ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ปรโลกนิวส์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr23268

usr23268
  • 81 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2010 - 02:58 PM

สังเกตุว่า ปรโลกนิวส์ช่วงวันสองวันนี้ บางคนทำบุญใหญ่มากๆเช่น สร้างองค์พระประจำตัว สภาธรรมกายสากล หล่อหลวงปู่ทองคำ และบุญบูชาข้าวพระ สร้างวิหารคต ทำไมไปได้แค่ ดาวดึงส์กับจาตุ ครับ ทำไมไปไม่ถึงดุสิตบุรีครับ สงสัยครับ ทั้งที่บุญทุกบุญน่าจะมหาศาล

#2 Yenta4

Yenta4
  • 21 โพสต์
  • Interests:Dhamma

โพสต์เมื่อ 31 March 2010 - 04:30 PM

จากที่ฟังฝันในฝันมานะครับ ในการที่หลังจะละโลกแล้วนั้นเราจะไปภพภูมิไหนนั้น ขึ้นอยู่กับกำลังบุญและบาปที่เราทำเป็นหลัก บุญที่ลูกหลานทำอุทิศไปให้เป็นองค์ประกอบรองคือเป็นบุญสนับสนุน อันนี้เป็นหลักที่ทุกคนทราบกันดีอยู่แล้ว

ทีนี้ในปรโลกนิวส์ช่วงที่ผ่านมานี้ ถ้าเราฟังเรื่องที่คุณครูไม่ใหญ่เล่าตลอดเรื่องทั้งหมด จะทราบว่าเป็นเรื่องของคุณพ่อคุณแม่ของเจ้าของเคสที่ลูกๆทำบุญอุทิศไปให้ บางท่านตัวเองไม่ได้ทำบุญเองเลยก็มีได้อาศัยบุญของลูกๆก็สามารถไปอยู่ภพภูมิที่สูงขึ้นแต่ไม่เกินกำลังบุญที่ตัวเองได้ทำมา เช่นพ้นจากยมโลกไปอยู่สวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกา(เคสนี้เป็นเพราะพระท่านไปโปรดด้วย แค่กำลังบุญที่อุทิศไปให้ยังไม่สามารถจะพ้นจากยมโลกขึ้นมาอยู่สุคติภูมิอย่างฉับพลันได้)

หรือบางท่านมีโอกาสได้ร่วมทำบุญกับหมู่คณะแต่ก็ทำตามไปเพราะรู้ว่าเป็นสิ่งที่ดี หรือว่าทำเพราะเกรงใจลูกหลานบ้าง และบางท่านแม้ทำบุญแล้วแต่นิสัยโดยปกติเป็นคนหงุดหงิดเจ้าโทสะ เวลาบุญส่งผลก็มีกรรมเจ้าโทสะตรงนี้แฝงมาด้วยทำให้ไปเกิดเป็นเทพธิดายักษ์บ้าง พอมีบุญที่ลูกหลานอุทิศไปให้รวมกับมีพระท่านไปโปรด ก็ทำให้สามารถไปอยู่ชั้นดาวดีงส์ได้ บางท่านร่วมทำบุญกับหมู่คณะมาตลอดตามกำลังศรัทธา แต่ก็นั่งสมาธิไม่สม่ำเสมอหรือไม่นั่งบ้าง และอาจจะไม่ได้ตั้งจิตอธิษฐานจะไปดุสิตบุรีด้วย จึงไปได้แค่ดาวดึงส์ แต่ก็เป็นดาวดึงส์เขตไฮโซคือเขตในๆใจกลางสวรรค์ทีเดียว sleep.gif

และที่สำคัญผู้ที่จะไปดุสิตบุรีนี้ กำลังบุญหลักๆต้องเป็นบุญจากการทุ่มเทสร้างบารมีอย่างเอาชีวิตเป็นเดิมพันเหมือนพระโพธิสัตว์ทั้งหลายในกาลก่อน นั่งสมาธิอย่างสม่ำเสมอและต้องตั้งความปรารถนาไว้ด้วย เพราะว่าสวรรค์ชั้นนี้เป็นสวรรค์ของบรรดาพระโพธิสัตว์ทั้งที่เป็นนิยตะและอนิยตะที่สร้างบารมีเพื่อจะมาตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า และเหล่าพระอริยะบุคคลทั้งหลายที่รอจะเป็นพระอรหันต์เจ้าในชาติใดชาติหนึ่ง

จากสาเหตุที่กล่าวมานี้ (ซึ่งเป็นแค่บางส่วน จริงๆยังมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกมาก) จึงเป็นเหตุผลที่ว่า บางท่านแม้ทำบุญมาตลอด แต่ก็ไปได้แค่จาตุฯหรือดาวดึงส์ ซึ่งพระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านได้บอกกับพวกเราไว้อย่างสม่ำเสมออยู่แล้ว ทีนี้เราคงไม่แปลกใจแล้วว่า ทำไมพระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านจึงชวนพวกเราสร้างบารมีสร้างบุญทุกบุญอย่างไม่มีเว้นวรรค และให้นั่งธรรมะกันอย่างตลอดต่อเนื่อง ให้เห็นดวงธรรมใสๆ องค์พระใสๆ เพราะท่านไม่อยากให้เราต้องพลาดจากหมู่คณะ ไม่ได้ติดตามมหาปูชนียาจารย์กลับไปดุสิตบุรีนั่นเอง... happy.gif

#3 Airy

Airy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2010 - 04:54 PM

ขออนุญาติตอบก่อนนะครับ ไม่เก่งแต่อยากคุยด้วย เผื่อจะได้คุยธรรมเก่งๆ ในอนาคตครับ
(เอามาจาก เวบ dmc นี่แหละครับ แต่ไม่รู้อยู่ตรงไหนแล้วหาไม่เจอ)
(ใครทราบช่วยโยงให้..จขกท..หน่อยก็จะดีนะครับ)

กล่าวคือ น่าจะเกิดจากความตั้งใจในการสะสมบุญนะครับ ว่าจะไปเกิดได้ในชั้นไหน รวมทั้งการตั้งจิตแบบมีเป้าหมายด้วยครับ

ไปจาตุฯ ทำบุญไม่สม่ำเสมอ ทำนานๆครั้ง มีจิตไม่มั่นใจในบุญมากนัก ไม่มีเป้าหมาย แต่มีบุญมากกว่าบาปก่อนตาย ก่อนตายนึกถึงบุญความดีได้ก่อน

ไปดาวดึงส์ฯ มีจิตเห็นว่าบุญและความดีเป็นสิ่งควรกระทำ มีความเมตตากรุณาในเพื่อนมนุษย์ จึงสั่งสมบุญ สั่งสมเทวะธรรม มีหิริโอตะปะ แต่ขาดเป้าหมาย และยังยินดีในกามคุณอยู่อย่างแน่นหนา

ไปยามาฯ มีจิตคิดว่าทำบุญความดีเพื่อสืบทอดประเพณีและวัฒนธรรมของบรรพบุรุษที่ปฏิบัติกันมา ทำตามๆกันไป แต่ทำอย่างตั้งใจ และตั้งใจสืบต่อธรรมเนียมประเพณีเป็นมรดกไปยังลูกหลาน มีความยินดีในกามคุณน้อยลงมาก แต่ยังขาดเป้าหมายเช่นกัน

ไปดุสิตาฯ ทำบุญเพื่อปรารภให้พระพุทธศาสนาเจริญรุ่งเรื่อง เพื่อให้เป็นที่พึ่งของมนุษย์สืบไป มีการปฎิบัติธรรม ทำบุญมากทำบุญสม่ำเสมอและเข้าใจในบุญ มีทาน ศีล ภาวนาครบ และมีเป้าหมายชัดเจน

นิมานรดีฯ ได้รับทราบอานิสงค์ของบุญ และเห็นผู้อื่นทำบุญสร้างความดีแล้วได้รับอนิสงค์มาก ได้รับคำสรรเสริญ มีความสุขมาก จึงอยากทำบ้าง และทำอย่างตั้งอกตั้งใจจริง ทำมากและต่อเนื่อง ตั้งความหวังในผลของบุญ แต่ขาดเป้าหมาย

ปรมิตวสวัตตี ศึกษาและมีความรู้ในพุทธศาสนามาอย่างดีแล้ว เลื่อมใสในพระพุทธศาสนาอย่างสนิทใจ ทำบุญให้ทานมาก เคารพในทาน เคารพในพระรัตนตรัย

สังเกตุได้ว่าการไปชั้นดุสิตต้องมีเป้าหมาย ไม่เช่นนั้นจะไปเกินชั้นดุสิต หรือไปไม่ถึงชั้นดุสิตครับ
ชั้นบนๆ จะต้องมีคุณธรรมของชั้นต้นๆ มาอย่างสมบูรณ์ขั้นหนึ่งก่อนครับ เช่น ตั้งแต่ชั้นดุสิตขึ้นไป ทาน ศีล ภาวนา ต้องครบครับ
แต่คุณธรรมในชั้นที่ถัดไปยังไม่เต็มไม่เป็นไร เช่นยังไม่รู้จักพระรัตนตรัยก็ไปถึงชั้นปรมิตวสวัตตีได้ แต่คงยากมากนะครับ
(ผิดถูกยังไงช่วยแก้ไขด้วยครับ)

ความเห็นของผม สาเหตุที่ไปไม่ถึงดุสิต มักเกิดจากยังยินดีในกามคุณหนาแน่น และทาน ศีล ภาวนา ยังขาดอยู่คงเต็มในเรื่องทานอย่างเดียว และมาทำตอนปลายของชีวิต ที่สำคัญคือ ยังขาดเป้าหมาย ยังไม่เลื่อมใสในหมู่คณะจริง เคยพูดตัดรอนว่าดุสิตบุรีไม่มี ไม่มีวงบุญพิเศษ มีแต่ชั้นดุสิต กล่าวคือยังมีกรรมอื่นมาตัดรอน เพราะไม่เชื่อในคุณครูไม่ใหญ่ทั้งหมด เลือกเชื่อเฉพาะบางส่วนที่คิดว่าตนเองก็มีความรอบรู้เหมือนกัน

#4 usr23268

usr23268
  • 81 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2010 - 04:55 PM

ถามต่อนะครับ ในกรณีที่พลัดพรากไปอยู่ จาตุหรือดางดึงส์แสดงว่า พุทธธันดรต่อไปในช่วงที่หมู่คณะลงมาสร้างบารมี ท่านทั้งหลายที่พลัดไปอยู่ชั้นอื่นๆ จะได้ลงมาสร้างบารมีด้วยได้หรือเปล่าครับ

#5 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2010 - 08:45 PM

ไม่เลื่อมใสในพระรัตนตรัย ไปได้เพียงดาวดึงส์.

#6 Love Boon

Love Boon
  • 176 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2010 - 09:59 PM

ทำบุญอะไรจึงได้ไปสวรรค์ในแต่ละชั้น ?

http://www.dmc.tv/pa...ide/page09.html

สวรรค์ชั้นดุสิต หรือดุสิตบุรี ดีอย่างไร ?
http://www.dmc.tv/pa...ide/page10.html

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 01 April 2010 - 12:41 PM

ตอบคุณ usr23268

เป็นไปได้สองกรณีครับ คือ
1. หมดอายุในช่วงที่หมู่คณะลงมาเกิดสร้างบารมีพอดี ซึ่งมีความเป็นได้น้อยมาก แต่ก็มีโอกาส
2. ตรอมใจ อดอาหารทิพย์ แล้วก็มาเกิดในช่วงเดียวกับที่หมู่คณะลงมาสร้างบารมีพอดิบพอดี
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 Santi072

Santi072
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2010 - 06:59 PM

งั้นอย่างงี้ เทวดาทุกชั้นฟ้า ไม่ตรอมใจพร้อมใจกันอดอาหาร ลงมาสร้างบารมีกันเหรอครับ

*-*น่าสงสัย
พุทธบุตรสายโลหิตของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
เราพันธุ์ดีสุดขั้ว ชั่วลืมไปหมดแล้ว,จิตใจสูงส่งเหลือเกิน,มีปัญญา,มีมงคล,ทำที่ท่านได้ที่เรา

#9 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 01 April 2010 - 07:30 PM

นั่นนะสิครับ แต่ลองอ่านเรื่องจริง ของเจ้าของเคส ที่เคยสร้างบารมีกับหมู่คณะมา เคยบวช ภายหลังลาสิกขา แล้วพลัดกับหมู่คณะไปเป็นนางนาค ตอนหลังตรอมใจ อดอาหาร ในช่วงที่หมู่คณะลงมาเกิดพอดิบพอดี

http://www.dmc.tv/pa...2547-10-16.html

#10 Airy

Airy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2010 - 02:33 AM

ขอบคุณมากครับ...คุณ DJ ที่แก้ให้ผมครับ..เรื่องพระรัตนตรัย...

ผมยังคงเข้าใจผิด..จึงเขียนผิดครับ..

#11 Santi072

Santi072
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2010 - 10:24 PM

นั่นนะสิครับ แต่ลองอ่านเรื่องจริง ของเจ้าของเคส ที่เคยสร้างบารมีกับหมู่คณะมา เคยบวช ภายหลังลาสิกขา แล้วพลัดกับหมู่คณะไปเป็นนางนาค ตอนหลังตรอมใจ อดอาหาร ในช่วงที่หมู่คณะลงมาเกิดพอดิบพอดี

http://www.dmc.tv/pa...2547-10-16.html

แล้ว นางพญานาครู้ได้อย่างไรครับ ว่าหมู่คณะลงมาสร้างบารมี
หรือว่าบังเอิญ

ถ้าไม่บังเอิญนะครับ
ป่านนี้ คงอดอาหารลงมาหมดสวรรค์แล้ว ละครับ (ผมคิดเอาเองนะ *-*)
พุทธบุตรสายโลหิตของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
เราพันธุ์ดีสุดขั้ว ชั่วลืมไปหมดแล้ว,จิตใจสูงส่งเหลือเกิน,มีปัญญา,มีมงคล,ทำที่ท่านได้ที่เรา

#12 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 03 April 2010 - 12:47 PM

อ๋อ ไม่มีทางรู้ล่วงหน้าหรอกครับ เพราะอยู่กันคนละชั้น แต่เป็นจังหวะบังเอิญ อีกประการหนึ่งต่อให้รู้ย้อนหลังจริงๆ จังหวะเวลาบนสวรรค์ที่ช้าไป 1 วัน (สมมุมิตรู้ช้า 1 วัน) เวลาในมนุษย์ก็ผ่านไปเป็นร้อยปีแล้วครับ ดังนั้น หากไปใช้วิธีนี้จริงๆ บางทีอาจลงมาช้ากว่าหมู่คณะก็เป็นได้ครับ

#13 Santi072

Santi072
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 April 2010 - 05:31 PM

การพลัดพรากไปจากหมู่คณะ นี่อันตรายจริงๆ เลยนะครับเนี่ย

ไม่ได้แล้วๆ ต้องเร่งสร้าง บุญสร้างบารมีเยอะ ละครับท่าน