกตัวเองว่าสักวันต้องดีขึ้น
นึกถึงหลวงปู และก้อมีคาถาประจำใจอยู่ตลอดคือ สัม มา อะ ระ หัง จนถึงทุกวันนี้

*โยมทำถูกต้องแล้ว ต้องหัดให้กำลังใจตนเองทุกครั้งเมื่อประสบวิกฤตของชีวิต และพระพุทธองค์ตรัสไว้ว่า "บัณฑิตเมื่อประสบทุกข์ ย่อมไม่ทิ้งธรรม"

เพิ่มเติมอีกนิดได้ไหมค่ะว่า หยุดแบบไหน ไม่เข้าใจจริง ๆ ค่ะ หรือว่าหยุดคิดถึงเรื่องการใช้ชีวิตประจำวันเหรอค่ะ
แบบปล่อยว่าง แบบไม่ต้องทำอะไรเลยหรือค่ะ ปล่อยไปตามยะถากรรม อย่างนั้นใช้ใหม่ค่ะ
หรือแบบไหนไม่เช้าใจจริงๆๆๆ สับสนค่ะชีวิตสับสนมากๆๆๆๆๆๆๆ

*แบบว่า หยุดวิตกกังวล หยุดท้อแท้ชีวิต หยุดซ้ำเติมตนเอง ไม่ใช่หยุดคิดถึงเรื่องการใช้ชีวิตประจำวัน หรือปล่อยไปตากยถากรรม แต่คือให้โฟกัสไปที่หาหนทางแก้ไขให้ชีวิตดำเนินต่อไปได้อย่างไม่เป็นทุกข์และชอบด้วยธรรม โดยไม่มาเสียเวลาซ้ำเติมตนเองให้ใจตกลงไปอีก เพราะถ้าคุณใจตก คนรอบข้างก็จะสังเกตได้และอาจได้รับผลกระทบ คือ ความเครียดระบาด ไปทั้งบ้าน ลูกค้าเห็นใบหน้าอันเครียดของเราอาจจะเดินไปร้านอื่นแทนได้...ลองอย่างนี้ดูไหม เพราะมีคนเคยเป็นแบบคุณโยม หมายถึงลูกค้าหายไปไหนหมดไม่รู้ เขาก็เลยเปิดบทสวดสรรเสริญพระรัตนตรัย บทสรรเสริญหลวงปู่ ตลอดเวลาในร้าน ให้ดังพอประมาณ ใจของเขาก็จดจ่อกับเสียงสรรเสริญแทนที่จะให้ความหมองครอบงำจิตใจ ทำอย่างนี้อยู่ไม่เกิน 7 วัน ปรากฏสิ่งอัศจรรย์ทันที คือ ไม่รู้ลูกค้ามาจากไหนไหลเข้าร้านจนรายได้ขยับขึ้นๆๆๆ จนในที่สุด วิกฤตการเงินก็หมดไป แถมยังมีเงินมาทำบุญดังที่ตั้งใจไว้ด้วย โยมก็น่าจะลองทำดูนะ

บุญรักษา

ป.ล. สมาชิก www.dmc.tv ทุกคนต่างคอยให้กำลังใจโยมอยู่เสมอ สู้ต่อไปนะ เพราะพวกเราทุกคนต่างก็ ต้องสู้กับปัญหาของตนเองกันทั้งนั้น..

ฝากบทเพลง แฮงใจ๋ ให้ไปฟัง เผื่อว่าจะช่วยให้สบายใจขึ้นนะโยม แนบไฟล์  Hang_jai.mp3   1.7MB   162 ดาวน์โหลด

#11 mos

mos
  • 122 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2010 - 09:30 AM

ไปปฏิบัติธรรมสวนพนาวัฒน์สัก 1สัปดาห์ เมื่อจิตหยุดนิ่งอย่างเป็นระบบ

การดำเนินชีวิตที่เหลือ คุณจะบริหารจัดการได้อย่างมีความสุขครับ

#12 usr29468

usr29468
  • 99 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2010 - 09:49 AM

เสริมอีกนิด
หรือว่าหยุดคิดถึงเรื่องการใช้ชีวิตประจำวันเหรอค่ะ

นั้นแหละเกือบถูกแล้ว เพิ่มเติมด้วยการ จินตนาการเอา iphone4 มาไว้กลางท้อง

ก็จินตนาการดูไปเรื่อยๆiphone4 สบายๆ แบบไม่ต้องทำอะไรเลย ปล่อยไปตามยะถากรรม จะเห็นอะไรก็ช่าง แต่ให้เบิกบาน และมั่นใจไว้ว่า

เราทำได้ เด็กยังทำได้ มันก็แค่ง่ายๆ ปลอบตัวเองให้เบิกบานและมั่นใจไปเรื่อยๆ

เปลี่ยน วิกฤต ของชีวิต ให้เป็นโอกาส ในการเข้าถึง ธรรมและความสุขภายใน

ที่บิลเกต รวยที่1ของโลก ยังไม่มี.......................

#13 คณนันท์ ค่ะ

คณนันท์ ค่ะ
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2010 - 11:59 AM

ขอบพระคุณทุกท่านมาก ๆ เลยค่ะ ดิฉันอ่านรู้สึกทราบซื้งจนน้ำตาจะไหลออกมา ปิติใจจริง ๆ ๆค่ะ ที่ยังมีคนแนะนำชี้หนทางสว่างให้
ดิฉันจะพยายามทำให้ดีกว่าที่เคยทำ คือทำใจให้หยุดนิ่ง เชื่อที่ทุกท่านบอกค่ะ
ขอขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
คณนันท์

#14 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2010 - 12:21 PM

ให้สวดมนต์ รักษาศีล นั่งสมาธิ ให้แยะๆ เมื่อนั่งสมาธิ ทำใจหยุดนิ่งมากๆ จะเปิดช่องให้บุญได้ช่องส่งผล
และที่สำคัญให้นึกถึงบุญทุกๆ บุญที่เคยทำตั้งแต่ยังเด็กๆ จนปัจจุบัน ให้นึกทบทวนบุญนั้นทุกๆ วัน วันละหลายๆ เวลา นึกให้เห็นภาพชัดเจน และปิติใจ
และให้เลิก เซ็ง เครียด เบื่อ กลุ้ม ด้วยจ้าา

พอจ.ปิง กล่าวว่า
ช่วงนี้ก็นั่งสมาธิให้ใจใสๆเข้าไว้ ถ้านั่งแล้วฟุ้งก็สวดมนต์แทน หรือไม่ก็นั่งหลับตาแล้วนึกเจียระไนองค์พระในท้องให้ใสเป็นเพชรไปเรื่อยๆ หรือนึกว่าเรากำลังสรงน้ำพระในท้อง เอาผ้าขาวเช็ดทำความสะอาดท่านไปเรื่อยๆจนพอใจแล้วก็เลิก แล้วมององค์พระที่ใสสะอาดองค์นั้นต่อไปเรื่อยๆ จะบริกรรม สัมมาอะระหัง ด้วยก็ได้ ทำไปเรื่อยๆโดยไม่คาดหวังอะไรทั้งสิ้น ให้ลืมทุกอย่างบนโลกใบนี้ไปก่อนชั่วคราว นั่งไปเรื่อยๆ แล้วใจจะใส ใจจะปลอดโปร่ง คลายความวิตกกังวลออกไปได้ จึงค่อยอธิษฐานจิตตามที่ต้องการ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#15 usr29468

usr29468
  • 99 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2010 - 12:34 PM

ดีใจด้วยครับ พวกเรา และทางทีมงาน www.dmc.tv พร้อมจะเป็นกัลยาณมิตรให้เสมอ
และเป็นบุญที่ยิ่งใหญ่ ที่ยังมี พระอาจารย์ หลายๆท่านมาคอยชีทางสว่างให้
ผมเองก็ยังต้องฝึกฝนตนเอง โดย อิงคำแนะนำคำสอนจาก พระอาจารย์ping และอีกหลายท่านเป็นหลัก

โดยเฉพาะต้องเชื่อฟังทำตามคำแนะนำอย่างยิ่ง จากคำสอน ของ ครูใหญ่ ครูไม่ใหญ่ และครูไม่เล็ก เป็นหลักอย่างยิ่งครับ

มีอะไรก็ตั้งกระทู้ถามมาเลย นะครับ ผมและคนอื่นยินดี ที่จะให้แนวทาง แบบไม่มีผลตอบแทนใด นอกจาก "บุญ"

#16 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 27 October 2010 - 01:24 PM

สร้างความพร้อมทั้งทางโลกและทางธรรม ทางธรรมมีคำแนะนำดีๆ เยอะในเวปบอร์ด ทีนี้ทางโลกก็มีวิชาการในการทำมาหารายได้ ซึ่งจะเป็นพื้นฐานในการรำรวยอย่างมั่นคงได้

ขอแชร์ข้อมูลเป็นวิทยาทานนะครับ
- อบรม SMEs ตามโครงการ NEC ของธรรมศาสตร์ http://www.nec.engr..../trainning.html ว่าจะไปอบรมโครงการหน้าเช่นกัน
- กำลังสนใจโครงการนี้ อบรมการตลาด http://www.softwareb....com/page6.html อบรมวันเสาร์-อาทิตย์ ที่ จุฬาฯ สนใจติดต่อทาง PM ได้ครับ
- ส่วนอบรมด้านการทำธุรกิจอื่นๆ ก็ลองเขียนแผนธุรกิจดูครับ อาจจะทำให้เราคิดออกในบางจุดหรือเจอผลิตภัณฑ์ใหม่ๆ ในการต่อยอดธุรกิจไปในอนาคตได้ ลองดูที่นี่ครับ http://www.dbd.go.th/mainsite/index.php?id...12&L=1'

ลองดูอย่าง ดร.เค ครับ เคยทำสำเร็จทางด้านวิศวกรรม สุดท้ายส่งออกกาแฟไปทั่วโลก... รีบรวยจะได้มาทำบุญเยอะๆ

สุดท้ายก็อย่าลืมทำใจใสๆ นะครับ ใกล้วันกฐินแล้ว

PS : เพิ่มเติม ลองดูตัวอย่างแผนการตลาดครับ http://www.smesmart....a...show&id=124
และอีกนิดครับ อย่าลืมคำสอนหลวงพ่อ "ยิ้มกันหรือยังจ๊ะ ยิ้มแล้วรวย"

#17 กิตติ ไตรรัตน์

กิตติ ไตรรัตน์
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2010 - 02:29 PM

ไม่มีประสบการณ์อ่ะครับ
แต่ก็ขอเป็นกำลังใจให้ สู้ๆ ก้าวต่อไปข้างหน้า

ลองหาหนังสือในวัดเรามาอ่านน่ะครับ
มีหลายเล่มเลยที่เขียนดีๆ และมีหลักการที่สามารถเอามาประยุกต์ใช้ได้ครับ

สู้ๆ ครับ ต้องผ่านไปได้แน่นอน
Website Coach Kitti http://coachkitti.com

ความดี คนดีทำได้ง่าย คนชั่วทำได้ยาก
ความชั่ว คนชั่วทำได้ง่าย คนดีทำได้ยาก
ดังนั้น ความดี ทำได้ง่ายมากๆๆๆ

#18 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 27 October 2010 - 07:33 PM

....สู้ก็ตาย ไม่สู้ก็ตาย งั้นสู้ดีกว่า.... (คำสอนคุณยาย)
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#19 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 24 November 2010 - 01:12 PM

อยากให้รองเข้าไปในเว๊ปของรายการ" ผู้ออกแบบชีวิต "ดูรายการย้อนหลังของวันที่ 2 ต.ค.53 กัลฯสันติกัณฑ์-ธานีรัตน์ บุญทองคำแก้วมณี (ร้านเซเว่นเจมส์)หรือจะไปซื้อหนังสือ'' จากเด็กสลัม สู่ CEO พันล้าน '' ของดร.กฤษดา จ่างใจมนต์ อ่านหรือดูแล้วอาจจะเกิดกำลังใจ ในการต่อสู้ต่อไปนะครับ ( ชีวิตในทางโลก เราเกิดมาเพื่อชนะอุปสรรค์นะครับ ไม่ใช่ยอมแพ้ต่ออูปสรรค์ เศษเหล็กยังลอยอยู่บนฟ้าได้เลย ทำไมคนเราไม่ทำตัวให้ลอยอยู่เหนือปัญหาละครับ ) ปัญหาของคุณมีทางแก้ครับ วันหลังจะมาให้คำตอบครับ

#20 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 27 December 2010 - 07:45 AM

มาตอบคำถามคราวที่แล้วให้นะครับ หากคุณอยู่ในแวดวงทำธุระกิจทำมาค้าขาย คุณต้องยอมรับก่อนว่าชั่วโมงนี้กำลังซื้อของคนไม่ค่อยมี ซึ่งเป็นโอกาสของผู้ซื้อที่จะสามารถต่อรองสินค้าที่ตัวเองหมายปองเอาไว้ให้ได้ในราคาที่ตัวเองต้องการเพราะผู้ขายแต่ละคนก็อยากจะขายสินค้าของตัวเองให้ได้ เป็นกันไปหมดทุกวงการเลยครับ ที่บางเจ้ายอมขายกำไรนิดหน่อยหรือเสมอตัวและบางเจ้าก็ยอมขาดทุนเพื่อเอาเงินขึ้นมาหมุน สิ่งที่คุณลองทำดูนะครับเพราะผมลองทำดูแล้วคือ ให้ทำใจนิ่งๆเฉยๆพยามรักษาใจให้สบงเหยือกเย็น นึกถึงบุญกุศลที่เราทำ(อย่าไปนึกถึงสิ่งที่ไม่ดีเพราะจะทำให้เราคิดเลยเถิด) หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ นั่งสมาธิ ทำบุญทุกบุญ อย่ายอมแพ้( สู้ด้วยบุญครับ )รับรองครับจะมีสิ่งดีๆเข้ามา เมื่อมีลูกค้าเข้ามาใช้บิรการก็ให้ทำใจใสๆพร้อมให้บริการและพร้อมที่จะเป็นสิลาณี(หมายถึงตอบปัญหาเกี่ยวกับโทรศัพท์ได้ทุกเรื่องด้วยปิยะวาจา)เมื่อมีการเจรจาธุรกิจกันเสร็จพร้อมจะสรุปราคาซื้อขายก็ค่อยๆพิจารณาว่าจะลงเอยตรงไหน-กำไร-เท่าทุน-ขาดทุนเล็กน้อย (กระซิบนะครับ บางเจ้าเค้าก็ยอมเท่าทุน บางเจ้าก็ยอมขาดทุนเพื่อดึงลูกค้าเอาไว้ โดยเค้าคิดรายได้ทั้งหมดเป็นต่อเดือนไม่คิดเป็นต่อวันเพื่อที่จะประครองธุรกิจของเขาให้อยู่ได้ไปก่อนในช่วงนี้ แม้ผมเองก็เหมือนกัน ไม่มีใครช่วยได้หรอกครับในช่วงนี้ แต่เราต้องค่อยๆใช้ปัญญาพิจารณานะครับ ) แต่ก็มีสิ่งหนึ่งนะครับที่คอยช่วยเหลือเรานั่นก็คือ บุญของเราเองที่ได้ทำสะสมเอาไว้หมั่นตรึกระลึกนึกถึงบ่อยๆนะครับ ผมเชื่อมั่นเกินร้อย เกินล้านเพราะได้พิสูจน์มาแล้วครับ สวัสดีปีใหม่ 2554 ครับ