ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * - - 2 คะแนน

คิดเล่นๆ 1 อสงไขย์ ก่อนพระศรีอารย์ จะประสูติ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 45 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2010 - 11:07 PM

คือถ้าคำณวนด้วยสูตรทุก100ปีบวก/ลบ1ปี
ที่ผมและหลายท่านคำณวน
ระยะเวลาจากวันนี้ถึงยุคนั้น=200อสงไขยปี
ที่หลวงพ่อพูดว่าอสงไขยเศษหมายความว่าถึงเวลาอะไร
คำณวนนับอย่างไร จึงจะถูกต้องตรงกัน
หรือผมคำณวนผิดครับ ผิดอย่างไร รบกวนช่วยอธิบายทีครับ

#32 Santi072

Santi072
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2010 - 08:02 AM

เอ จะมาทำทานบารมีกับหมู่คณะเรารึเปล่า ใช่จักพรรดิ์ที่ หลวงปู่จะเชิญลงมารึเปล่า
ของคุณ ng_tong_tong

ไม่ใช้เด็ดขาดนะครับ
จักรพรรดิที่หลวงปู่จะอัญเชิญ เป็นจักรพรรดิ ที่อยู่วงบุญพิเศษเขตใน วิมานติดกับหลวงปู่ เท่าคุณยายนะครับ
อิอิ

ผิดพลาดประการใดขออภัยนะครับ
พุทธบุตรสายโลหิตของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
เราพันธุ์ดีสุดขั้ว ชั่วลืมไปหมดแล้ว,จิตใจสูงส่งเหลือเกิน,มีปัญญา,มีมงคล,ทำที่ท่านได้ที่เรา

#33 Springlovely

Springlovely
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2010 - 11:00 AM

จากกระทู้ คิดเล่นๆ โอ้มันชักจะจริงจังเอามาก มาลุ้นเหมือนกันค่ะ
บุญบันเทิง

#34 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 30 August 2010 - 06:31 PM

...เอาน่า อย่าพลาดไปขุม 5 ละกันเน้อ ตามไม่ทันหมู่คณะแน่นอนงานนี้ หรือให้ดีไม่ต้องไปขุมไหน ไปชั้นดีกว่า อิอิ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#35 ping

ping
  • Admin
  • 251 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2010 - 08:06 PM

เจริญพร

คิดแบบ 100 ปีอายุลดลง 1 ปี(ช่วงไขยลง) และคิดแบบ 100 ปีอายุเพิ่มขึ้น 1 ปี(ช่วงไขยขึ้น) ไม่ได้นะโยม

ต้องคำนวณกันใหม่แล้ว แต่ให้ศึกษาจากพระสูตรนี้ดูก่อนนะ แล้วถ้าใครมีเวลาก็ลองคำนวณใหม่ (ระวังปวดหัวนะโยม...)

เข้าไปดูได้ที่นี่ ที่่เพื่อนสมาชิกของเราเคยนำมาโพสต์ไว้นานแล้ว http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=3941

เจริญพร

#36 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 30 August 2010 - 09:21 PM

ตอบคุณ tong tong tong

พระศรีอาริย์ ชาติที่จะตั้งใจทำทานก่อน 1 ชาติ สามารถไปเกิดตอนอายุมนุษย์กำลังเริ่มไขขึ้นก็ได้น่ะครับ ตั้งแต่อายุ หมื่นปี จนกระทั่งอสงไขยปี มีโอกาสเกิดขึ้นได้ทั้งนั้นครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#37 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2010 - 09:28 PM

กราบขอบพระคุณหลวงพี่ครับ
ถ้าเป็นตามพระสูตรก็จะใกล้เคียง1อสงไขยปี
ตามที่หลวงพ่อว่า
หรือใครคำณวนได้ชัดเจนกว่านี้มั้ยครับ

#38 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2010 - 09:35 PM

อย่าลืมนั่งสมาธิด้วยละของจริงท่านอยู่ในกลางตัว

#39 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 30 August 2010 - 10:10 PM

...แว๊บมา เห็นพระอาจารย์ เลยมา นมัสการพระอาจารย์นะขอรับ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#40 tong_tong_tong

tong_tong_tong
  • 169 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2010 - 10:48 AM

สรุป ญาติใครไม่นั่งสมาธิ ไปชวนเขาด่วน

#41 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 31 August 2010 - 11:44 AM

ตอบคุณตำรวจครับ

เรื่องนี้ เมื่อ 5 ปีก่อน ผมเคยได้ยินหลวงพ่อถามพระมหาในโรงงานอนุบาลฝันในฝันน่ะครับ โดยท่านถามว่า เรื่องราวของการขึ้นลงของอายุมนุษย์ในตำรามีอ้างอิงอยู่ 2 แห่งที่ไม่เหมือนกันใช่ไหม พระมหาบอกว่า ใช่ครับ
โดยตำรำแห่งที่หนึ่ง อ้างอิงแบบที่คุณตำรวจคำนวณมา คือ ทุกๆ ร้อยปี อายุมนุษย์จะขึ้นลง 1 ปี ในขณะที่ตำราอีกแห่ง
ก็บอกว่า ทุกๆ ร้อยปี อายุมนุษย์จะขึ้นลง 2 เท่า เช่น ปัจจุบันอายุ แสนปี พอผ่านไป 100 ปีอายุจะกลายเป็น 2 แสนปี
เป็นต้น

แล้วหลวงพ่อถามพระมหาต่อว่า แล้วแบบไหนถูกกันล่ะ พระมหาท่านก็นิ่งไปสักครู่
หลวงพ่อจึงสรุปว่า งั้นไปค้นตำราเพิ่มเติมมาให้ก็แล้วกัน แต่จากวันนั้น มาถึงวันนี้ ผ่านมา 5 ปีแล้ว (เท่าที่ผมทราบ
เนื่องจากหลังๆ งานยุ่ง เลยไม่ได้ฟังฝันในฝันทุกวันเหมือนเมื่อก่อน) ยังไม่ได้ยินข้อมูลเพิ่มเติมน่ะครับ

ถ้าเป็นไปตามเงื่อนไขที่สอง ระยะเวลาก็คงจะเหมือนกับที่หลวงพี่ท่านบอกกระมังครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#42 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2010 - 01:02 PM

อนุโมทนาบุญค่ะ กำลังสงสัยอยู่ทีเดียว ว่า 2 ตำรา ที่กล่าวถึงการนับอายุขัยเฉลี่ย เพิ่มขึ้น ลดลง ไม่ตรงกัน

และในบางตำรา ใช้คำพูดไม่ชัดเจน ทำให้อ่านแล้วจะเข้าใจผิดได้ว่า พระศรีอริยเมตไตรย์จะลงมาตรัสรู้ในช่วง ไขยขึ้น

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#43 เกิมมาสร้างบารมี

เกิมมาสร้างบารมี
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2010 - 09:17 PM

เข้าใจถูกรึเปล่าครับที่ สามารถหมดอายุไขยจากเทวดา แล้วเกิดเป็นเทวดาได้อีก หลายๆรอบตามบุญที่มีอยู่ ก็แสดงว่าลงมาทันชัวร์ ถ้าบุญถึงอะ

#44 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2010 - 09:28 PM

แน่ใจนะว่าบุญตัวพอจะเกิดบนสวรรค์หลายรอบ
ผมว่าถ้าอยากทำอย่างนั้น บวชเถอะ

#45 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2010 - 07:02 PM

แล้วถ้าใครมีเวลาก็ลองคำนวณใหม่ (ระวังปวดหัวนะโยม...)

กราบนมัสการเจ้าค่ะ
ขออนุญาตหัวเราะเจ้าค่ะ

5555555

โยมขอกราบเรียนว่า เห็นด้วยเจ้าค่ะ....

กราบนมัสการลาเจ้าค่ะ
_/l\_
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#46 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2010 - 12:14 PM

จะมีพวกที่จุติวนเวียนอยู่แต่ในสวรรค์ไม่ค่อยลงมาเกิดเป็นมนุษย์บ้างไหมนะ อยากรู้จัง
เคส เวียนเกิดอยู่บนสวรรค์ 6 ชั้น ถึง 7 รอบ

• มีสามีภรรยาอยู่คู่หนึ่ง เคยเกิดเป็นสามีภรรยากันมานานหลายกัปแล้ว ในชาตินั้นสามีภรรยาคู่นี้ได้สร้างบุญใน พระพุทธศาสนา เช่นทำทาน สร้างวัด สร้างพระเจดีย์ บูชากราบไหว้เจดีย์ มักนำเครื่องสักการะไปกราบไหว้พระเจดีย์ที่บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ
  • หลังจากนั้นด้วยบุญนี้จึงทำให้ไปเวียนว่ายตายเกิดอยู่ในสวรรค์เป็นเวลานาน โดย เริ่มจากสวรรค์ชั้น “ดาวดึงส์” เมื่อจุติจาก “ดาวดึงส์” ก็ไปเกิดในสวรรค์ชั้น “ยามา” เมื่อจุติจากชั้น “ยามา” ก็ไปเกิดบนสวรรค์ชั้น “ดุสิต” เมื่อจุติจาก “ดุสิต” ก็ไปเกิดบนชั้น “นิมมานรดี” เมื่อจุติจาก “นิมมานรดี” ก็ไปเกิดบนสวรรค์ชั้น “ปรนิมมิตวสวัตตี”

• และเมื่อจุติจาก “ปรนิมมิตวสวัตตี” ก็ลงมาเกิดใน “นิมมานรดี” และลดหลั่นลงมาถึง “ดาวดึงส์” และลงมา “จาตุมหาราชิกา” แล้วก็วนกลับไปกลับมา 7 รอบ

• แล้วจึงลงมาเกิดเป็น “พระราชา” และ “พระราชินี” ในแคว้นใหญ่ โดยเป็น “เอกราช” อีกเป็น “พันครั้ง” แล้วก็มาเป็นพระเจ้าประเทศราชอีกจำนวนมากๆครั้ง
  • จนเวลาผ่านไปแสนกัป ด้วยความประมาทในชาติที่เป็นพระราชาเรื่อยมา ได้ใช้แต่บุญเก่า จึงทำให้บุญลดถอยลง อ่อนลงจนกระทั่งปัจจุบันมาอยู่ในระดับเป็น “เชื้อพระวงศ์” ของประเทศหนึ่ง
  • ในระหว่างที่เป็นพระราชา ชาติท้ายๆ ยังมี “กรรม” เกี่ยวกับการ “ช่วงชิง” ทางการเมือง คล้ายๆกับที่กำลังประสบอยู่ในปัจจุบันนี้ เพราะกำลังบุญอ่อนลง ไม่เหมือนตอนมีบุญมากที่เขา “เชิญ” ให้เป็น (บุญมาก “เชิญ” บุญอ่อน “ชิง”)
  • ในอดีตชาติช่วงที่บุญอ่อนและต้องช่วงชิงนั้น ก็เคยได้ไปกดขี่ญาติพี่น้องและคุกคามถึงขั้นเนรเทศด้วย แต่กรรมยังไม่ส่งผลในชาตินี้ เพราะยังมีบุญที่พอทำอยู่บ้างในระหว่างเวียนว่ายตายเกิด มาค้ำจุนไว้จึงอยู่ในระดับ “ถูกกด” เอาไว้
  • จริงๆแล้วจะต้องถูก “ปลงพระชนม์” หรืออย่างน้อยก็ถูกเนรเทศ แต่บุญยังคุ้มครองเอาไว้ ได้แค่ถูก “กด” และถูก “กัน” ไม่ถึงกับถูกทำร้ายถึงชีวิต
  • ดังนั้นก็ไม่ควรจะน้อยใจ เพราะในชาติหลังๆตอนเป็นพระราชาประเทศราชก็ ฆ่า คุกคาม และกด กันเขาเอาไว้เยอะ จึงต้องมาเกิดในยุคที่ประเทศมีสงคราม “ช่วงชิง” อำนาจกัน

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป